Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยาสอบถามป๋าๆที่ใช้ ว.แดง ว่าจำเป็นต้องมีใบอนุญาติด้วยมั๊ยครับตอนใช้ในรถ  (อ่าน 16246 ครั้ง)
somjet(เจตน์)
Newbie
*

like: 0

ID3516

« เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 03:53:00 pm »

กำลังหาข้อมูลในการตัดสินใจครับ
เพราะมีเครื่องหนีภาษีราคาไม่แรงเค้าจะขายให้
มิอใหม่ครับ ไม่เคยใช้ ว.แดง

ไม่มีใครเก่งและรอบรู้ไปซะทุกเรื่อง
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 04:06:13 pm »

ถ้าตามกฏหมาย...

ถ้ามีใช้แบบไม่ต่อเสานอก ใช้แค่ใบมีและใช้เครื่องแดงก็พอครับ

แต่ถ้าจะต่อเสานอก ต้องมีใบตั้งสถานีอีกใบเพื่อคุมกับรถครับ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
นายสบาย
Jr. Member
**

like: 16

สัน สายสาม (ปา สป)

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 04:13:54 pm »

ตามประสพการณ์ ตำรวจไม่ยุ่งหรอกครับ (ถ้าเราไม่ไปกวน....เขา) คันเก่าผมวิ่งมา 8 ปีแล้ว วิ่งผ่านสารพัดด่าน เสาบนหลังคาก็สูงเด่นเป็นสง่า เครื่องมี ปท. แต่ไม่มีใบอนุญาต ตั้งสถานีบนรถ ก็ไม่เคยโดนเล่นงานครับ การมีใบอนุญาต เป็นยันต์กันผีครับ
pun191
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 04:26:53 pm »

ถ้าซื้อเครื่องถูกต้องตามกฎหมาย เครื่องแบบติดรถหรือเครื่องแบบมือถือ      ขอใบอนุญาตเครื่องละ 535 บาท รวมภาษี   แต่ถ้าเป็นเครื่องแบบติดรถ(โมบาย) ต้องบังคับตั้งสถานี ค่าใบอนุญาตตั้งสถานีใช้ตลอดอายุการใช้รถ 1070 บาท รวมภาษี  แต่ถ้าใช้เครื่องแบบมือถือ (แฮนดี้) จะขอตั้งสถานีก็ได้โดยของอนุญาตแบบกำลังส่ง 5 วัตต์  535 บาทรวมภาษี แต่ถ้าขอเพื่อใส่เครื่องโมบายต้องขออนุญาตแบบกำลังส่ง 10 วัตต์  1070 บาท รวมภาษี   ขออนุญาตได้ด้วยตนเองที่ สำนักงาน กสทช ซอยสายลม ถนนพหลโยธิน (ใกล้เคียงธนาคารกสิกรไทย สำนักพหลโยธิน)  หรือที่สำนักงาน กสทช เขต1 ถนนรัตนาธิเบศร์ ใกล้เคียงสี่แยกแคลาย (ตรงข้ามศูนย์ราชการนนทบุรีติดกับสถานีไทยคม)  แนะนำที่เขต1 แยกแคลาย คนน้อยรวดเร็วดีครับ  
   หลักฐานขอใบอนุญาตใช้เครื่อง   1.สำเนาบัตรประชาชน ผู้ขออนุญาต
                                                  2.สำเนาทะเบียนบ้าน
                                                  3.ซีเรียลหมายเลขเครื่อง  ยี่ห้อเครื่องแดง  รุ่นของเครื่องแดง  (ไม่จำเป็นต้องนำเครื่่องไปด้วยก็ได้)
                                                  4.หมายเลขกำกับของสำนักงาน กสทช.  (ID-NBTC xxx xxxx xxxx)
         ขออนุญาตตั้งสถานี             5.สำเนาทะเบียนรถคันที่ขออนุญาตตั้งสถานี (รถติดไฟแนนท์ก็ขอได้)
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 04:28:36 pm »

ขออนุญาติ

แล้วแต่บุญ แต่กรรม  
เหมือนขับรถเร็ว ถ้าดวงดีก็รอด
ถ้าดวงจู๋ ก็โดน

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
Witz-CNX
merchant
Jr. Member
*

like: 7

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 05:09:44 pm »

ซื้อเครื่องมี ปท. ไว้ก่อนดีกว่าครับป๋า ไม่ได้แพงอะไรเลย พันต้นๆ ตัวเล็กๆ แรงๆ ร้านอมรก็มีให้เลือกอย่างเยอะ

ส่วนเสาติดรถ เอาเสาเด็กๆต้นละร้อยกว่าบาทก็ได้ครับ รับได้ ส่งได้ แรงใช้ได้หลายกิโลแล้ว

ของผมซื้อแล้วฝากร้านขออนุญาติ จนลืมไปแล้ว น่าจะสองปีได้ ไม่ได้ไปเอา เขาก็ไม่ติดต่อมาว่างัย ไม่รู้ว่าส่งให้ผมรึเปล่า

หรือว่าเขารับอนุญาติให้ผมแทนแล้วก็ไม่รู้เน้อ

ทนไม่ได้
somjet(เจตน์)
Newbie
*

like: 0

ID3516

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 07:00:07 pm »

ขอขอบคูณทุกๆความเห็นครับ สาธุ
ได้ความรู้มาอีกเยอะเลย

ไม่มีใครเก่งและรอบรู้ไปซะทุกเรื่อง
JATE NO.531
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:13:05 pm »

ค่าปรับแรงนะครับ ถ้่าโดน
เรื่องใบอนุญาตเนี้ย ผมทำไว้หมด สบายใจ
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

like: 22

PJS V.6 Donmuang

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:20:46 pm »

เรื่องใบอนุญาติ..ผมว่ามีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าถ้าจะใช้แล้วไม่มี ถ้าโชคร้ายปวดหัวเอาเรื่องนะครับ

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:25:43 pm »

ถามรุ่นพี่ตำรวจมาอีกทีครับ
ว. แดงกำลังวัตต์ไม่ถึง ไม่จำเป็นต้องมีใบพกพา

แต่อย่างป๋าๆ บอกและครับ ยันต์กันผี มีดีกว่าไม่มี
แต่ผมไม่มีครับ โดนเรียกแล้ว 2 ครั้งด่านมั่นคง ไม่โดนครับ

เพราะมี กท.
UN-109
ดอน / ID No.1522
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:27:30 pm »

ถ้าซื้อเครื่องถูกต้องตามกฎหมาย เครื่องแบบติดรถหรือเครื่องแบบมือถือ      ขอใบอนุญาตเครื่องละ 535 บาท รวมภาษี   แต่ถ้าเป็นเครื่องแบบติดรถ(โมบาย) ต้องบังคับตั้งสถานี ค่าใบอนุญาตตั้งสถานีใช้ตลอดอายุการใช้รถ 1070 บาท รวมภาษี  แต่ถ้าใช้เครื่องแบบมือถือ (แฮนดี้) จะขอตั้งสถานีก็ได้โดยของอนุญาตแบบกำลังส่ง 5 วัตต์  535 บาทรวมภาษี แต่ถ้าขอเพื่อใส่เครื่องโมบายต้องขออนุญาตแบบกำลังส่ง 10 วัตต์  1070 บาท รวมภาษี   ขออนุญาตได้ด้วยตนเองที่ สำนักงาน กสทช ซอยสายลม ถนนพหลโยธิน (ใกล้เคียงธนาคารกสิกรไทย สำนักพหลโยธิน)  หรือที่สำนักงาน กสทช เขต1 ถนนรัตนาธิเบศร์ ใกล้เคียงสี่แยกแคลาย (ตรงข้ามศูนย์ราชการนนทบุรีติดกับสถานีไทยคม)  แนะนำที่เขต1 แยกแคลาย คนน้อยรวดเร็วดีครับ  
   หลักฐานขอใบอนุญาตใช้เครื่อง   1.สำเนาบัตรประชาชน ผู้ขออนุญาต
                                                  2.สำเนาทะเบียนบ้าน
                                                  3.ซีเรียลหมายเลขเครื่อง  ยี่ห้อเครื่องแดง  รุ่นของเครื่องแดง  (ไม่จำเป็นต้องนำเครื่่องไปด้วยก็ได้)
                                                  4.หมายเลขกำกับของสำนักงาน กสทช.  (ID-NBTC xxx xxxx xxxx)
         ขออนุญาตตั้งสถานี             5.สำเนาทะเบียนรถคันที่ขออนุญาตตั้งสถานี (รถติดไฟแนนท์ก็ขอได้)

ติดตั้งใช้งานมานานเเล้วยังไม่ได้ขออนุญาตตั้งสถานีเลย ต้องไปทำซะเเล้ว เสียวๆเหมือนกันครับ !!!!!! เเล้วนานป่าวครับจึงได้เอกสาร หรือวันที่ไปทำรอรับได้เลย
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 10:09:07 pm »

สำหรับเครื่องแดง ผมตอบได้เลย เข้าด่าน เจอเรียก ตรวจค้น ยังไงก็ไม่โดน ส่วนใหญ่ที่เจอเค้าจะถามว่ามีไว้ทำไม ไว้คุยอะไร ผมก็บอกว่าไว้ใช้ตอนเดินทางไปเที่ยวหลาย ๆ คันครับพี่ มันสะดวกกว่าโทรศัพท์ครับ เค้าบอกว่า เออจริง เอ้าไปได้เดินทางปลอดภัย

แต่ถ้าเครื่องดำ ก็ต้องสอบถามกันหน่อยว่าที่มาที่ไปยังไง ถ้ามี ปท.มีบัตรเจ้าพนักงานวิทยุสมัครเล่น ตำรวจก็ไม่ค่อยยุ่งแล้วครับ

แต่ถ้าจับจริง ๆ ตำรวจไม่มีสิทธิ์จับครับ ต้องเป็นเจ้าหน้าที่ กสทช.เท่านั้นครับ ตำรวจมีหน้าที่แค่อายัดเครื่องไว้เท่านั้นครับผม

รถผมโมบายทั้งดำ ทั้งแดง เสานอกรถทั้งคู่ ประตูข้างคนขับเหน็บแฮนดี้ แดง 2 เครื่อง ดำ 2 เครื่อง เคยเจอค้น แต่ไม่โดนครับ เอาบัตรอาสาสมัครบรรเทาสาธารณภัยแห่งประเทศไทยให้ ตำรวจดูครับ เค้าก็ถามว่าทำอะไร บอกพี่เค้าว่า สนับสนุนที่เกิดเหตุเพลิงไหม้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2014, 10:13:41 pm โดย utopia » บันทึกการเข้า
JATE NO.531
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 09:44:53 am »

เครื่องที่กำลังส่ง ไม่ถึง 5 วัต ไม่ต้องขออนุญาตใช้
แต่ถ้าต่อเสานอกในรถต้องขอตั้งสถานี ถ้าตำรวจไม่เล่น ก็ถือว่าโชคดี ถ้าโดนเล่นก็ยุ่งยาก
ตำรวจจับ (ถือว่าเหตุซึ่งหน้า อยู่ในอำนาจเค้า) แล้วชงเรื่อง ให้
กสทช. ปรับ เราก็ตายแล้ว ค่าปรับ สูงสุดเป็นแสน ใช่มั้ย ผมไม่แน่ใจ
Boy_ID.NO.4545
Jr. Member
**

like: 9

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 10:19:55 am »

เรื่องใบอนุญาต ต้องกำลังส่งไม่เกิน 0.5w ครับ จึงไม่ต้องมี ถ้าเกินมา เช่น 2w 3w 5w ต้องมีทั้งหมดครับ

Boy : Pajerosport Thailand : ID.NO.4545
Pajero V6 3.0 GT 2013 "SNOW MAN" LPG Prins VSI2 K9 Injector
Two Meter Stand by 145.1625 MHz Callsign : HS0TLC
CB Stand by CH78
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 11:28:18 am »

แต่เอาถูกกฏหมายก็จดทะเบียนให้ครบ ทั้งขอใช้และตั้งสถานี
535+1070=1605 บาท

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์