Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมแกนพวงมาลัย ดังก๊อกๆ แก๊กๆ เวลาเจอทางขรุขระ ลูกระนาด  (อ่าน 18298 ครั้ง)
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:44:27 pm »

มาแชร์เรื่อง ซ่อมแกนพวงมาลัย ดังก๊อกๆ แก๊กๆ เวลาเจอทางขรุขระ ลูกระนาด
หลังจากเข้าเช็ค 12 เดือน หรือ 20000 โล แจ้งอาการเรื่องแกนพวงมาลัย ไว้แต่วันเสาร์คิวยาวเลยเอามาเข้าวันธรรมดาแทน
เข้าแต่เช้า เสร็จตอนเย็น วิธีคือนำซิลิโคนเจล อุดที่รอยต่อ เนื่องจากมีช่องว่าง ทำให้เกิดการให้ตัวมากเกินเวลาเจอทางขรุขระ จะกระทบกัน ก๊อกๆแก๊กแล้วสะท้านขึ้นมาถึงพวงมาลัย รำคาญสุดๆ
เขาบอกถ้าใช้ไปแล้วเกิดเป็นอีกจะเคลมเปลี่ยนให้เลย

ที่จุดที่เครื่องเป่าลมเป่าอะครับ ทางซ้ายไม่รู้ของป๋าท่านไหน สงสัยจะอาการเดียวกัน

เห็นรถแล้วโอ้วสงสารจังเลย Sad

หลังจากเปลี่ยนแล้วขับกลับบ้าน(นนทบุรี) ก็หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ แน่นไม่ ก๊อกๆ แก๊กๆ อีกต่อไปแล้ว ขับรถสบายใจมากๆ แต่ไม่รู้จะดีไปได้นานเท่าไรเหมือนกันต้องรอดูกันครับ ต้องรอดูกันไป
แต่อาการที่ป๋าๆเป็นกัน ตลับลูกปืนแกนพวงมาลัยแตกนี่ ยังไม่เจอครับ แต่ขออย่าให้เจอเลยจะดีที่สุด

เออ แต่เมื่อกี้เปิดกระโปรงหน้ารถดู ตรงรูที่แกนพวงมาลัยยื่นออกมาที่ห้องเครื่อง ถ้าจำไม่ผิด น่าจะมีอะไรหุ้มแกนไว้ เหมือนจะเป็นแผ่นยางหรืออะไรซักอย่างอะครับ ตอนนี้ดึกแล้วพรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ ถ้าป๋าคนไหนจะกรุณาถ่ายรูปมาเปรียบเทียบให้ดูหน่อยก็ดีครับ กลัวว่าตอนประกอบเข้าช่างจะลืมหรือเปล่า ถ้าลืมนี่เซ็งเลยนะ  Angry

...
Full Member

like: 63

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:16:39 pm »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

คิดว่าอุดตรงส่วนที่ไว้สำหรับให้พวงมาลัยยุบตัว
แต่คนที่ผมรู้จักก็เคยแก้อาการแบบนี้ สุดท้ายไม่กี่เดือนก็ต้องเคลทแกนพวงมาลัยอยู่ดีอ่ะครับ

เดี๋ยวป๋าเอารูปมาแล้วผมจะถ่ายรูปมาเปรียบเทียบให้ครับ Smiley
birdyman
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 09:42:42 am »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

คิดว่าอุดตรงส่วนที่ไว้สำหรับให้พวงมาลัยยุบตัว
แต่คนที่ผมรู้จักก็เคยแก้อาการแบบนี้ สุดท้ายไม่กี่เดือนก็ต้องเคลทแกนพวงมาลัยอยู่ดีอ่ะครับ

เดี๋ยวป๋าเอารูปมาแล้วผมจะถ่ายรูปมาเปรียบเทียบให้ครับ Smiley
รูปเพิ่มเติมครับ ป๋าอ๊อด ลองดูครับว่าเหมือนกันเปล่าเห็นมีเว้าเข้าไปเหมือนขาดยาง หรือซีลอะไรซักอย่าง อะครับหรือคิดไปเองก็ไม่รู้

...
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:44:38 am »

ชัดเลยครับป๋าเบิร์ด ของป๋าเหมือนมีปลอกอะไรขาดไปนะครับ หรือรุ่นใหม่ไม่ต้องใส่กันแล้ว  Huh?

birdyman
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:12:20 pm »

ว่าแล้วว่าทำมัยแกนมันโล้นๆ ต้องโทรถามหน่อยแล้วอย่างนี้ เซ็ง แต่ก็ไม่มีอาการอะไรนะ ขี้เกียจไปให้รื้อใหม่เหมือนกันเพราะต้องรื้อเยอะ
เห็นท่อหุ้มดำๆเหมือนหุ้มท่อแอร์ อะครับ ป๋าอ๊อดหุ้มไว้เองเหรอครับกันอะไรอะครับ อยากเห็นเต็มๆครับว่าหุ้มยาวไปถึงไหน จะได้ทำมั่ง อิอิ

...
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:16:57 am »

ว่าแล้วว่าทำมัยแกนมันโล้นๆ ต้องโทรถามหน่อยแล้วอย่างนี้ เซ็ง แต่ก็ไม่มีอาการอะไรนะ ขี้เกียจไปให้รื้อใหม่เหมือนกันเพราะต้องรื้อเยอะ
เห็นท่อหุ้มดำๆเหมือนหุ้มท่อแอร์ อะครับ ป๋าอ๊อดหุ้มไว้เองเหรอครับกันอะไรอะครับ อยากเห็นเต็มๆครับว่าหุ้มยาวไปถึงไหน จะได้ทำมั่ง อิอิ

ใช่ครับป๋าเบิร์ด หุ้มท่อแอร์ หุ้มเองด้วยครับ ถอดกรองอากาศออกแล้วปีนขึ้นไปนั่งหุ้มเลยครับ Cheesy

ผมไปเห็นมาจากบอร์ดของน้าๆที่ไทรทันครับ ก็เลยมาลองทำดู

ยังอยู่ในขั้นทดลองใช้ครับ ยังไม่ฟันธงว่าทำดีหรือไม่ดี แต่ทำไว้ก็ไม่เสียหายครับ
สิ่งที่น่าจะได้คือ กันน้ำที่กลั่นตัวที่มาเกาะท่อ หยดลงไปที่ลูกปืนแกนพวงมาลัยครับ
แต่ถ้าจะหุ้มใช้ครอบคลุมจริงๆต้องหุ้มท่อเล็กที่วิ่งมาจากแอร์หลังด้วยครับ

เรื่องความเย็น เดิมไม่ได้หุ้มตอนออกแดด(มี photo sensor ติดตั้งแล้ว) ผมปรับ auto ที่ 25-26
แต่พอหุ้มแล้ว ตอนออกแดด ผมต้องปรับ 26-27 ครับผม

หุ้มยาวไปถึงไหน ก็สั้นๆแค่เหนือลูกปืนแกนพวงมาลัย ไปยาวถึงที่เห็นในรูปครับ ประมาณครึ่งเมตร  Smiley
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 06:51:33 pm »

u Cheesy
birdyman
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 04:02:16 pm »

มาเล่าความคืบหน้าคือมันเริ่มกลับมาอีกแว้ว อย่างที่ป๋าอ๊อดบอกเลยว่ามันจะกลับมา -_-" อาการเดิม รู้สึกถึงโลหะกระทบกันเวลาเจอทางขรุขระหรือลูกระนาด แต่ตอนนี้อาการน้องกว่าตอนที่ไม่ได้ซ่อมเยอะมาก ตอนนี้เจอลูกระนาดและนานๆทีถึงจะรู้สึก ถ้าตอนก่อนซ่อมนี้รู้สึกเกือบทุกตอนเลยไม่ว่าขระขระน้อยหรือมาก คงต้องนำกลับไปที่ศูนย์ซะแว้ว  โอ๊ยมึน  อ๋าย!!!!!

birdyman
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 03:41:25 pm »

วันนี้วันที่ 21 ก.ค. 2555 เวลา 6.35 ได้เป็นคันที่2 เอาเข้าศูนย์รับการเปลี่ยนใหม่ ไปรับอีกทีคง 6 โมงเลยมั้ง  โอ๊ยมึน เพราะรอบที่แล้วเอาไปหยอดเรซิ่นแล้ว หายไปหลายเดือน(ซ่อมไปเมื่อ กันยายน 2554) ตอนนี้กลับมาอีกแล้วดังก๊อกๆ แก๊กๆ จนรู้สึกรำคาญ
แต่อาการน้อยกว่าตอนแรกเยอะเลยแต่ก็นะ เครมอันใหม่คงจะดีกว่าได้อันใหม่มีจะคอยหยอดจารบี ฉีดหล่อลื่นอยู่ไม่ขาดเลย แต่หัวหน้าศูนย์เขาบอกว่าเปลี่ยนใหม่นี่จะไม่กลับมาเป็นอีก
ยังไงก็รอดูกันไปก่อนนะ สู้เขานะน้องปา

Fuddy
Full Member

like: 55

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 04:25:07 pm »

วันนี้วันที่ 21 ก.ค. 2555 เวลา 6.35 ได้เป็นคันที่2 เอาเข้าศูนย์รับการเปลี่ยนใหม่ ไปรับอีกทีคง 6 โมงเลยมั้ง  โอ๊ยมึน เพราะรอบที่แล้วเอาไปหยอดเรซิ่นแล้ว หายไปหลายเดือน(ซ่อมไปเมื่อ กันยายน 2554) ตอนนี้กลับมาอีกแล้วดังก๊อกๆ แก๊กๆ จนรู้สึกรำคาญ
แต่อาการน้อยกว่าตอนแรกเยอะเลยแต่ก็นะ เครมอันใหม่คงจะดีกว่าได้อันใหม่มีจะคอยหยอดจารบี ฉีดหล่อลื่นอยู่ไม่ขาดเลย แต่หัวหน้าศูนย์เขาบอกว่าเปลี่ยนใหม่นี่จะไม่กลับมาเป็นอีก
ยังไงก็รอดูกันไปก่อนนะ สู้เขานะน้องปา
ป๋าเคลม0ไหนครับ
birdyman
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 11:52:43 pm »

ป๋าเคลม0ไหนครับ
ศูนย์มิตซูออโตซิตี้ ศรีนครินทร์ ครับแแต่ผมอยู่แคลายนนทบุรีนะ อิอิ ดั้นด้นไปจริงๆไกลพอสมควรเลยแต่ก็คุ้มอะครับ
ก็เข้าใจศูนย์อะนะ คือก็ต้องลองซ่อมก่อนถ้าเป็นอีกเปลี่ยน! ก็เปลี่ยนให้เลยจริงๆไม่อิดออด ลองดูครับ ใจเขาใจเรา ศูนย์ก็โดน mmth มาอีกทีศูนย์ไหนเคลมให้ลูกค้ามากก็โดน mmth ด่ามากอะนะ กรรมจริงๆ

แต่สงสัยอย่างปัญหานี้เป็นกันมากตั้งแต่ tritonยันpajero และเป็นมานานแล้ว  แต่ทำมัยทาง mmthไม่เปลี่ยนดีลเลอรายอื่นหรือเรียกรถที่ขายไปเข้าไปแก้ไขเหมือนยี่ห้ออื่น สงสัยจริงๆ อย่างนี้เท่ากับโยนขี้ให้ลูกค้าต้องมาทะเลาะกับทางศูนย์แท้ๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์