Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าประกอบภาพเรื่อยๆ ปาเจโร่สีดำของผม  (อ่าน 122164 ครั้ง)
RBJ
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:06:03 pm »

จริงๆไม่รู้จะไปตั้งห้องไหนครับ เลยคิดว่าไหนๆก็ไหนๆแล้ว ต่อไปคงอัพเรื่อยๆหากมีโอกาสได้ถ่ายมาฝากนะครับ ^__^

รักแรกพบนั้น ... เกิดขึ้นตอนขับรถเที่ยวเหนือ หลายๆครั้งในหนึ่งปี ... ปกติผมขับรถเร็วพอสมควร มีครั้งนึง ขับรถขึ้นขุนตาลตั้งแต่ปีที่แล้ว ปกติผมจะชอบเส้นนี้มากครับ

ขับด้วยความคล่องแคล่ว ... ภาพที่ติดตาคือ มีปาสีขาวคันนึง วิ่งแซงไป ผมไม่ได้เจตนาจะตามนะครับ แต่ก็วิ่งเลนกลางไปเรื่อยๆ พบว่าความเร็วสูงแล้ว เราทั้งคู่แซงรถแทบทุกคันบนเส้นทางนั้น ผมดูการเลี้ยว การเข้าโค้งแล้ว เคลิ้มตามในบัดดล บอดี้ขาว ตัดกับไฟท้ายแดงสด ฟ้าใสๆ... ทำเอาหลงรักไปเลย ปกติจะไม่ชอบรถแนวนี้เลยครับ แต่เห็นแล้วมีสเน่ห์อย่างบอกไม่ถูก ...

แล้วสายลมก็พัดผ่านไป ... พอดีมีเรื่องจะทำบ้าน เลยมองผ่านเรื่องรถไปก่อน จนปลายปีที่แล้ว ผมกับแฟนคิดว่า บ้านนั้นรอสักหน่อยค่อยทำเพราะอยากได้แบบที่ถูกใจมากกว่านี้ ... เราเลยไม่ได้ทำอะไร และแล้วผมก็ขับขึ้นเหนืออีกครั้ง(จริงๆหลายครั้ง) เราเห็นปาสีดำ วิ่งแซงผ่านเราไป ... ไฟท้ายแดงสด ตัดกับบอดี้สีดำ ทำใจหวั่นไหว แฟนผมออกปากชมรถคันนั้นว่า สวยมาก แล้วก็ดันพูดพร้อมกัน เราเลยมองหน้ากันแบบยิ้มๆ ... แล้วผมก็เริ่มทำการบ้านเกี่ยวกับรถคันนี้ครับ ...? ไปลองนั่งยี่ห้ออื่นๆก่อน ... ทั้งฮอนด้า โตโยต้า อีซูสุ ... แล้วก็ปล่อยผ่านไป

ต้นปี ... อ่านข่าวมานาน ...ปาเจโร่ใหม่จะเปิดตัว 13 มกรา ... ผมเกิดอะไรดลใจไม่รู้ เลี้ยวออกจากบ้านในวันที่ 12  ก่อนแวะเข้าร้าน โฉบไปศูนย์มิตซูใกล้บ้าน (วิภาวดี) เสียหน่อยเพราะห่างบ้านเพียงสามกิโลเท่านั้น ...

เจอรถใหม่ปี 2011 พร้อมเทสต์อยู่พอดี ... เลยขอเข้าไปนั่งเสียหน่อย ... ชอบห้องโดยสารแบบบอกไม่ถูก ... ลืมน้องจูนเสียสนิท

ที่บ้านมีแต่โตโยต้าเรื่อยมากี่คันๆ ก็โตโยต้าหมด ... เรื่องนี้ เลยต้องโทรถามแม่ ... แม่บอก เงินเธอ ชั้นไม่เกี่ยว ... เท่านั้นแหละ ขอรายละเอียดทันที เซลล์บอกว่า อยากลองไหม ... รถมีให้ลองพอดี

ต้องขอบคุณเซลล์ที่มิตซูวิภาวดีมาก ขอเอ่ยชื่อ คุณธกร บริการดี เอาใจใส่แม้ถอยรถมาแล้ว และตามเรื่อง ช่วยเหลือ เป็นธุระด้วยดี จนถึงทุกวันนี้

เดินออกมา ... เจอคันนี้ ขึ้นไปขับ ไม่ได้ไกลมากมาย แค่วิ่งใต้โทลเวย์ ไปรัชโยธิน แล้ววนกลับ ... ขับรถมานาน ... รู้สึกถูกใจ ฟิลลิ่งดี

กลับมานั่งคิด นอนคิด ... สองวัน แฟนผม ปกติ ห้ามทุกเรื่อง (หมายถึงเรื่องอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับ passion , boy's toy ) พอบอกว่า จะจองปาเจโร่สปอร์ตดีมั้ย ... เจ้าตัวบอกว่า สีดำ หรือ สีขาวดี เลือกไม่ถูกเลย TwT เธอคิดล่วงหน้าผมไปนานแล้วววว

RBJ
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:14:43 pm »

หลังจากขอรายละเอียดการจอง วางเงิน ... ได้กำหนดรับรถแล้ว ... 30 มกรา มีเวลาเตรียมตัว 2 อาทิตย์ ... เริ่มจาก หายางลายที่ชอบมากๆเพราะเห็นหลายคนใช้แล้ว สวยมากมาย ... อีกอย่างผมก็เป็นพวกกึ่งลุย กึ่งใช้งานในเมือง เลยลงตัวที่ BF goodrich A/T ล้อสบายๆ 16 นิ้ว ...

งมยางกว่าจะได้ ... ที่ร้านสุดยอดการยาง ... ได้ยางปลายปี เสียด้วย ดีใจยังกับถูกหวย ยางอะไรก็ไม่รู้ หายากจริงๆ ... ซื้อมาเก็บไว้ก่อนเลย

ยางใหม่เช้ง เหม็นอบอวลไปทั้งสตูดิโอ ช่างภาพที่มาถ่ายงานบอกว่า พี่จะเห่อไปไหน ถ่ายไป อุดจมุกไป  Wink

ยางมาแล้ว ... ต่อไปก็หาล้อ ... ขอบ 16 ลายสวยๆหายากมากครับ ... รอบหน้า ขายยกชุด คงไปหา BF A/T 18" มาใช้ แพงหน่อยช่างมัน ล้อสวยๆหายากมาก  TwT ลงตัวที่ RT7 lenso นี่เองที่ถูกใจ ผมชอบล้อสีดำ รถดำ มีมาสามคัน แต่งแบบนี้ตลอดครับ

RBJ
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:27:25 pm »

หลังจากนั้นก็เอามาประกอบร่างงงงง เหลืออีกสามวัน จะได้เวลาออกรถแล้วววว  ยอดเยี่ยม

ผมเอาไปให้ที่ร้านใกล้ๆร้านผมใส่ยางเติมลมให้ก่อน แล้วก็ได้เพื่อนช่วยบรรทุกยางไปแวะส่งที่ศูนย์วิภาวดีให้ครับ

ไปถึงก็กลิ้งยางไปฝากไว้ก่อน ... ตื่นเต้นๆ เซลล์บอกว่ากำลังติดฟิล์มให้ ... เลยบอกว่าขอมาดูวันก่อนออกแล้วกัน  u

....

วันที่ 29 ก่อนออกรถ ...แวะไปเยี่ยมเจ้าลูกชายก่อนคลอด ไหว้วานให้ช่างเปลี่ยนยางให้เลย ... ช่างก็บริการให้อย่างดีครับ เอาน็อตไปเอง ช่างยิ้ม ชมว่าล้อสวย ...

โชคเข้าข้าง ... ตอนแรกคิดว่าต้องเอาล้อเดิมขึ้นรถเสียแล้ว ... พอดีมีคนมาซ่อมรถที่ศูนย์ อยากได้ล้อชุดใหม่พอดี ... ผมเคยถามข้างนอกให้ได้แค่ 12000 - 13000 ... ผมเลยตั้งราคาไว้ที่ 18,000 บาท ข้อหาไม่อยากพากลับบ้าน ... เค้าตกลง จ่ายเงินสดตรงนั้นเลย แหะๆ สบายไป ได้เพิ่มจากร้านมาตั้งหกพัน ^^  เท่ากับล้อและยางชุดนี้ ... หมดไปราวๆ สองหมื่นสี่พันบาท ไม่รวมวันที่เอาไปตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ไนโตรเจน อีกราวๆสองพันครับ

ดังนั้น... เลยหล่อตั้งแต่ออกจากโรงบาลเลยคนนี้ ^__^  เอามาเต๊ะท่าหน้าศูนย์ก่อน

RBJ
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:37:46 pm »

และแล้วก็วันที่ 30 ครับ ... แม่บอกว่าให้พาพระพุทธรูปที่บ้านขึ้นก่อน ...?แล้วโทรบอกด้วย ... ก็ทำตามอย่างเคร่งครัด เก้าโมงเช้า ตรวจเช็คเจ้ารูปหล่อ ... ถ่ายคู่กับคุณแม่เสียหน่อย  สาธุ

หลังจากนั้นก็ขับไปตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ เติมลมยางไนโตรเจน ให้เรียบร้อย เพราะล้อมันขันเข้าไปเฉยๆ ...

แล้วก็พาไปลงดินน้ำมัน ขัดเคลือบ 7 ขั้นตอน เอาคราบโรงงานออกจากตัวเสียหน่อยที่ molycare ครับ ตัวลื่น ... สมเป็นลูกชายคนเล็กบ้านนี้หน่อย เพราะทุกคัน ผมจะชอบล้าง และ เคลือบเอง(เป็นคนที่ชอบล้างรถบ่อยมาก และชอบการลงแว๊กซ์มาก TwT เป็นแบบนี้มาทุกคัน วีออสคันเก่า เงามาก เพราะลองทุกยี่ห้อเลย TwT  )

RBJ
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:47:49 pm »

เอาเข้าบ้านวันแรก ประตูเปิดได้ไม่กว้างมาก(สงสัยต้องทำใหม่ ) การเอาเจ้าตัวดำทั้งสองใส่หน้าบ้านเลยต้องใช้เวลาเล็กน้อย (จริงๆจะว่าไปมันก็กว้างมาก แต่อาจจะเป็นเพราะไม่ชินรถสูงๆคันโตๆ) และแล้วหน้าบ้านก็ดำสนิท ด้วยตัวร้ายทั้งสองตัว ... วันแรกๆนั้่น ขับเจ้าดำใหญ่ รู้สึกว่า อืด มาก  TwT เพราะเจ้าตัวเล็กนั้นยกทั้งฝาของ one make race มา ตีนต้น เลยมีโหวงๆ รู้สึกเหมือนรถกอล์ฟอยู่พักใหญ่ๆ ...

สามวันให้หลัง ... จากลำโพง ที่ผมว่า หูจระเข้ อย่างผมจะรับได้นั้น กลายเป็นว่า ... รับไม่ได้  ทนไม่ได้ เลยขับรถเลี้ยวซ้าย ... แวะไปร้านจรวดใกล้บ้านอีกตามเคย และแล้วก็ รื้อ ... จนได้ เอาแค่หูจระเข้อย่างผมฟังออก ให้คุ้มค่าฟร้อนท์ที่อุตส่าห์แถมมาให้ ตัวเป็นหมื่น ... แต่ลำโพงราคาไม่กีร้อย ... เลยจัดสายไฟใหม่ ลำโพงใหม่ ... ให้พอฟังได้ นั่งรอ ... เสร็จแล้ว กลบเสียงเครื่อง และ ให้ความเพลินได้ระดับนึง ในงบสองปลายๆก็เพียงพอแล้ว

RBJ
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 11:56:07 pm »

แล้วก็เพลิดเพลินต่อไป ... โดยการสั่งกระจังหน้า ... และแอบเปรี้ยวแบบเบาๆ โดยการติดฟิล์มย้อมสีไฟหน้าเสียหน่อย ชอบสีดำเป็นชีวิตจิตใจ ต้องทำใจ ...

ตอนนี้ลง blackfire wet diamond เสร็จแล้ว .... หลังจากนั้น ก็ midnight sun เป็น paste wax ต่อไป วันหลังจะถ่ายมาให้ดูนะครับ

RBJ
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 12:03:09 am »

เก็บงานบันไดข้างเสียหน่อยด้วยสติกเกอร์คาร์บอนครับ นั่งทำเองสบายๆหน้าบ้านแหะๆ  good

ตอนนี้ สภาพล่าสุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ ... ยังนึกไม่ออกว่าจะทำอะไร ใจนึงอยากพ่นเจ้าลิ้นข้างหน้านั่นมากแต่แฟนบอกว่า มันจะดูดุเกินไป ไม่แนะนำให้ทำ ... เลยพักไปก่อน  ^^

เท่านี้ล่ะครับ ... มีอะไรแนะนำก็บอกกันได้ครับ ผมเขียนไว้เผื่อเป็นข้อมูล สำหรับคนที่ชอบกลางๆ สบายๆ ... แล้วจะถ่ายมาให้ดูอีกนะครับ  ^__^

เป็นฉากหลังให้คุณแม่  ยอดเยี่ยม

อันนี้ ... ปาขาวขโมยซีน ของเพื่อนผมเองถอยสีขาวมาติดๆกันเลย ฮา

สวัสดีครับ  สาธุ

jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 12:06:46 am »

อ่านเพลินเลยครับ ภาพประกอบก็เยี่ยม ที่สำคัญรถสวยมากครับ เห็นแล้วต้องกลับมามองเจ้าขาวผมสักหน่อยห่างหายจากที่แต่งมานาน 555
ไว้ว่่างๆ ผมรบกวน รีวิว ผลิตภัณฑ์เคลือบสี ล้างรถ หน่อยนะครับ ไม่ค่อยได้ล้างเองเลย อยากๆ
ปลากรอบ(GOFF)
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 12:07:25 am »

รออยู่นานจนเกือบจะปาดตั้งแต่ล้อแมกซ์แล้วเชียว  ทรงเดียวกันแต่ของผม17"  สีออกทองๆ เพราะรถสีขาว   แต่งสาวยเก๋ไม่เหมือนใครดีครับ สนใจเรื่องเครือบๆแวกๆเนี่ยครับ ร้านอยู่แถวใหน

อ้อยินดีตอนรับมือกล้องเข้าคลับน่ะครับ มีโอกาสคงได้ออกทริปถ่ายรูปกันบ้าง ฮือๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2011, 12:09:00 am โดย ปลากรอบ(GOFF) » บันทึกการเข้า
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 12:08:56 am »

แหล่มมาก..ขอบอก
jamis (ป๊อบ)
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 12:20:13 am »

รูปสุดท้ายเหมือนรถ model เลยครับ รถน้องปอดูหมองไปเลย  Cheesy
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 12:35:14 am »

ผมเป็นคนหนึ่งที่เป็นสาวก อีซูซุมาตลอด มาเทจนหมดใจให้ปาเจโร่นี่แหละหลังจากได้ลองเท่านั้น  ผ่านมาสองปีกว่ายิ่งชอบมากขึ้นเรื่อยๆเพราะมันทำให้พผมพบมิตรภาพความอบอุ่นมากมาย   ขอบคุณpajerosportที่ทำให้พวกเรามาเจอกัน  ฮือๆๆ( น้ำเน่านิดนึงครับ 555 ) lala

TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 01:11:34 am »

เจ้ารถคันนี้มีอะไรมันส์ให้พวกเราได้ทำร่วมกันอีกเยอะ  ยอดเยี่ยม

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
ปายิ้ม~0138
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 06:46:02 am »

รถสวยมากครับ บรรยายความรู้สึกได้ดีจัง
มาอัพสิ่งใหม่ที่จะตามมาให้พวกเราได้ชมกันเรื่อยๆ นะครับ
Mr.Pig (No.031)
Hero Member

like: 25

"ใจเดียวกัน ทางเดียวกัน"

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 07:12:16 am »

รถสวย นางแบบ ก็น่ารักครับ.. hi

Smiley "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน" red heart
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์