Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: V6ใครติดแก๊สเวอว์ซุสบ้างมีปัญหาบ้างไหม  (อ่าน 2758 ครั้ง)
HS2QFW
Newbie
*

like: 0

Sonchai Dangjun

« เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 09:59:00 am »

V6ใครติดแก๊สเวอว์ซุสบ้างมีปัญหาบ้างไหมของผมมีปัญหาไฟเอนจินโชว์ร้านที่ระยองยังแก้ไม่หายที่ติดมาเป็นำๆpremium obd 6สูบ ถังโดนัท 71 ลิตรใต้ท้องรถ. แก้ยังไง เข้าไปจูนแล้ว 4. ครั้ง. แก๊ส 1ถัง 55 ลิตร  750 บาท วิ่งได้ประมาณ 320กิโลเมตร

Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 04:53:13 pm »

V6ใครติดแก๊สเวอว์ซุสบ้างมีปัญหาบ้างไหมของผมมีปัญหาไฟเอนจินโชว์ร้านที่ระยองยังแก้ไม่หายที่ติดมาเป็นำๆpremium obd 6สูบ ถังโดนัท 71 ลิตรใต้ท้องรถ. แก้ยังไง เข้าไปจูนแล้ว 4. ครั้ง. แก๊ส 1ถัง 55 ลิตร  750 บาท วิ่งได้ประมาณ 320กิโลเมตร

ต้องรู้โค้ดด้วยครับ
ผมเป็นหนึ่งในรายที่ติดกับ Versus แล้วไฟเอ็นจิ้นขึ้น แต่ได้รับการแก้ไขจากที่แย่จนวิ่งไม่ได้ จนสามารถวิ่งได้ เหยียบมา
แต่ไฟยังคงปรากฎเป็นระยะ ๆ โค้ดที่ปรากฎคือ P0431 ซึ่งอาจจะไม่เกี่ยวกับระบบแก้ส หรือ เกี่ยว ผมยังไม่สามารถสรุปได้ เพราะพยายามจูนแล้ว ก็ยังปรากฎ
แต่ O2 ผมอาจจะไปแล้ว หรือ ไม่ ผมก็ยังไม่ได้พิสูจน์ต่อ เพราะล่าสุดวิ่งน้ำมัน ลองแล้วกว่า 200 กิโล มันก็ยังคงปรากฎมาให้เห็น

ป๋าที่เคารพกันนั้น ยังเชื่อว่าน่าจะมาจากแก้ส

แต่ป๋าไม่ต้องห่วงครับ ผมเชื่อว่าปัญหามันแก้ได้ การติดตั้งแก้สแล้วไฟโชว์นั้น ต้องรู้โค้ดก่อน จะได้แก้ไขได้ถูกจุด
และที่สำคัญ ไฟโชว์ไม่ได้มาจากยี่ห้อ แต่มาจากวิธีจูนและการติดตั้งมากกว่าครับ
จ่าเอก อี้เอ้กเอ้ก
ถึงเราจะแตกต่างกัน ขอให้สิ่งหนึ่งที่เหมือนกันคือ "รักกัน"
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 12:43:04 pm »

เอาใจช่วยให้หายเร็วๆนะครับ  เหอะ เหอะ เหอะ

Pajero V6  ID No. 4819
AIR3500
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 03:12:37 pm »

ของผมติดEuroprgas OBD SAS.Magic III วิ่งประมาณ 5000 โล ไฟโชว์ร้านแก็ส พยามแก้อยู่2วันก็ไม่หาย เลยลองเข้าศูนย์ มิตซูเช็คปรากฎว่าสายไฟขาด (จำไม่ได้เรียกสายอะไรแต่มันทำหน้าที่เกี่ยวกับแรงดันอากาศ ) ใช้คอมจับ ได้ค่า0 โอมห์ ไม่มีไฟ เปลี่ยนสายใฟใหม่ใช้งานได้ปกติ ตอนก่อนไฟโชวก็วิ่งน้ำมัน10กม ปกติ(ทดลองวิ่งน้ำมันน้อยไปหน่อย) เปลี่ยนใช้แก็สวิ่งได้ 5 โลไฟโชว์เลย ลองเช็คดูนะครับเผื่อไม่เกี่ยวกับแก็สแบบผม เอาใจช่วยครับเพราะรู้ความรู้สึกดีถ้ารถเราไม่ปกติ
mrversus
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 03:37:45 pm »

สาเหตุมาจากตรงนี้ครับ คือการจูนตั้งค่าระบบแก๊ส หนาเกินไป ทำให้ระบบเซ็นเซอร์ตรวจวัดการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์ ทำในระบบมันแจ้งเตือนครับ   สาธุ

ยังงัยก็สามารถเข้ามาทำการตรวจเช็คได้ที่ศูนย์บริการ Versus ทั้ง 6 สาขาทั่วกรุงเทพฯ หรือ ตัวแทนติดตั้งทั่วประเทศได้นะครับ

จะได้ให้ช่างหาสาเหตุที่แท้จริงและทำการแก้ไขให้นะครับผม  สาธุ
Kitaro4939
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 11:39:37 am »

ของผมไฟก็ขึ้นครับมีอาการสั่นๆบางครั้งต้องเร่งเครื่องถึงจะหาย แก้หลายครั้งแล้วไม่หาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์