Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถถอดรองเท้า  (อ่าน 5965 ครั้ง)
chanaek
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 09:58:50 pm »

ผมชอบขับรถถอดรองเท้า มาตราฐานสากลต้องใส่หรือเปล่าครับ
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:08:09 pm »

Nack_Nine
Full Member

like: 65

แจ๊คครับ 2.5GT X08 ID.0842

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:08:50 pm »

ปัญหาอยู่ที่รองเท้าที่ถอดเอาไปไว้ที่ไหนครับ
เคยมีกรณีผู่หญิงใส่ส้นสูง ขับรถก็ถอดรองเท้าไว้ด้านคนขับ
ปรากฏว่าเกิดอุบัติเหตุ เพราะว่ารองเท้าเข้าไปขัดกับแป้นเบรค ทำให้เหยียบเบรคไม่ได้
ฝากเรื่องนี้ด้วยนะครับ...
xenogear
Full Member

like: 18

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:13:05 pm »

มาตรฐานเป็นยังไงผมไม่รู้อ่ะครับ ผมก็ถอดรองเท้าขับรถเหมือนกันครับ แต่ผมเอาสนเท้าทับรองเท้าที่ถอดไว้อีกทีครับ ก็เลยไม่ต้องกลัวว่ามันจะกลิ้งไปไหน เพราะเคยใส่รองเท้าขับแล้วมันไม่ถนัดครับ (ผมคิดว่าตอนที่หัดขับรถแรกๆ ผมถอดรองเท้า มันก็เลยติดเป็นนิสัยครับ)
Kung Bankrood(กุ้ง)
Sr. Member

like: 60

หงส์พันธ์แท้

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:15:52 pm »

พรบ.จราจรทางบกมีทั้งหมด163มาตรา ไม่มีมาตราใดที่ระบุเครื่องแต่งกายผู้ขับขี่รถยนต์เลยครับ
แต่อาจเข้าข่ายอยู่ในมาตรา43(๑)ห้ามมิให้ผู้ขับขี่รถ ในขณะหย่อนความสามารถในอันที่จะขับ เกี่ยวกันมั๊ยนี่

7777777
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 10:26:17 am »

ตั้งแต่หัดขับรถมา ผมถอดรองเท้ามาตลอด แต่ต้องรู้สึกตัวตลอดนะครับว่า รองเท้าอยู่ในตำแหน่งที่ๆมันควรจะอยู่ ไม่งั้นเดี๋ยวงานเข้า เบรคไม่ได้

แต่รองเท้าผ้าใบสำหรับขับรถโดยเฉพาะก็โอเคครับ เอาไว้ขับซิ่งเกียร์ธรรมดา (แต่วันปกติมันจะไปใส่รองเท้าผ้าใบไปทำงานยังไงหว่า)
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:07:44 am »

ควรฝึกใส่รองเท้าขับให้เคยชินครับ...
การถอดรองเท้าขับ จะใช้ก็ต่อเมื่อเป็นการขับทางไกล เมื่อได้ซักระยะไกลๆ ระยะนึง ให้ถอดรองเท้าขับเป็นการชั่วคราวบ้าง ทั้งนี้เพื่อให้เกิดความรู้สึกที่ผิวเท้าเป็นการแก้อาการง่วงไปในตัวครับ เมื่อรู้สึกดีขึ้น ก็กลับมาใส่รองเท้าเหมือนเดิมครับ..
กฎหมายไม่ได้ระบุชุดที่สวมใส่สำหรับการขับรถส่วนบุคคลโดยตรงครับ
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:15:49 am »

ไม่มีมาตรฐานแน่นอน แล้วแต่ความถนัด ... แต่ผมเองใส่ตลอด ถอดแล้วเหมือนจะเหยียบไม่เต็ม

สำคัญคือ ... เก็บรองเท้าให้ดีด้วยนะครับ อุบัติเหตุเลี่ยงได้ไม่ประมาท  good good good
อิษฏ์_สุบิน ปาศาลายา ฮาเฮ..
Jr. Member
**

like: 23

เกิดเจียงใหม่ มาใหญ่สุพรรณ ปัจจุบัน อยู่ศาลายา เจ้า....

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:16:27 am »

เพื่อนผมเคย ยิ่งน่าหดหู่สำหรับการถอดรองเท้าขับรถ เหตุการณ์คือ ไปจอดรอผมที่ข้างทางแห่งหนึ่ง เปิดประตูนั่งหย่อนเท้าข้างรถ ระหว่างรอก้อถอดรองเท้า พอผมมาเห็นรถจอดกระพริบไฟ บีบแตรให้สัยยาณว่ามาแล้ว ไปเลยนะจะได้ไม่ต้องจอดเป็นที่รู้กัน ขานั้นด้วยความเคยชินที่ต้องถอดรองเท้าขับรถก็ ก้าวขาขึ้นรถเลยโดยไม่ใส่รองเท้าวิ่งมาจนถึงที่หมาย อ้าวรองเท้าตรู...........
ที่สำคัญแฟนมันซื้อมาให้จากเมืองนอกด้วย แล้วผมก้อต้องเดินไปหาซื้อรองเท้าให้มันอีกเป็นความหดหู่สำหรับผมจังเลย  shame . shame .

IP 1168 ปาศาลายา ครับ
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:20:27 am »

ถ้ารองเท้าไม่กระชับ เช่นรองเท้าแตะ จะถอดออก แต่ถ้ารองเท้าผ้าใบ รองเท้าทำงาน ก็ไม่ถอด
ไม่เคยมีกรณีรองเท้าเข้าใต้แป้นเบรค เคยมีกระป๋องเบียร์กลิ้งเข้าไปบ้างบางครั้ง

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:22:24 am »

สำหรับผมตอนหัดใหม่ๆก็ถอดรองเท้าครับ
ถอดขับกันทั้งบ้านเลยครับตอนนั้น
(เพิ่งมีรถคันแรกหัดกันทั้งบ้าน   )

พอหลังเริ่มรู้สึกว่าเราควรจะใส่รองเท้าขับรถกันนะ
เพื่อว่าจะได้สะดวกในตอนขับ
ก็ไปฝึกกันหาทางรถน้อยๆคนน้อยๆ
ฝึกๆกันไปจนเริ่มชิน
ตอนนี้ทุกคนก็ใส่รองเท้าขับกันหมดแล้วครับ

ในตอนแรกๆถ้าไม่ชินให้หารองเท้าหุ้มส้นที่พื้นบางๆหน่อย
จะได้รู้สึกไม่มีช่องว่างตอนเหยียบกะถอน

แล้วค่อยขยับมาเรื่อยๆจนถึงรองเท้าแตะครับ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 01:13:14 pm »

ใส่ตลอดจร้า  ชอบใส่  มันรู้สึกเต็มเท้าและเบาแรงดีครับ
iaids
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 01:34:55 pm »

ของผมก็ถอดรองเท้าใส่บาตร  เอ๊ย... ถอดรองเท้าขับรถ เพราะมันเหมือนรู้สึกสบายๆแต่ถ้าเป็นรองเท้าผ้าใบก็ไม่ถอดครับเพราะเวลาจอดปั๊มหรือทำธุระขี้เกียจใส่ๆถอดๆเสียเวลา  lala
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 01:58:41 pm »

ส่วนมากผมจะถอดครับผมว่ามันถนัดดีครับ Cheesy Cheesy
mon_ing_11
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 04:59:58 pm »

อ่านหัวข้อกระทู้ผมก็คิดว่าป๋ากลัวรถจะเลอะ ต้องถอดรองเท้าก่อนเข้ารถ เห็นว่าช่วงนี้ฝนตกบ่อย Cheesy Cheesy
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์