Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจำเป็นต้องขับน้องปาลุยนํ้าท่วมต้องเตรียมรถยังไงบ้างครับ  (อ่าน 3396 ครั้ง)
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 10:44:44 pm »

ระดับนํ้าประมาณบันใดข้างรถ สูงกว่านั้นคงไม่อยากเสี่ยง เอาแบบบ้านๆนะครับ อย่าให้ถึงกับต้องแหกกับชุดยก สน๊อกเกิ้ล อะไรเทือกนั้นเลยครับ  Cheesy
เผื่อป๋าๆบางท่านอาจต้องเผชิญกับสถาพนํ้าขังอีกระยะนึงโดยที่มีความจำเป็นต้องใช้รถครับ รบกวนผู้รู้ครับ  สาธุ สาธุ สาธุ
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:33:44 pm »

มารอฟังด้วย

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
I am K&D เจ้าปาดำ 2.5 GT
Sr. Member

like: 6

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:16:51 am »

ถ้าไม่จำเป็นอย่าเสี่ยงดีกว่านะครับ
นานมาแล้วรถคันก่อนเคยลุยน้ำ แล้วน้ำเข้ารถ ต้องรื้อพรมออก
หลายวันทีเดียวกว่าจะแห้งครับ

วั น ว า น ยั ง ห ว า น อ ยู่ ใ ช่ มั๊ ย Smiley
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:45:47 am »

อย่าลุยน้ำเลยขอบประตูจะปลอดภัยที่สุดครับ
แต่ได้เต็มที่ก็คือมิดล้อแต่อย่านานและจอดแช่ครับ

เวลาลุยปิดแอร์ แง้มกระจก ใช้ความเร็วต่ำและคงที่
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 03:01:07 pm »

ระดับนํ้าประมาณบันใดข้างรถ สูงกว่านั้นคงไม่อยากเสี่ยง เอาแบบบ้านๆนะครับ อย่าให้ถึงกับต้องแหกกับชุดยก สน๊อกเกิ้ล อะไรเทือกนั้นเลยครับ  Cheesy
เผื่อป๋าๆบางท่านอาจต้องเผชิญกับสถาพนํ้าขังอีกระยะนึงโดยที่มีความจำเป็นต้องใช้รถครับ รบกวนผู้รู้ครับ  สาธุ สาธุ สาธุ

โดยปกติแล้ว  การขับรถลงน้ำแบบขับผ่านหรือผ่านอุปสรรคแบบชั่วคราว  แบบผ่านแอ่ง   ผ่านลำธาร   พอได้   

แต่หากเป็นการขับเพื่อการลุยน้ำท่วมขัง   เป็นระยะเวลา  หรือน้ำท่วมสูง  นั้นไม่เป็นที่แนะนำ  สำหรับเกียร์auto และเครื่่องคอมมอลเรียวยุคใหม่นี้

เนื่องมาจาก ปลั๊กไฟฟ้า  และสารพัดsensor   หากโดนน้ำไปแล้วจะเพี้ยนเตือนกันวุ่นวายไปหมด   และการสั่งการผ่านกล่องสมอง ECU ทั้งหมด   อาจทำให้เครื่องยนต์ดับหรือมีปัญหาได้ขณะลุยน้ำ   และที่อยู่ต่ำสุดจะเป็นชุดเสื้อเกียร์   สูงขึ้นมาก็ปั๊มคอมมอนเรียล 

**แต่ในสถานะการณ์  จำเป็นเช่นปัจจุบันนี้  บางพื้นที่อาจจำเป็นลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ  ก็ต้องวัดดวงลุยเอา    อาศัยว่าอย่าให้เครื่องดับแล้วน้ำ ย้อนเข้าท่อไอเสีย   หรืออย่าลุยจนน้ำสูงกว่าไฟหน้ารถเพราะปากท่ออากาศเข้าหม้อกรองอยู่ตรงนั้น     หรือหากจำเป็นอย่างยิ่งยวดก็หาอะไรต่อปากท่ออากาศขึ้นสูงเป็นสนอดเกอร์ไปก่อน   เอาตัวรอดออกมาก่อนก็ได้ครับ     ถึงเวลานั้นคงไม่ต้องคิดว่าอะไรจะเสียหายเอารถรอดออกมาก่อนเป็นดี

***หากกรณี  จอดไว้ในที่สูงแล้ว   แต่คิดว่าไม่รอดจากการจมหรือถ่วมขัง   หรือรอเวลาจมแน่ๆ    ให้รีบถอดเบาะ   รื้อพรม   รื้อผ้าผุหลังคา   และรื้ออุปกรณ์ทุกอย่างที่สามารถอมน้ำได้ออกให้หมดและนำออกจากรถ    แล้วถอดขั้วแบตออก    เอาอะไรหุ้มปลายท่อไอเสีย   และปากทางเข้าของท่ออากาศ    แล้วแง้มกระจกออก เพื่อไล่อากาศหากน้ำซึมเข้าภายใน    ไม่เช่นนั้นรถท่านจะลอบน้ำแบบที่เห็นในข่าว   ไหลตามน้ำไปเรื่อย     หลังน้ำลด   ค่อยรื้อ maintenance   หล่อลื่นระบบ  และประกอบภายใน   ก็สามารถใช้งานได้ต่อ  โดยไม่มีกลิ่มเน่าเหม็นครับ

ความเห็นส่วนตัว  เพื่อเป็นข้อมูล นะครับ
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 12:33:45 am »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ป๋าๆ  สาธุ สาธุ สาธุ
chanchai.t
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 10:02:44 am »

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลดีๆๆ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นทุกวันเลยครับ  ยอดเยี่ยม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์