Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติเข้าพื้นที่นครพนมดูไหลเรือไฟหน่อยครับ  (อ่าน 3838 ครั้ง)
ด่อนวังจันทร์2024
Jr. Member
**

like: 6

ทำทุกๆวันให้เป็นวันที่ดีที่สุด

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:10:28 pm »

จะออกเดินทางจากระยองเช้าวันที่ 29 ครับพักสัก 2 คืน ครับ ช่วยแนะนำที่เทียวที่กินที่พักหน่อยครับ ขอบคุณครับ  สาธุ
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:20:42 pm »

รับแทรบครับ เดี๋ยวผมจะเคลีย...ตะปูเรือใบ...ออกจากถนนให้ครับ
ขอให้เดินทางปลอดภัย ภาระกิจราบรื่นนะครับ ว.61 ว.73  red heart
Can_pajero sport 2395.
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:21:39 pm »

เชิญครับป๋า สกลนคร นครพนม ยินดีต้อนรับครับ

พระธาตุเชิงชุมคู่บ้าน พระตำหนักภูพานคู่เมือง งามลือเลื่องหนองหาร แลตระการปราสาทผึ้ง สวยสุดซึ้งสาวภูไท ถิ่นมั่นในพุทธธรรม

ป๋ามานครพนมก็ต้องผ่านสกลนครก่อน เชิญแวะชมแห่ปราสาทผึ้งก่อนดีไหมป๋า มาเที่ยวทั้งทีได้เที่ยวสองงานเลยนะครับ
ป๋าออกจากระยองเช้า 29 ออกเช้าๆ เช้ามืดเลยยิ่งดีนะครับ มาถึงสกลสักบ่ายๆ แวะพิพิธภัณฑ์อาจารย์มั่น ภูริทัตโต พิพิธภัณฑ์หลวงปู่หลุย จันทสาโร ตั้งอยู่ในวัดป่าสุทธาวาสเดียวกันนะครับ จากนั้น วัดพระธาตุเชิงชุม เป็นปูชนียสถานสำคัญคู่บ้านคู่เมืองสกลนครมาแต่โบราณ ภายในวิหารใกล้พระธาตุเชิงชุม เป็นที่ประดิษฐานหลวงพ่อองค์แสนอันศักดิ์สิทธิ์เป็นที่เคารพนับถือครับ
เวลา 16.00-18.00 ชมขบวนแห่ปราสาทผึ้งฯ ประกอบแสง สี เสียง

าหาร เมื่อมาทางนี้ก็ต้องอาหารเวียดนามครับ แนะนำร้านอรวรรณ แหนมเนืองครับ  http://www.sakonnakhonguide.com/index.php?name=blog&file=readblog&id=129
อาหารที่ขึ้นชื่อที่ไม่ควรพลาดอีกอย่างเนื้อโคขุนโพนยางคำ ร้านเนื้อย่างเตาถ่านโคขุนโพนยางคำครับผม  http://www.sakonnakhonguide.com/index.php?name=blog&file=readblog&id=67

ที่พักสกลนคร นอนแบบอีสาน อีสานคันทรีเฮ้าส์ สกลนคร  http://www.sakonnakhonguide.com/index.php?name=blog&file=readblog&id=47

สถานที่ต่างๆที่ผมบอกอยู่ในตัวเมืองสกลนะครับ ใช้เวลาไม่เยอะก็ไปได้ครบครับ

วันที่ 30 นครพนม
ออกจากสกลนครไปทางมุกดาหารเพื่อไป อำเภอธาตุพนม ระหว่างทางจะมาทางแยกไป อ.เรณูนคร พระธาตุเรณู ออกจากเรณูนครจะมาทางไป นครพนม เลี้ยวไป อำเภอธาตุพนม
ภาคเข้าชมพิธีรำบูชาพระธาตุ ของนางรำกว่า 500 ชีวิตจาก 7 เผ่าของจังหวัดนครพนม ณ บริเวณลานหน้าวัดพระธาตุพนมวรมหาวิหาร อำเภอธาตุพนม
จากนั้นขับเข้าเมือง
ภาคค่ำชมการไหลเรือไฟ ทั้งประเภทความคิดและสวยงาม จากอำเภอและหน่วยงานต่างๆในจังหวัดนครพนมกว่า 15 ลำ  ณ ริมฝั่งแม่น้ำโขง เทศบาลเมืองนครพนม

ร้านอาหาร
ร้านอาหารปลาเผา
มีหลายร้านมากครับเลือกเอาละกันความอร่อย บรรยากาศริมโขง และราคาก็พอๆกัน อยู่ข้างๆโรงแรมนครพนมริเวอร์วิวว์ ถ้าป๋าอยากกิน ปลาน้ำโขงอาหารท้องถิ่น บรรยากาศริมน้ำโขงขอเชิญเลย (ถ้ามาจากอ.ธาตุพนมจากถึงก่อนเข้าเมือง)

ร้านพรเทพ
เป็นร้านโจ๊ก ข้าวต้ม ขนมปังปิ้ง ไข่กะทะตอนเช้าที่คิดว่าดีสุดในจังหวัดอยู่หน้าโรงแรมศรีเทพครับ อร่อยทุกอย่างครับเช้าๆ ใครพักที่ไหนก็ต้องนั่งรถมาทานที่ นี่เลยครับถ้าอยากทานอะไรตอนเช้าที่ดีๆ อร่อยๆครับ
ที่จริงมีร้านโจ๊ก ข้าวต้ม ขนมปังปิ้ง ไข่กะทะตอนเช้าอีกร้านแต่ผมจำชื่อร้านไม่ได้ อยู่ถนนริมโขงใกล้ๆตลาดอินโดจีน ใกล้ทางเอารถลงแพข้ามโขง นั่งชิวๆ มองภูเขาฝั่งลาวสวยดีครับ

ที่พัก
โรงแรมนครพนมริเวอร์วิว 042-522333
โรงแรม วิวโขง 042-513564
เรือนรจนารีสอร์ท ริมโขงธาตุพนม  http://www.ihotel.co.th/

ประมาณนี้ครับป๋า เที่ยวให้สนุกนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 12:43:19 pm โดย Can_pajero sport » บันทึกการเข้า

GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 02:34:29 pm »

ป๋า  ไปโพส  ที่บ่าน  อั๊ยยะ  ครับ  ที่ สมช. เราที่นครพนมเยอะเลยครับ  *-*
BAMBOO
Jr. Member
**

like: 38

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 03:20:34 pm »

ป๋าด่อน ปาระยอง อั๊ยย๊ะ เราได้ที่พักแล้วครับ

ช่วงไหลเรือไฟ โรงแรมส่วนใหญ่เต็มหมดแล้วครับ ร้านอาหารมีมากมาย ขากลับไปไหว้พระธาตุเดินสายเหมือนทิปประะานปุ่นได้ครับ ออกจากพระธาตุแล้วไปทางนาแกขับไปสกลนคร แวะสหกรณ์โคขุนโพนยางคำได้เลยครับ หรือคืน 29 นอนพัก เช้าวันที่ 30 แต่เช้านะครับ ไปธาตุพนมเพื่อดุพิธีบวงสรวงที่วัดธาตุพนมได้ครับ แล้วกราบพระธาตุ คืน 30 ดูไหลเรือไฟ เช้า 31 เดินทางกลับทางหนองคายเยี่ยมสมาชิกอั๊ยย๊ะหนึ่งได้ที่หนองคายครับ แล้วค่อยขับตรงถนนมิตรภาพยาวได้เลยครับ อุดร ขอนแก่น โคราช ขึ้นเขาปักกับระยอง

ด่อนวังจันทร์2024
Jr. Member
**

like: 6

ทำทุกๆวันให้เป็นวันที่ดีที่สุด

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 12:37:46 pm »

ขอบคุณที่แนะนำที่พักที่กินที่เทียวนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ เป็นครอบครัวสมาชิกปาเจโร่อบอุ่นดีจริงๆมี่เพือนมากมายไปที่ไหนก็มีเพือนไม่เหงาขอบคุณครับ สาธุ สาธุ สาธุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์