Languages
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเปิด ห้องเครื่องเสียง  (อ่าน 168373 ครั้ง)
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:10:22 am »

ยอดเยี่ยม ปรับปรุง ชุดย่านเสียงต่ำ ครับ โดยปรับเปลี่ยนที่ amp และ subwoofer ร่วมสายด้วย

amp ARC FD4100 ออก amp Celestra FA2150 เข้าประจำการ

subwoofer U dimesion แบบบาง 10" ออก subwoofer IDQ 10" เข้าประจำการ

Speaker Cable ปริมซึม ออก Speaker Cable Tchernov เข้าประจำการ

และจัดทำตู้subใหม่ ครับ

สรุปชุดที่ ใช้ตอนนี้

PajeroSport 2.5GT My2010

Front Stage Adjuster (FSA) by Mosconi

Power amp : ARC SE4100 / Celestra FA2150

Speaker : Morel hybrid ovation II bi-wire

Sub Woofer :  IDQ 10

Interconnect : Harmotech

Speaker Cable :Harmotech for Morel / Tchernov for ID10

Power cable :  Monster

ขอบคุณครับ ที่ติดตามครับ

อ้างอิงข้อมูล PajeroSport 2.5GT My2010 น้าหนึ่ง , QC Car Audio

ป๋าหนึ่งชุดนี้สุดยอดเลย  มีโอกาสขอลองฟัง บ้างนะครับ   like  like

วันนี้เข้าไปที่ qc พอดิบพอดีไปเจอน้าหนึ่งที่ร้าน เลยมีบุญได้เข้าไปนั่งฟังเครื่องเสียงเทพๆ นุ่มๆ ในรถน้าหนึ่ง แถมยังได้ชมกล่องซับตัวใหม่อีกด้วย วันนี้ได้ความรู้จากน้าหนึ่งเยอะมากๆครับ ขอบคุณครับ  สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
super1199
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 02:05:57 am »

พวกป๋าๆ รู้กันบ้างไหมว่า ราคาที่ตามร้านลงขายไว้ บวกมากมาย ( แพงกว่าจริงมาก ) ไหนจะมาบวกค่าติดตั้ง ค่าสาย ค่าแผ่นแดมป์

พวกนี้เสือนอนกินกันเลย ( บางร้าน ) ของคันเก่า เข้าร้าน แต่ของเพื่อนไปซื้อของเอง ราคานี่คนละเรื่องเลย

เช่น ฟร้อนท์ ร้าน 12,500 เพื่อน 9,000 ตัวเดียวกัน ( ไปเสียค่าติด 500)  เฮ้อ

แอมป์ ร้าน 15,000 เพื่อน 11,000 ( ค่าติด 1,000 ) รุ่นเดียวกัน

ลำโพง ร้าน 9,700 เพื่ิน 7,200 ( ค่าติด 500 ) รุ่นเดียวกัน

แผ่นแดมป์ 2,500  เพื่อน 1,400 ( ค่าทำอีก 500 ) รุ่นเดียวกัน

ไอ้นี่ของเด็ด ซับ ร้าน ข้างล่ะ 5,500  เพื่อน  คู่ล่ะ ย้ำว่าคู่ละ 5,800  ( อันนี้ต้องเสียอยู่แล้วค่าตีตู้ แล้วแต่ร้าน ) (รุ่นเดียวกัน)

นี่ยังไม่รวมค่า สาย RCA สาย ลำโพง ค่าฟิวส์ อื่นๆ อีกมาก

คิดดูเอาเองนะครับ  ( ผมไม่ได้มาบอกว่าร้านใหญ่ๆ ไม่ดีนะแต่ให้ลองคิดดูว่ามันแพงเกินไปไหม )  แค่นั้นเอง Huh?

หรือเอาแบบเพื่อนผมก็ได้   ใช้รถรุ่น เดียวกัน ก็ไปซื้อของที่ร้านดังๆ เค้าใส่มา แล้วไปซื้อข้างนอกมา ราคาห่างกันโข ( ต้องฟังแนวๆเดียวกันนะครับ )
jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:33:06 am »

พวกป๋าๆ รู้กันบ้างไหมว่า ราคาที่ตามร้านลงขายไว้ บวกมากมาย ( แพงกว่าจริงมาก ) ไหนจะมาบวกค่าติดตั้ง ค่าสาย ค่าแผ่นแดมป์

พวกนี้เสือนอนกินกันเลย ( บางร้าน ) ของคันเก่า เข้าร้าน แต่ของเพื่อนไปซื้อของเอง ราคานี่คนละเรื่องเลย

เช่น ฟร้อนท์ ร้าน 12,500 เพื่อน 9,000 ตัวเดียวกัน ( ไปเสียค่าติด 500)  เฮ้อ

แอมป์ ร้าน 15,000 เพื่อน 11,000 ( ค่าติด 1,000 ) รุ่นเดียวกัน

ลำโพง ร้าน 9,700 เพื่ิน 7,200 ( ค่าติด 500 ) รุ่นเดียวกัน

แผ่นแดมป์ 2,500  เพื่อน 1,400 ( ค่าทำอีก 500 ) รุ่นเดียวกัน

ไอ้นี่ของเด็ด ซับ ร้าน ข้างล่ะ 5,500  เพื่อน  คู่ล่ะ ย้ำว่าคู่ละ 5,800  ( อันนี้ต้องเสียอยู่แล้วค่าตีตู้ แล้วแต่ร้าน ) (รุ่นเดียวกัน)

นี่ยังไม่รวมค่า สาย RCA สาย ลำโพง ค่าฟิวส์ อื่นๆ อีกมาก

คิดดูเอาเองนะครับ  ( ผมไม่ได้มาบอกว่าร้านใหญ่ๆ ไม่ดีนะแต่ให้ลองคิดดูว่ามันแพงเกินไปไหม )  แค่นั้นเอง Huh?

หรือเอาแบบเพื่อนผมก็ได้   ใช้รถรุ่น เดียวกัน ก็ไปซื้อของที่ร้านดังๆ เค้าใส่มา แล้วไปซื้อข้างนอกมา ราคาห่างกันโข ( ต้องฟังแนวๆเดียวกันนะครับ )

เพื่อนป๋าซื้อแถวใหนหรือครับ ราคาใช้ได้เลย
tong8968
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 01:37:21 pm »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

เครื่องเสียงชุดเดียวกันติดตั้งคนละร้านเสียงที่ได้ก็แตกต่างกันครับเนื่องจากร้านแต่ละร้านจะมีเทคนิดที่แตกต่างกัน

เครื่องเสียงชุดเดียวกันติดตั้งร้านเดียวกันแต่คนจูนเสียงคนละคนเสียงที่ได้ก็ต่างกันครับ เท่าที่ผมเคยคุยกับเพื่อนๆที่ชอบเครื่องเสียง

ตามงานมิตติ้งต่างๆ จะมีความเห็นคล้ายกันคือให้น้ำหนักสำหรับระบบเครื่องเสียงรถยนต์ ประมาณนี้ครับ

- อุปกรณ์หลัก(วิทยุ,แอมป์,ลำโพง) 40%

- อุปกรณ์เสริม&การติดตั้ง(แผ่นแดมป์,สายต่างๆ,การตั้งมุมลำโพง,การเข้าสายตลอดจนการเดินสาย) 30%

- การปรับจูนเสียง 30%

อีกเหตุผลนึงที่ผมว่าเจ้าของรถหลายๆรายให้ความสำคัญก็คือ คุณภาพและมาตารฐานของร้านติดตั้ง ร้านนั้นทำรถรุ่นนี้มามากน้อยแค่ไหน

เพราะยิ่งมากความชำนาญในการถอดและประกอบก็จะมากตามไปด้วย ซิ่งหมายถึงรถที่เรารักจะได้รับการดูแลเป็นอย่างดี

myone
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:14:09 pm »

ยอดเยี่ยม ปรับปรุง ชุดย่านเสียงต่ำ ครับ โดยปรับเปลี่ยนที่ amp และ subwoofer ร่วมสายด้วย

amp ARC FD4100 ออก amp Celestra FA2150 เข้าประจำการ

subwoofer U dimesion แบบบาง 10" ออก subwoofer IDQ 10" เข้าประจำการ

Speaker Cable ปริมซึม ออก Speaker Cable Tchernov เข้าประจำการ

และจัดทำตู้subใหม่ ครับ

สรุปชุดที่ ใช้ตอนนี้

PajeroSport 2.5GT My2010

Front Stage Adjuster (FSA) by Mosconi

Power amp : ARC SE4100 / Celestra FA2150

Speaker : Morel hybrid ovation II bi-wire

Sub Woofer :  IDQ 10

Interconnect : Harmotech

Speaker Cable :Harmotech for Morel / Tchernov for ID10

Power cable :  Monster

ขอบคุณครับ ที่ติดตามครับ

อ้างอิงข้อมูล PajeroSport 2.5GT My2010 น้าหนึ่ง , QC Car Audio

ป๋าหนึ่งชุดนี้สุดยอดเลย  มีโอกาสขอลองฟัง บ้างนะครับ   like  like

วันนี้เข้าไปที่ qc พอดิบพอดีไปเจอน้าหนึ่งที่ร้าน เลยมีบุญได้เข้าไปนั่งฟังเครื่องเสียงเทพๆ นุ่มๆ ในรถน้าหนึ่ง แถมยังได้ชมกล่องซับตัวใหม่อีกด้วย วันนี้ได้ความรู้จากน้าหนึ่งเยอะมากๆครับ ขอบคุณครับ  สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

สาธุ ครับ ไม่เทพครับ เป็นชุดที่ต้องว่างแบบแผน ให้ดี นะ ครับ อิอิ อะ เห็นน้าบอกช่างว่า ตู้นะจองหรือ ไอ้ตัวเก่าผมนะ ผมให้ช่างเก็บไว้แล้วๆๆ เหอะ ว่ากันต่อ นะ ......แต่เป็นชุดที่ผมอยากทำครับ งานต่อไปคงต่อที่ ชุดสาย นะครับ ยอดเยี่ยม
myone
Newbie
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:47:11 pm »

อิอิ ออกความเห็นส่วนตัวนะ ครับ ก็ต้องตอบตามที่น้าsuper1199 แจ้งว่า " จริงๆ ครับ และ มีอีกเยอะที่ผม และ น้าๆ ไม่รู้ แต่ ทุกคนเป็นผู้ บริโภค นะ .........ไม่ใช่พ่อค้า ย้ำนะไม่ใช่พ่อค้า หรือ นักธุระกิจ จึงไม่สามารถสร้างกระบวนการ............. ตามที่น้าsuper1199 แจ้งได้ นะครับ แต่ในวงจรที่พอจะมีร้าน หรือ พ่อค้าที่มีหลักธรรมในการครองตัว...... อยู่ _____ก็จะ พอ_____ อยู่พอ กิน แบ่งปั่นไง ครับ "

ยอดเยี่ยม ก็เป็นว่า เขาประกอบอาชีพ โดยเป็นเจ้าของ บริษัท หรือ เจ้าของร้าน จึงมีเงือนไข การทำธุระกิจ (กลไกนี้ไม่รู้ อะ ครับ) จึงมีราคา แพงปกติไง ครับ  ฮือๆๆ

เชอะ แต่ ราคาแบบน้า ผม ก็หาได้นะ ไม่ต้องใช้เพื่อน ด้วย จัดเองเลย haha แต่ไม่จบ และ ของตลาดๆ ที่เราซื้อแบบ ที่น้า หรือ ผมเคยทำนะ ของไม่ชัวร์เรื่องการรับประกัน นะ ผมต่อแบบพลาดมาแล้ว ครับ กรรมๆ มากๆ ต้องสั่งของจาก USA มาใหม่ อ๋าย!!!!! ไม่จบ ๆๆๆ___จึงเป็นวิชาชีพ ครับ แต่ ห้องเรา คือ แก๊ซซซซ D i Y   ดั้งนั้น จัดไปๆๆๆๆๆ

ยอดเยี่ยม  คั่งนั้นมี สองทาง 2ทางๆๆๆ

1. Di Y ครับ หาซื้อของ ครับ และ ติดตั้งเอง แบบ ampguts.com, http://rangerstationaudio.pantown.com/

2. ร้านค้า ครับ ที่ผมลองมาแล้วครับ 555 โดนมาแล้ว  เชอะ
myone
Newbie
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:52:42 pm »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

เครื่องเสียงชุดเดียวกันติดตั้งคนละร้านเสียงที่ได้ก็แตกต่างกันครับเนื่องจากร้านแต่ละร้านจะมีเทคนิดที่แตกต่างกัน

เครื่องเสียงชุดเดียวกันติดตั้งร้านเดียวกันแต่คนจูนเสียงคนละคนเสียงที่ได้ก็ต่างกันครับ เท่าที่ผมเคยคุยกับเพื่อนๆที่ชอบเครื่องเสียง

ตามงานมิตติ้งต่างๆ จะมีความเห็นคล้ายกันคือให้น้ำหนักสำหรับระบบเครื่องเสียงรถยนต์ ประมาณนี้ครับ

- อุปกรณ์หลัก(วิทยุ,แอมป์,ลำโพง) 40%

- อุปกรณ์เสริม&การติดตั้ง(แผ่นแดมป์,สายต่างๆ,การตั้งมุมลำโพง,การเข้าสายตลอดจนการเดินสาย) 30%

- การปรับจูนเสียง 30%

อีกเหตุผลนึงที่ผมว่าเจ้าของรถหลายๆรายให้ความสำคัญก็คือ คุณภาพและมาตารฐานของร้านติดตั้ง ร้านนั้นทำรถรุ่นนี้มามากน้อยแค่ไหน

เพราะยิ่งมากความชำนาญในการถอดและประกอบก็จะมากตามไปด้วย ซิ่งหมายถึงรถที่เรารักจะได้รับการดูแลเป็นอย่างดี

ยอดเยี่ยม อะ ตาม อาจารย์ ผม ครับ น้า " ตง ซิ บะ "   เหอะ Copy เลย ไม่ขยัน ละ ประชุมต่อ ละ oop
myone
Newbie
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:31:51 pm »

ฮือๆๆ อะ แอบ  up ระบบมา นะ

1 . เอา ARC FD4100  ออก จากนั้น lala เอา Amp ไม่มีใครรู้จักมากเท่าใด Amp Celestra FA2150 มาแทน
myone
Newbie
*

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:37:23 pm »

Satu จากนั้น ให้ เจ้าสำนัก จัดระเบียบเสียง สาธุ
myone
Newbie
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 09:48:00 pm »

เหอะ จากนั้น ลอง ฟัง amp ตัวนี้ เชอะ ไงเดี๋ยวมาเล่าให้ฟัง นะ น้าๆ ท่านไหนจะซื้อมาติดเอง ก็หามาติดเองได้นะ  โอ๊ยมึน แต่ไม่รับประกัน นะ อิอิ เรื่องจริงๆ Cheesy
TAZZ
Sr. Member

like: 51

ปาออสซี่

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 10:13:30 pm »

โอ๊วววววส์.... น้าหนึ่งแปลงร่างอีกแว้ว...... กำลังจัดสรรงบลับอยู่ครับ ได้เมื่อไหร่อย่าลืมให้ผมลอกการบ้านบ้างนะคร้าาาาาบ  สาธุ สาธุ สาธุ สำหรับตู้แอมนี่ จองครับ (ถ้าน้าหนึ่งหรือชั่งไม่เอาไปทำอะไรนะครับ)  ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม งบลับมาเมื่อไหร่จะได้เอามาลอกการบ้านน้าหนึ่งทีเดียวเลยเคร้าาาาาบ  สาธุ สาธุ สาธุ

สังคมล้มเหลว ไม่ใช่เพราะคนไม่ดีมีมากกว่าคนดี แต่เป็นเพราะคนในสังคมเพิกเฉยต่อความไม่ดี เท่ากับสนับสนุนคนไม่ดี สุดท้ายคนดีก็อยู่ไม่ได้
kamol
Jr. Member
**

like: 5

Pajerosport-Thailand 030 ThaiTritonclub 243

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:21:01 am »

ความรู้ดีๆ มาแอบเก็บเกี่ยวครับ

ถ้าความกลัวไม่เกิด ความกล้าก็จะไม่ตามมา กมลค๊าบ 085-1241650
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 02:07:40 pm »

ความรู้ดีๆ มาแอบเก็บเกี่ยวครับ

ใช่น้ากลม หรือป่าวครับ
myone
Newbie
*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 04:11:02 pm »

ใช่น้ากลม หรือป่าวครับ

เหอะ น่าจะไม่ใช่น้ากลม ครับ 100%  เชอะ
donut Saraburi
Hero Member

like: 7

No.0093 PaJeRO ThAILaND

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 09:27:21 pm »

ช่ายชัวครับ

ผมรู้ดี

อิอิอิ

ช่ายมั้ยเพ่กมล  ว่างเมื่อไหร่หละเนี่ย

เรารักครอบครัวปาสระบุรี  0909623435 นัทคับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์