Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ?? ช่วงนี้ กลางคืนฝนตกมองทางไม่ค่อยเห็นเลยครับ ใครเปลี่ยนตัดหมอกสีเหลืองแล้วมั่ง อยากเห็น  (อ่าน 8723 ครั้ง)
JackAss!!
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:54:29 am »

มีใครเปลี่ยนไฟตัดหมอกเป็นสีเหลืองไหม

ประมาณนี้น่ะครับ แต่ดูเหมือนในภาพ จะเป็น xenon ทั้งไฟใหญ่และ ตัดหมอกเลย สว่างสุดๆ   ในเมืองไทยเรา ติดอย่างนี้ โดนแน่ๆ   yes!!     

แต่ก็น่าจะเห็นชัดดี 
แต่จำเป็นไหมว่า ต้องเป็น xenon ด้วยน่ะครับ หลอดเหลืองธรรมดา จะสว่างพอไหมครับ

อยากเห็นภาพน้องปา ใครเปลี่ยนแล้ว เอามาให้ดูหน่อยนะครับ
 Satu
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:02:40 pm »

ผมใช้อยู่คับใช้หลอดไฟสีเหลืองธรรมดาคับ Cheesy Cheesy

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
Fat Pig
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:19:03 pm »

ลองหาแว่นตาสีเหลืองใส่ดู. ช่วยได้เหมือนกันครับ
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:35:37 pm »

เคยซื้อมาจาก autoback คึ่ละ 650 ก็โอนะ ยี่ห้อไรจำไม่ได้  Cheesy
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:30:38 pm »

ให้หาแว่นกันแดดเลนส์polarizedสีเลนส์อ่อนๆมาใส่ คุณสมบัติของเลนส์จะช่วยตัดแสงจ้าแสงสะท้อนแสงไฟหน้ารถแสงตกกระทบทั้งหลายออก ทำให้เราเห็นชัดและสบายตาขึ้น confirm! ไฟหน้ารถเราเหลืองอยู่แล้วครับ  Cheesy
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:01:05 am »

ถ้าเปลี่ยนไฟเป็นซีนอนสี4300k
แต่ตัดหมอกไม่ต้องเปลี่ยนนะครับ
ผมว่าจะมองเห็นชัดขึ้นอีกเยอะครับ
nixon (นิค)
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 08:22:57 am »

แสงสีเหลือง ช่วยตอนฝนตกได้ด้วยเหรอครับ... ยังไม่เคยลอง... Undecided

เคยแต่ใส่แว่นสีเหลืองเวลาหมอกลง หรือขับกลางคืนที่ฝนไม่ตก

ทัศนวิสัย เคลียร์ดีครับ ควันจากรถคันข้างหน้า ควันไฟข้างทาง หายเกลี้ยง...

?จะซื้อมิตซู ถามกรูหรือยัง?
PPV No.239
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:16:45 am »

เวลาฝนตกกลางวัน  จะเห็นเม็ดฝนสีขาวมาก  ดูถนนไม่ชัด ให้ใส่แว่นกันแดดเลย
ยิ่งแบบที่ตัดแสง Polarize ได้  จะเห็นถนนชัดขึ้น แสงสีขาวจะหายไป ลองดูครับ จะได้ปลอดภัยมากขึ้น
เน้น กลางวันนะครับ กลางคืนจะมืดไปหน่อย
Hero Member

There is a will, there is a way!

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:09:25 am »

เวลาฝนตกกลางวัน  จะเห็นเม็ดฝนสีขาวมาก  ดูถนนไม่ชัด ให้ใส่แว่นกันแดดเลย
ยิ่งแบบที่ตัดแสง Polarize ได้  จะเห็นถนนชัดขึ้น แสงสีขาวจะหายไป ลองดูครับ จะได้ปลอดภัยมากขึ้น
เน้น กลางวันนะครับ กลางคืนจะมืดไปหน่อย

เลือกใช้เลนส์polarizedโทนสีนํ้าตาลอ่อน จะได้ทั้งกลางวันและกลางคืนครับ
Patum370
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:32:33 am »

ยืนยันอีกคนครับ ว่าใช้แว่นกันแดดประเภทโพลาไรซ์ ช่วยได้มากครับเวลาฝนตก

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
Tongsom
Newbie
*

คิดแตกต่างได้ แต่อย่าแตกแยก

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:27:53 pm »

เข้ามาเก็บ

รูปลักษณ์ภายนอก ปล่อยให้ดูธรรมดาๆๆ แต่ไส้ในแฝง แอบ เอาไว้ รอช่วงเวลา พร้อมปล่อยออกมา
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:29:26 pm »

เข้ามาเก็บ

ทุกเม็ดเลยนะป๋า  Cheesy
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:54:56 pm »

ผมก็ใช้ครับ rayban p แบบโพลาไรซ์
ภาพชัดเจนดี แต่ถ้ากระจกรถเราติดฟิล์มไว้
มองๆไปมันจะเห็นเป็นสีรุ้งๆเรยครับ
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:22:47 pm »

ยืนยันอีกคนครับ ว่าใช้แว่นกันแดดประเภทโพลาไรซ์ ช่วยได้มากครับเวลาฝนตก

และยังเหมาะกับผมอีกอย่าง  เวลาตรวจปรับ ตั้งลำแสงตกกระทบของไป สนามฟุตบอลและสนามแข่งขัน
Fat Pig
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:28:35 pm »

มาเพิ่มเติมครับ สำหรับการใส่แว่นตาสีเหลือง โดยมีลักษณะการใช้ดังนี้ครับ

1 ช่วงที่มีแสงน้อย หรือเรียกว่าช่วงโพลเพล เช่นในช่วงรุ่งสาง หรือช่วงเย็น คำจำกัดความของคำว่าแสงน้อยคือ ช่วงที่ยังพอมีแสงธรรมชาติ แต่แสว่งไม่เพียงพอต่อการขับรถ และเปิดไฟหน้าก็ไม่ทำให้ช่วยในทัศนะวิสัยดีขึ้น ในช่วงนี้ แว่นสีเหลืองจะช่วยได้มาก

2 ช่วงฝนตกในช่วงเวลาตามข้อหนึ่งจะช่วยได้มากยิ่งขึ้น ซึ่งบางครั้งการฝนตกหนัก แสงธรรมชาติจะน้อยตามไปด้วยต่อให้เป็นช่วงเที่ยงก็ตามที

การใช้แว่นสีเหลือง ก็จะช่วยย้อมไฟหน้าของรถเป็นสีเหลืองไปในตัวด้วยครับ เหตุที่ไฟสีเหลืองทำให้ทัศนะวิสัยดีกว่าไฟดีขาวในการขับรถเพราะพื้นถนนนั้น ส่วนใหญ่จะเป็นสีเทาเมื่อเจอกับแสงสีเหลืองจะทำให้มองเห็นได้ชัดกว่าแสงดีขาว ซึ่งสีของแสงนั้น ต้องขึ้นอยู่ความเข้มของแสวด้วยนะครับ ถ้าสีของแสงเราสามารถวัดออกมาเป็น K ที่ย่อมาจากทำว่าเควิน หรืออุณหภูมิแสง แต่ความเข้นของแสงเรา วัดเป็นหน่วยของ Lux หรือที่สมัยก่อนวัดกันเป็นแรงเทียน นั้นเอง ดังนั้น ไฟหน้า ที่เป็นซีนอน ที่ดูมันสว่างกว่า ฮาโลเจนเพราะ ซีนอนมีความเข้มของแสงที่สูงกว่าครับ

เหตุที่แว่นสีเหลืองมีส่วนช่วยได้มันนั้นเป็นเพราะ สีเหลืองจะมีความยาวคลื่นใกล้ความคลื่นสีแดง เพราะกล้องที่สามารถมองเห็นได้ในตอนกลางคืน คือกล้อง Infrared หรือ คลื่นใต้แดง นั้นเอง

หวังว่าจะเป็นประโชยน์

u
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 01:39:45 pm โดย Fat Pig » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์