Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาลุยน้ำแล้วไฟรูปน้ำมันเครื่องกระพริบ  (อ่าน 8677 ครั้ง)
7777777
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 04:26:50 pm »

พอดีเมื่อวานไปสังเกตุการณ์ระดับน้ำที่หน้าดอนเมืองมาครับ

สังเกตุว่าเวลาลุยน้ำสูงๆหน่อยเนี่ย ไฟที่เป็นรูปน้ำมันเครื่อง(คล้ายๆตะเกียงวิเศษ)มันจะกระพริบถี่ๆครับ

อยาถามป๋าๆว่า พอรู้มั๊ยครับว่าหมายความว่าไง

หลังจากลุยน้ำเสร็จแล้ว ไม่มีน้ำแล้ว ก็ไม่มีการกระพริบอีกครับ โอ๊ยมึน
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 04:53:33 pm »

สงสัยยักษ์มันคงอยากจะออกมาจากตะเกียงอะครับ  Cheesy
ขำๆนะป๋า เดี๋ยวรอผู้รู้มาว่าต่ออีกที  สาธุ
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 02:31:58 pm »

ตามที่ผมได้อ่านมานะครับ ยังไม่เคยเจอกับตัวเอง

ไฟกระพริบเกิดจากตัวสวิทช์วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง(oil pressure switch)ครับ โดยตัวมันจะอยู่ใต้เทอร์โบ ใกล้ๆกับกรองน้ำมันเครื่อง (สำหรับเครื่อง 2.5)

เป็นไปได้ว่าสวิทช์มันเสีย หรือชื้นจากการลุยน้ำ ซึ่งถ้าหลังลุยน้ำและไม่กระพริบแล้ว ก็ถือว่าปกติดีครับงานไม่เข้า
แต่ถ้าไม่ลุยน้ำแล้วอยู่ๆกระพริบ อันนี้งานเข้าครับ เบื้องต้นให้ลองตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องดูซะหน่อยนะครับว่าอยู่ในระดับปกติหรือไม่

แต่มีพี่ๆเค้าแนะนำมาว่า หลังจากขับรถไปลุยน้ำสูงๆมา ก็อย่าลืมตรวจสอบของเหลว น้ำมันเครื่องว่ามีน้ำเข้าไปปนด้วยหรือไม่นะครับ
เดี๋ยวรอผู้รู้อีกมาช่วยเสริมครับ รอเก็บข้อมูลด้วยครับ  Smiley
7777777
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 03:37:25 pm »

ตามที่ผมได้อ่านมานะครับ ยังไม่เคยเจอกับตัวเอง

ไฟกระพริบเกิดจากตัวสวิทช์วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง(oil pressure switch)ครับ โดยตัวมันจะอยู่ใต้เทอร์โบ ใกล้ๆกับกรองน้ำมันเครื่อง (สำหรับเครื่อง 2.5)

เป็นไปได้ว่าสวิทช์มันเสีย หรือชื้นจากการลุยน้ำ ซึ่งถ้าหลังลุยน้ำและไม่กระพริบแล้ว ก็ถือว่าปกติดีครับงานไม่เข้า
แต่ถ้าไม่ลุยน้ำแล้วอยู่ๆกระพริบ อันนี้งานเข้าครับ เบื้องต้นให้ลองตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องดูซะหน่อยนะครับว่าอยู่ในระดับปกติหรือไม่

แต่มีพี่ๆเค้าแนะนำมาว่า หลังจากขับรถไปลุยน้ำสูงๆมา ก็อย่าลืมตรวจสอบของเหลว น้ำมันเครื่องว่ามีน้ำเข้าไปปนด้วยหรือไม่นะครับ
เดี๋ยวรอผู้รู้อีกมาช่วยเสริมครับ รอเก็บข้อมูลด้วยครับ  Smiley

หลังจากความเห็นของป๋าแล้ว...ก็กลัวว่าจะงานเข้าเลยเดินไปอู่มิตซูมาครับ

คำตอบคือคล้ายๆกับของป๋าครับ คือกระพริบเพราะสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่องครับ

ถ้ากระพริบไม่หาย งานเข้า เคลมโลด แต่ถ้าลุยน้ำแล้วกระพริบอาจจะเป็นได้ว่า น้ำมันเข้ามากระแทกที่สวิชท์ครับเวลาลุยน้ำครับ (อาจจะลุยแรงเกิน)

เพราะฉะนั้น เวลาลุยน้ำกันเนี่ย ถ้าไฟตัวนี้กระพริบ ควรลดความเร็วโดยด่วยคร้าบบ

ขอบคุณป๋าอีกครั้งครับ สาธุ

แต่จริงๆแล้ว ในความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าน้ำมันจะกระเซ็นเข้ามาโดนถึงสวิทช์ได้เชียวหรือ? เพราะน้ำที่ลุยนี่มันไม่ได้สูงมากเลยครับ ประมาณครึ่งล้อเอง Undecided

ถ้ากระเด็ยขึ้นมาโดนเนี่ย พัดลมพลาสติกใหญ่ข้างหน้าไม่ไปก่อนแล้วหรือ? ยังแอบสงสัยอยู่จริงๆ ป๋าท่านไหนเคยลุยน้ำแบบถึงฝากระโปรงรถ ขอช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 04:09:10 pm »

หลังจากความเห็นของป๋าแล้ว...ก็กลัวว่าจะงานเข้าเลยเดินไปอู่มิตซูมาครับ

คำตอบคือคล้ายๆกับของป๋าครับ คือกระพริบเพราะสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่องครับ

ถ้ากระพริบไม่หาย งานเข้า เคลมโลด แต่ถ้าลุยน้ำแล้วกระพริบอาจจะเป็นได้ว่า น้ำมันเข้ามากระแทกที่สวิชท์ครับเวลาลุยน้ำครับ (อาจจะลุยแรงเกิน)

เพราะฉะนั้น เวลาลุยน้ำกันเนี่ย ถ้าไฟตัวนี้กระพริบ ควรลดความเร็วโดยด่วยคร้าบบ

ขอบคุณป๋าอีกครั้งครับ สาธุ

แต่จริงๆแล้ว ในความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าน้ำมันจะกระเซ็นเข้ามาโดนถึงสวิทช์ได้เชียวหรือ? เพราะน้ำที่ลุยนี่มันไม่ได้สูงมากเลยครับ ประมาณครึ่งล้อเอง Undecided

ถ้ากระเด็ยขึ้นมาโดนเนี่ย พัดลมพลาสติกใหญ่ข้างหน้าไม่ไปก่อนแล้วหรือ? ยังแอบสงสัยอยู่จริงๆ ป๋าท่านไหนเคยลุยน้ำแบบถึงฝากระโปรงรถ ขอช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

พวกเครื่อง คอมมอลเรียว  ไม่ค่อยเหมาะกกับการลุยน้ำแบบมิดกระโปรงเท่าไหร่ครับ   ไฟฟ้าเตือนวุ่ยวายไปหมด  และระวังเรื่องปั๊มแช่น้ำด้วยนะครับ   
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 04:58:42 pm »

ตามความเข้าใจของผมนะครับ

นี่คือเจ้าสวิทช์วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง ทำงานเหมือนสวิทช์เปิดปิดตัวนึง (อยู่สูงจากพื้นน่าจะประมาณขอบล่างของไฟตัดหมอก)
เวลามีน้ำมันเครื่องไปดันมัน สวิทช์มันก็เปิด ไฟวิ่งไปลงกราวด์ไม่ได้ ecu ก็เห็นว่าปกติ
แต่ถ้าน้ำมันเครื่องขาดสวิทช์มันก็แตะกัน ecu ตรวจพบ ไฟรูปกาน้ำก็โชว์

และหากเกิดความชื้นเข้าไปได้ตรงขั้ว น้ำนำกระแสไฟลงกราวด์ ทำให้ ecu คิดว่าไม่ปกติไฟรูปกาน้ำก็โชว์
ส่วนตัวน้ำเองไม่สามารถไปกระแทกตัวสวิทช์ที่อยู่ภายในให้เปิดปิดได้ครับ เพราะถูกขันเกลียวปิดอยู่

ตามที่ผมได้ลองอ่านมานะครับ ผิดพลาดประการใด ช่วยเสริมด้วยนะครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2011, 05:01:00 pm โดย Pentium4(อ็อด) No.55 » บันทึกการเข้า
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 08:35:15 pm »

บ้านเราข้อมูลความรู้เยอะดีจริงๆ ขอบอก  ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม
makrogak (ปลาลาดพริก) NO. 396
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:01:39 pm »

สบายครับ   ผมลุยมาแล้ว  ถึงไฟตาเลย ขับแรก น้ำขึ้นถึงกระโปง  อิอิ  ก้อมันได้เข้าไปแล้วหนิ  ถอยก้อไม่ได้    ดีที่รถผมไม่เป็นอะไร
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:21:27 pm »

บ้านเราข้อมูลความรู้เยอะดีจริงๆ ขอบอก  ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

like like like
PA cotton88
Newbie
*

like: 0

ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันก็ถึง

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 10:40:47 pm »

oooสุดสุด..

เหล้าไม่ใช่คำตอบ...แต่มันช่วยให้ลืมคำถาม...
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 11:38:30 pm »

ระบบไฟมันเยอะ อะไรโชว์กลัวอยู่อย่างเดียวคือจะไปไม่ถึงศูนย์  Cheesy

TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 01:13:11 am »

ป๋าๆ อธิบายเคลียร์มาก  good

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 01:42:06 am »

อยู่บ้านนี้เหมือนได้เรียนวิชาชีพช่างรถยนต์เลยครับ 55+
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์