Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครตเซ็งกับศูนย์  (อ่าน 3296 ครั้ง)
danupan
Jr. Member
**

like: 5

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:08:10 pm »

เมื่อวานเอารถเข้าเช็ค 40,000 โล
เจอเสนอราคามาเกือบ เก้าพัน สะดุ่งเลย Angry

ก็เลยตัดออก เช่น ล้างแอร์ ล้างห้องเครื่อง น้ำยาล้างหัวฉีด แต่พนักงานก็ยังบอกว่า จำเป็น เพราะรถลูกค้ายังไม่เคยทำเลย

ผมก็บอกว่า เอาเท่าที่จำเป็น นอกนั้นไม่ทำ รายการก็เหลือแค่ สี่พันกว่าบาท แล้ว รอทำครึ่งวัน บอกว่า รถไม่ต้องล้าง (กลัวเป็นรอย)

เอารถกลับบ้าน ตอนเช้าตกใจแฟนทัก

ทำมันเครื่อง น้ำมัน เกียร์ นองเต็มพื้นไปหมด  โครตโมโหเลย ไอ้ที่คาดไว้มันเป็นความจริง
คือ ผมไม่อยากเข้ารับบริการใกล้วันปีใหม่ เพราะคิดว่า ถ้ามีปัญหาจะแก้ไขทัน ก็เลย เข้าตั้งแต่เนิ่นๆ เผื่อมีปัญหาจะได้แก้ไขทัน (กรณีช่างชุ่ย)

สุดท้ายก็มาเจอจนได้ แค่เรื่องถ่ายน้ำมันเครื่องยังทำดี ไม่ได้ แล้วเรื่องอื่นๆ ของรถ จะไปไว้ใจได้งัยยัง นี้ขนาดงานพื้นๆ น๊ะ ถ่ายน้ำมันเครื่องทุกวันยังพลาด

ก่อนหน้า เบลมีเสียงก็เอาเข้าไปให้แก้ เอารถไปลอง 2 ชั่วโมง กลับมาบอกว่า เรียบร้อยแล้วพี่ ผมถามว่าเป็นที่อะไร บอกไม่ทราบเหมือนกัน อ้าว สรุป ทีว่าเรียบร้อยนี้ หายมัย ............ ไม่หาย แต่เรียบร้อย  แบร๋.. ขึ้นรถ น้ำมันเกือบเต็มถึง ตอนเข้าศูนย์ พอขึ้นรถไฟโชว์น้ำมันใกล้หมด (สมัยนั้นลิตรละ 30 บาท) เสียเวลา เสียเงิน เอาไปลองกันที่ใหน นายช่างงงงงงงงงงงงง อ๋าย!!!!!

สุดท้ายก็ลองมาหาข้อมูลในเน็ตแกะเอง รื้อเอง สรุปหาย แต่ช่างศูนย์ แก้ไม่ได้

หลายอย่างรถมีปัญหาผมจัดการเอง เล็กๆ น้อยๆ คิดว่า เข้าศูนย์ ช่างก็แก้ไม่ได้

ทุกวันนี้เร่งวันให้หมดประกันไวๆ จะได้เข้าอู่นอก ที่เค้าเป็นช่างจริงๆ คือวันระแวงว่า จากรถเราดีๆ แต่ออกจากศูนย์ กลับกลายเป็นมีปัญหาตามมาตลอด

เคลมแกนพวงมาลัย ก็ได้รอยกับมา รอยเพียบ ใช้ได้ ไม่ถึงอาทิตย์ เสียงกับมาอีกแล้ว พอหละ เดียวไปหาอู่นอกเอง ตามที่พี่ๆ ในนี้ ไปทำแล้วหายเสียเวลา

นี้ลางานก็โดนหัก ตังค์ เพราะลาพักร้อนหมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2015, 09:13:33 pm โดย danupan » บันทึกการเข้า
numnoi11
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 10:14:21 pm »

แนะนำให้เปลี่ยนศูนย์ครับ ศูนย์ดีๆก็มีครับ
danupan
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:04:43 pm »

แนะนำให้เปลี่ยนศูนย์ครับ ศูนย์ดีๆก็มีครับ

เห็นคนแนะนำ ศูนย์ศรีนคริน

น้ำมันเครื่องตอนเช้านี้ เยอะกว่านี้อีกครับ นี้ถ่ายรูปตอนเย็น แห้งไปเยอะแล้ว
seksan4WD
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 08:02:53 am »

ผมกำลังจะเข้า 10000 โลแรกวันพรุ่งนี้ ต้องตรวจตราดีๆก่อนรับรถและคงต้องมุดลงไปดูใต้ท้อง ขนาดคันเก่าผมเปลี่ยนน้ำมันแถวปั๊มทุกครั้ง ยังไม่เคยมีปัญหาเลยนี่ศูณย์บริการนะเนี่ย
danupan
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 08:20:37 am »

ผมกำลังจะเข้า 10000 โลแรกวันพรุ่งนี้ ต้องตรวจตราดีๆก่อนรับรถและคงต้องมุดลงไปดูใต้ท้อง ขนาดคันเก่าผมเปลี่ยนน้ำมันแถวปั๊มทุกครั้ง ยังไม่เคยมีปัญหาเลยนี่ศูณย์บริการนะเนี่ย
ผมก็ว่าแบบนั้นแหละ อู่ข้างทาง เอารถเก๋งไปทำ ไม่เคยได้แก้งานเลย

ที่น่าโมโหคือ สิ้นปีนี้ผมจะขึ้นเหนือไปเที่ยวเชียงราย ถ้าผมเข้าศูนย์วันเสาร์ที่จะถึงนี้ จบเลย ลากแน่นอน เพราะจอดหลายที่ คงไม่มีโอกาศได้เห็นหยดน้ำมันเครื่องตัวเองเป็นแน่แท้ สตาร์ทรถแล้วคงขับออกไปเลย รู้ตัวอีกที่ รถคงจอดตายกลางทางแล้วหละ และวันหยุดด้วย รถดีๆ เข้าศูนย์เพื่อเช็คระยะรักษาประกัน กลับต้องมีปัญหา รถผมวิ่งน้อยด้วย รถมีปัญแก้อะไรไม่ค่อยได้
blue 4 wd
Newbie
*

like: 3

2.5 GT 4WD (14) blue (no.4723)

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 08:49:02 am »

เมื่อวานผมก็เพิ่งไปเข้าที่ระยะ 50,000 โลฯ ก็ให้ช่างแก้ให้ 2-3 จุด กว่าจะเสร็จก็เย็นเลยยังไม่รู้ว่าที่ให้แก้แล้วเป็นยังไงบ้าง....

ปล. ตอนสี่หมื่นโลฯ ผมโดนไป เกือบหมื่นสองพันบาท ยังเซ็งไม่หายเลยนะครับป๋า....

"ไปทุกที่....ที่มีโอกาส"
danupan
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 12:12:12 pm »

Huh? Sad ใครจะเอารถเข้าศูนย์ช่วงนี้ ต้องเช็คใหดีๆ
วันนี้ เอารถไปแก้ไขมาแล้ว ได้พูดคุยกับช่างแล้วยิ่งอึ่งหนักกว่าเก่า  ฮือๆๆ
พูดอ้างไปทั่ว ว่าเป็นที่ระบบเกียร์ มีปัญหา ต้องเช็คหัวฉีดน้ำมันเกียร์

ผมบอกไม่ต้อง กลัวรถสตาร์ทไม่ติด แค่เปลี่ยนของเหลว แล้วรถผมเป็นถึงขนาดนี้ เดี๋ยวไปหาอู่ข้างทางแก้เอง กลัวเครื่องพัง แค่ถ่ายน่ำมันเครื่องยังน่ากลัวขนาดนี้

ผมบอกว่าแค่ขันให้แน่นก็พอแล้วมั้ง อะไรมันจะหยดทั้ง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ สงสัยลืมขันน๊อตย้ำแน่เลย
seksan4WD
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 08:16:10 am »

ของผมผ่านไปด้วยดีครับไม่มีซึมหรือรั่ว พนักมีแจ้งให้ทราบก่อนว่ามีน้ำยาล้างเครื่องยนต์ก่อนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แต่อึ้งตรงที่ช่างบอกน้ำมันเบรคมีค่าความชื้นเกิน 25 % (ประมาณนี้)ความชื้นเริ่มเยอะครั้งต่อไปเข้าศูณย์ 20000 กิโลเมตรคงต้องเปลียนน้ำมันเบรคด้วย....พอดีใช้รถมาเป็นคันที่ 3 แล้วเพิ่งเคยเจอว่ามีการตรวจค่าความชื้นน้ำมันเบรคด้วยเลยอึ้งแต่ก็ดีครับเพราะดูแล้วใส่ใจในการตรวจดีแจ้งให้ลูกค้าทราบด้วยเราก็จะได้ความรู้เพิ่มด้วย
danupan
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 08:28:21 am »

ของผมผ่านไปด้วยดีครับไม่มีซึมหรือรั่ว พนักมีแจ้งให้ทราบก่อนว่ามีน้ำยาล้างเครื่องยนต์ก่อนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แต่อึ้งตรงที่ช่างบอกน้ำมันเบรคมีค่าความชื้นเกิน 25 % (ประมาณนี้)ความชื้นเริ่มเยอะครั้งต่อไปเข้าศูณย์ 20000 กิโลเมตรคงต้องเปลียนน้ำมันเบรคด้วย....พอดีใช้รถมาเป็นคันที่ 3 แล้วเพิ่งเคยเจอว่ามีการตรวจค่าความชื้นน้ำมันเบรคด้วยเลยอึ้งแต่ก็ดีครับเพราะดูแล้วใส่ใจในการตรวจดีแจ้งให้ลูกค้าทราบด้วยเราก็จะได้ความรู้เพิ่มด้วย

เค้าเช็คยังงัย ค่าความชื่นน้ำมันเบรค ดีจัง

Konzilla
PA Meedee ID.4255 เจอะกันแล้วยิ้มแย้มทักทาย ^^
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 11:19:24 am »

แจ้งชื่อศูนย์ให้เพื่อน ๆ ทราบเลยครับจะได้เฝ้าระวังไม่หลงเข้าไปครับ อ๋าย!!!!!

The Best Solution for All Factory
danupan
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 08:40:40 pm »

แจ้งชื่อศูนย์ให้เพื่อน ๆ ทราบเลยครับจะได้เฝ้าระวังไม่หลงเข้าไปครับ อ๋าย!!!!!
บางนาตราด ใกล้ homepro
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2016, 08:43:24 pm โดย danupan » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์