Languages
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: RV meter สำหรับ PAJESPORT  (อ่าน 117759 ครั้ง)
wansasi (ปาฉลามวาฬ)
Newbie
*

like: 2

Love me Love my dog

« ตอบ #165 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 09:30:04 pm »

ยังไม่ได้ติดตั้ง  ฮือๆๆ ฮือๆๆ

ช่วงนี้ ป๋าอ็อด กำลังหลงใหล ข้าวกล่อง อยู่ ป๋าเก๊ก รอมาตั้งหลายเดือนแล้วก็รออีกหน่อยล่ะกันครับ  batman batman batman

แต่ผมจ้องรอ ข้าวมันกั้ง  อ่ะป๋า    อย่าลืมนะ  ขอเบื้ลเลย ยอดเยี่ยม Huh?

กำหนดวันแน่นอน แล้วหิ้วไปฝากแบบเอากลับไปฝาก ผบ.ทบ. ด้วยก็ได้นะครับ  batman batman batman
jamis (ป๊อบ)
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #166 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:21:09 pm »

มาแอบดูแก๊ง RV เค้าคุยกัน  Cheesy
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #167 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 08:33:56 pm »

ขอเล่าเหตุการณ์ความรู้สึกจาก RV Meter ตัวล่าสุดที่ถูกติดตั้งในรถป๋าเก๊ก (หลังจากแกรอมานานข้ามปี)

ช่วงแรกที่ได้มีการนัดหมายไปทำ ผมก็ได้คิดไว้แล้วว่าจะทำการจั๊มสาย เดินสาย ให้ตรงจุดมากที่สุด
ดังเช่นที่เคยติดตั้งในรถป๋าวันชัย และก็จะใช้เวลาทั้งวันเพราะจะรื้อเยอะหน่อย
และจะเปลี่ยนวิธีการที่เคยใช้คัทเตอร์ปอกสาย เชื่อมสายและพันด้วยเทปพันสายไฟ
มาเป็นวิธีการใช้ตัวจั๊มสายสีแดง ซึ่งทำให้ง่ายและสะดวกรวดเร็วขึ้น

เหตุที่ใช้ตัวจั๊มสายไฟสีแดงเพราะ จากประสปการณ์ที่ผ่านมาทำให้ได้รู้ว่า
ผมได้เจอตัวจั๊มสายที่ใช้งานได้ดีแล้ว จึงตัดสินใจเสือกมาใช้ในงานนี้

และก่อนถึงวันติดตั้งจริง ผมได้เตรียมแผนสำรอง เผื่อว่าผมไม่มีเวลาพอที่จะรื้อและเชื่อมสายจนเสร็จทั้งหมด 11 เส้น
อีกทั้งนึกได้ว่ารถป๋าเก๊กเป็นอะไรที่มีออพชั่นเยอะ คงจะต่อนั่นต่อนี่เพียบ สายไฟคงมั่วไปหมด
จึงตัดสินใจทำการมองหาจุดเชื่อมใหม่ทั้งหมด และเพื่อให้รื้อน้อยที่สุด ผมใช้เวลาอยู่หลายวันในการเตรียมข้อมูล
ในที่สุดก็ได้จุดเชื่อมต่อที่รื้อน้อย เข้าถึงง่าย ใช้เวลาในการทำไม่มาก

wiring ใหม่นี้ต่างจากที่เคยติดตั้งให้ป๋าวันชัย และต่างจากที่ติดตั้งไป 5 คันเมื่อปีที่แล้ว
ครั้งนี้ถือว่าง่ายสุดๆแล้ว และคาดว่าใช้เวลาไม่ถึง 2 ชั่วโมง จากนั้นผมจึงเริ่มลงมือทำชุดสายไฟระหว่าง RV และกล่อง CAN

ทำการต่อชุดสายไว้โดยเน้นความแข็งแรง แน่นหนา ไม่หลุดง่าย ให้เนียนที่สุดเท่าที่จะทำได้
ก็ออกมาเป็นแบบนี้สำหรับชุดสายไฟ

เริ่มการติดตั้งอย่างแรกก็ให้ป๋าเก๊กช่วยจัดการเรื่อง temp sensor โดยผมตัดสินใจใช้ปลั๊กเดิมที่ห้อยมากับรถอยู่แล้ว
เนื่องจากในครั้งก่อนๆ ผมไม่ได้ใช้ปลั๊กตัวนี้ อย่างของป๋าวันชัยครั้งแรก ผมยังไม่ทราบว่าคือปลั๊กอะไร
แต่ตอนที่ทำ 5 คันก็ไม่ได้ใช้ เพราะเข้าถึงจุดเชื่อมสายยาก และต้องมีการตัดต่อสายหากอยากนำไปใช้

...
Full Member

« ตอบ #168 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 08:48:06 pm »

ป๋าเก๊กแกได้เตรียมตำแหน่งที่วาง RV และทำครอบไว้เรียบร้อยแล้ว ฉะนั้นงานผมจากนี้ก็คือจั๊มสายทั้ง 11 เส้น
มาที่ด้านหลังจอ LCD ซึ่งก็ถือว่าใช้สายไฟไม่มาก

ประมาณ 2 ชั่วโมงได้ สายไฟทั้ง 11 เส้นก็ถูกจั๊มตามจุดที่ผมวางไว้ และลากมารวมกันเรียบร้อย
โดยในครั้งนี้ผมมีสายไฟที่ใช้สำหรับรถยนต์จริงๆมาด้วย จากก่อนหน้านี้ที่ผมเคยฝากป๋าวันชัยซื้อมาจำนวนหนึ่ง
ถือว่าแพงเอาเรื่องก็เลยใช้เฉพาะเส้นที่จำเป็นๆอย่างเช่น สายไฟที่ลากมาจากหน้าห้องเครื่อง สายสัญญาณบางเส้นที่ต้องมีการตีเกลียว
เพื่อความเสถียรของการรับส่งข้อมูลระหว่าง RV กับ ECU ของรถยนต์

และในขั้นตอนสุดท้ายที่จะเข้าหัวเพื่อไปเสียบกับ RV ที่เตรียมไว้แล้ว ผมได้ตัดสินใจ ใช้เวลาอีกหน่อยดีกว่า
ในการที่จะบัดกรีสายไฟ เพื่อความแน่นหนา แทนการพันสายไฟเข้ากับหัวที่ผมเรียมไว้แล้ว
ต้องขอขอบคุณป๋าป๊อบในการช่วยจับช่วยทำอีกแล้ว

ขั้วที่ผมบัดกรีสายมารอพันอย่างเดียว แต่เปลี่ยนแผน ยอมเสียเวลาบัดกรีใหม่ดีกว่า
Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #169 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 08:58:52 pm »

สวดยอดจริงป๋าคนนี้  good good

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
...
Full Member

« ตอบ #170 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 09:02:12 pm »

และก็ต่อเสร็จเรียบร้อยทั้งหมด จัดการต่อหัวเข้า RV Meter เพื่อทดสอบ ด้วยความมั่นใจมากว่าไม่มีพลาดแน่

สายทุกเส้น ขั้วทุกขั้ว ถูกเก็บ ถูกมัดไว้อย่างแน่นหนา ให้เรียบร้อยที่สุด จะได้ไม่มีเหตุการณ์ที่ต้องมานั่งตบ RV Meter ตอนมีปัญหา
ยิ่งรถป๋าเก๊กแกลุยๆอยู่แล้วด้วย ยิ่งต้องแน่นหนาที่สุด

ลองบิดกุญแจ แต่ RV ไม่ยอมสื้อสารกับรถ ทำเอาแปลกใจไปบ้าง คิดว่าไม่น่าพลาดได้
เกิดอะไรขึ้น กล่อง CAN เสียป่าวหว่า หรือสายเชื่อมไม่ดี จัดการตรวจสอบใหม่
เสียเวลาอีก แต่สุดท้ายดันมาผิดอยู่แค่สาย 3 เส้น แดง เขียว ม่วง ที่ผมดันเสียบสลับร่องไป 1 ร่อง กำๆๆ ตายน้ำตื้นจริง

และก็มาเรียบร้อยเอาตอนประมาณเที่ยง ประกอบเข้าที่ เสร็จแล้ว โย่วๆๆๆ

ในช่วงเย็นก็ลองเอาไปทดสอบ และทดลองปรับตั้งเข็มทิศ

จบแล้วครับ เป็นความภูมิใจอีกหนึ่งงาน ครั้งต่อไปถึงคิวรถตัวเองบ้างแล้วล่ะ  Cheesy
wansasi (ปาฉลามวาฬ)
Newbie
*

Love me Love my dog

« ตอบ #171 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 09:31:11 pm »

เสร็จไปอีก 1 คันสำหรับของหายากครับ โดยกรูรูอ็อด เจ้าเก่าครับ  yes!! yes!! yes!!
joetriton มังกรขาว
Jr. Member
**

like: 1

ไม่ใช่ว่าบ้า แต่เรียกว่าชอบ

« ตอบ #172 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 07:24:21 pm »

เสร็จไปอีก 1 คันสำหรับของหายากครับ โดยกรูรูอ็อด เจ้าเก่าครับ  yes!! yes!! yes!!

หายากจริงครับป๋า อิๆๆ ผมยังหาไม่เจอเลยค๊าบ 555+

ป๋าอ็อดค๊าบ PM เบอร์โทรมาใหม่หน่อยค๊าบป๋า  สาธุ ยอดเยี่ยม

ขอกู.ไปที่ชอบ ที่ชอบ...ตอนกู.ยังมีชีวิตอยู่
ต่าย
Jr. Member
**

พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว

« ตอบ #173 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 10:33:03 pm »

มี 3.2 ติด rv อีกคันแล้วววว

ฝากตาเก็กทดสอบอัตราสิ้นเปลืองจริง กับตัวเลขของ RV หน่อยครับ

ของผม ตอน 4 in 1 เพี้ยน แต่ไม่มาก แต่พอเป็น 7 in 1 เพี้ยนจนน่าเกลียดเลย Smiley

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #174 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:42:33 am »

หายากจริงครับป๋า อิๆๆ ผมยังหาไม่เจอเลยค๊าบ 555+

ป๋าอ็อดค๊าบ PM เบอร์โทรมาใหม่หน่อยค๊าบป๋า  สาธุ ยอดเยี่ยม

ขอบคุณป๋าโจ้ที่ทำให้เรามีวันนี้  อิ  อิ yes!! Satu
...
Full Member

« ตอบ #175 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:19:42 pm »

เอาปาของฟิลิปปินส์มาให้ดูครับ ของเค้ามีฟังก์ชั่น RV ในตัวเลย ไม่ต้องมานั่งต่อสายเอง  Smiley

boatza
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #176 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 10:12:08 am »

เอาปาของฟิลิปปินส์มาให้ดูครับ ของเค้ามีฟังก์ชั่น RV ในตัวเลย ไม่ต้องมานั่งต่อสายเอง  Smiley

โห้ ถ้าได้เซทนี้แหล่มเลย สงสัยจะหลายเงินแน่ๆเลยครับ

.*> ผั ว ตั ว อ ย่ า ง <*.
Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #177 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:50:34 pm »

โห้ ถ้าได้เซทนี้แหล่มเลย สงสัยจะหลายเงินแน่ๆเลยครับ
ได้อย่างเสียอย่างนะ สังเกตุเห็น แอร์ น่าจะไม่ใช่ digital ปรับมืออยู่เลย Cheesy Cheesy

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
boatza
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #178 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:03:44 pm »

ได้อย่างเสียอย่างนะ สังเกตุเห็น แอร์ น่าจะไม่ใช่ digital ปรับมืออยู่เลย Cheesy Cheesy

อิอิ  ป๋าตาดีจริงๆเลย  ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

.*> ผั ว ตั ว อ ย่ า ง <*.
jamis (ป๊อบ)
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #179 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:32:13 pm »

คุณภาพจอของเค้าจะเหมือนของเราหรือเปล่าน๊าาาา  Cheesy
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์