Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2WD สามารถไปได้แค่ไหนที่ทองผาภูมิ  (อ่าน 4430 ครั้ง)
พจน์ ID 35
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:39:58 pm »

คือวันหยุดยาว 4 วัน นี้ว่าจะไปเที่ยวทองผาภูมิกัน  แต่มีปัญหาว่าน้องปา มันขับเคลื่อน 2 ล้อ และหน้าฝนซะด้วย เลยอยากได้คำแนะนำหน่อยครับ ว่าที่ตรงไหนไม่ควรเข้าไป อยากเข้าไปทั้งบ้านอีต่อง เหมืองปิล๊อก ไม่รู้ว่าจะไปได้หรือเปล่า  ป๋าๆท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ที่ตรงไหนที่ขับเคลื่อน 2 ล้อ ไม่ควรเข้าไปเป็นอย่างยิ่ง  ขอบคุณครับ  สาธุ
noung111
Jr. Member
**

like: 2

3.2 GT 4WD

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:52:23 pm »

ไปได้ทั่วทองผาภูมิครับ ยกเว้นเหมืองปิล๊อกบ้านป้าเกล็น 4WD เท่านั้นครับ
Pat#102
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:59:09 pm »

อีต่อง, ปิล็อก ขับสองไปได้ อย่าขับเร็วมาก ถนนวิ่งเลียบเขา คดเคี้ยวตลอด
ส่วนบ้านป้าเกล็น เหมืองสมศักดิ์ น้ำตกจ๊อกกระดิ่น หน้าฝนไม่แนะนำ ขับสี่ยังลำบากเลย ถ้าอยากเข้าไป ให้โทรนัดจะมีรถออกมารับครับ
บ้านห้วยเขย่ง มีล่องแพ นั่งช้าง และดูปูราชินี อยู่ระหว่างทางไปทองผาภูมิ น่าสนใจมาก ขับสองสบาย
บ้านทาร์ซาน ที่อุทยานทองผาภูมิ น่านอน เย็นถึงขั้นหนาว แต่ทางขึ้นอุทยาน ถ้าฝนตก เละมากๆ ขับสองน่าจะยาก

ผิดถูกอย่างไร ไม่ว่ากันนะ ล่าสุดไปมาเมื่อฝนปีที่แล้วครับ
พจน์ ID 35
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:18:55 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับทั้ง 2 ท่าน  
อ้าว แย่แล้ว  จองบ้านริมผาไว้ที่อุทยานทองผาภูมิแล้ว  รถเราจะไปไหวหรือเปล่าเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 02:30:26 pm โดย พจน์ ID 35 » บันทึกการเข้า
Pat#102
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:57:03 pm »

ทางเข้าอุทยาน ช่วงที่ชันไม่ยาวมากครับ ค่อยๆ ไป น่าจะไปได้ พวกที่ติดแน่ๆ คือ เก๋งซีดานครับ
ไปถึงลองไปดูบ้านทาร์ซาน ถ้ายังว่าง ลองเปลี่ยนบรรยากาศดูครับ สุดยอดดดดดดด
พจน์ ID 35
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 03:38:56 pm »

ทางเข้าอุทยาน ช่วงที่ชันไม่ยาวมากครับ ค่อยๆ ไป น่าจะไปได้ พวกที่ติดแน่ๆ คือ เก๋งซีดานครับ
ไปถึงลองไปดูบ้านทาร์ซาน ถ้ายังว่าง ลองเปลี่ยนบรรยากาศดูครับ สุดยอดดดดดดด
ขอบคุณครับ  บ้านทาร์ซาน ไม่ว่างแล้วครับ  ตอนแรกอยากได้บ้านทาร์ซานเหมือนกัน 
วุธ
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 04:14:04 pm »

จะเที่ยวทองผาภูมิให้สนุกแบบถึงๆ ก็ต้องมาช่วงนี้ครับ(ฝนตกป่าเขียวน้ำมาก)  Cheesy

จากคำถาม " 2WD สามารถไปได้แค่ไหนที่ทองผาภูมิ " ผมตอบว่าไปได้ครับแต่ต้องวางแผนมากๆ ครับ

ผมให้แนวทางไว้แบบนี้ครับ ถ้าจะเที่ยวทองผาภูมิให้สนุกควรมาเป็นกลุ่มเป็นคณะขับรถหลายคันจะดีที่สุด
เกิดมีปัญหาจะได้ช่วยกันออกไปได้ อุปกรณ์ช่วยคนช่วยรถต้องนำไปทุกคันครับ เบอร์โทรเจ้าหน้าที่ในท้อง
ที่ก็ควรมีไว้ และที่สำคัญที่สุดคือควรเปลี่ยนยางรถเป็นแบบ AT หรือ MT ไปเลยครับ

ผมมียาง+ล้อ 2 ชุดครับ
ชุด MT คือล้อเดิมติดรถใส่ยาง MT ดอกใหญ่ เปลี่ยนสลับเมื่อขับเข้าป่าหรือไปทองผาภูมิ
ชุด HT คือล้อ 18" ใส่ยาง HT ใช้ขับประจำวัน

ปล.ขอให้สนุกในวันหยุดครับ  joob
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 04:17:33 pm โดย วุธ » บันทึกการเข้า

ขอให้ช่วยกันแนะนำอย่ารักรถโดยการอุด EGR, ถอด catalysts แล้วขับรถนั่งสูดดมสารระเหยมลพิษที่รถตัวเองปล่อยออกมา
คนที่คุณรักอยู่ในรถ,คนอยู่นอกรถสูดดมไปเป็นอันตรายต่อสุขภาพ เป็นการรักรถโดยทำร้ายตัวเอง, คนในครอบครัวและยังทำ
ให้บ้านเมืองสกปรก ปลูกต้นไม้ให้มากช่วยไม่ได้นะ คนกับต้นไม้มันเทียบกันไม่ได้ครับ
gramsai
พิธ 912
Newbie
*

like: 1

พิธ 912

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:07:06 pm »

ไปได้ครับปิล๊อต  ผมก็ขับ 2 ไปลุยมาแล้ว แรงเหลือเฟือครับป๋า แต่ต้องใช้เบรกให้น้อยหน่อยให้ใช้เกียรร่วมด้วยครับ

พิธ 912
พจน์ ID 35
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:05:32 am »

ขอบคุณทุกท่านครับ  ค่อยมีความมั่นใจเพิ่มขึ้นหน่อย
FaHJoNe 1524
Hero Member

like: 85

ปาโอโม่ ฟ้า เชียงใหม่ 1524 อั๊ยย่ะ 46

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:17:00 am »

ถ้าทางไม่ชันมาก ถนนไม่เละจนเกินไป ไปได้หมดครับ แต่ดูแล้วเส้นทางที่สมาชิกเอ่ยมาน่าจะหนักเอาการ เพราะตอนนี้หน้าฝนครับ  สาธุ

ขอเชิญพี่น้องชาวปาเจโร่ไทยแลนด์ร่วมงานขึ้นบ้านใหม่และผูกข้อมือวันที่10พย.55ครับ
พจน์ ID 35
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 12:59:26 pm »

ถ้าทางไม่ชันมาก ถนนไม่เละจนเกินไป ไปได้หมดครับ แต่ดูแล้วเส้นทางที่สมาชิกเอ่ยมาน่าจะหนักเอาการ เพราะตอนนี้หน้าฝนครับ  สาธุ
ครับป๋า  ถ้าไม่ใช่หน้าฝน ผมไม่กลัวเลย  ถนนแห้งๆ ผมไปมาเกือบหมดแล้วครับ ทั้งลูกรัง หรือลาดยาง ไม่ว่าดอยผ้าห่มปก อ่างขาง ภูทับเบิก ดอยช้าง ดอยวาวี แม่สลอง  แม่ฮ่องสอน ปาย วัดจันทร์ ด้วยน้องปาคันเก่งนี่แหละ  แต่ยังไม่เคยเที่ยวหน้าฝน เลยไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร Sad  แต่อยากลองดูเหมือนกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์