Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปแล้วครับ...พวงมาลัยล๊อคเวลาขับ  (อ่าน 137735 ครั้ง)
PPV No.239
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #135 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 02:03:48 pm »

ขอแสดงความเสียใจกับผู้ที่สูญเสียด้วย  ยังไงช่วงนี้เพื่อนๆตรวจ - สังเกตุรถตัวเองมากหน่อย 
atapa
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #136 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 02:20:13 pm »

กลัวเลยคราวนี้ electric shock
I am K&D เจ้าปาดำ 2.5 GT
Sr. Member

like: 6

« ตอบ #137 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 02:57:15 pm »

อ๋าย!!!!!

วั น ว า น ยั ง ห ว า น อ ยู่ ใ ช่ มั๊ ย Smiley
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #138 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 03:06:08 pm »

เห็นภาพแล้ว         ...ถ้างานนี้จากสาเหตุลูกปืนแกนพวงมาลัยแตก  ไปกันทั้งเว็บที่MMTH ครับ

I am K&D เจ้าปาดำ 2.5 GT
Sr. Member

like: 6

« ตอบ #139 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 03:08:48 pm »

like

วั น ว า น ยั ง ห ว า น อ ยู่ ใ ช่ มั๊ ย Smiley
TANN
Jr. Member
**

like: 9

« ตอบ #140 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 03:15:51 pm »

ก่อนอื่นก็ต้องขอแสดงความเสียใจต้อครอบครัวของผู้สูญเสียด้วยครับ

ประสบการณ์พวงมาลัยล๊อค เคยโดนหนึ่งครั้งตอนนั้นใช้ Strada 4W  ตอนนั้นทำงานอยู่รถไฟใต้ดินแถวๆสี่แยกพระรามเก้า (เยาฮัน)
วันที่เกิดเหตุ ช่วงบ่ายๆตอนนั้นฝนตกปรอยๆ ก็เลยว่าจะไปโอนเงินงวดสุดท้ายให้กับไฟแนนช์ของรถอีกคันคือ แชมป์ คาไลทาลิค 1300CC   
ก็เลยขับวนไปแล้วเลาะข้างทางลงทางต่างระดับ ที่จะมาที่สี่แยก อสมท. ผมก็ขับไม่เร็วเท่าใหร่เพราะฝนตกด้วย แต่มันเป็นช่วงโค้ง แล้วก็มีเนิน    
ขวางกลางโค้งด้วย พอผมวิ่งมาจังหวะขึ้นเนินเท่านั้นแหละ จังหวะของพวงมาลัยคิดว่าเราหักซ้ายด้วย พอจังหวะลงเนินจะคือนพวงมาลัยมันไม่คืน   
มันแข็งไปหมด แล้วเหมือนรถเราลอยไปข้างหน้าของช่วงจังหวะลงเนิน คือเหมือนล้อมันไม่แตะพื้นเลย เบรคยังไงก็ไม่มีความรู้สึกว่ามันหยุดเลย   
   และช่วงจังหวะนั้นข้างหน้าสีแยกรถก็กำลังจอดติดไฟแดงอยู่พอดี คันหน้าสุดเป็นรถเก๋ง รองลงมาก็เป็นปิคอัพมาสด้า พอรถผมพุ่งไป
ก็เลยอัดท้ายรถปิคอัพมาสด้าเต็มๆ พอดีคนขับมาสด้าเค้าปลดเกียร์ว่างไว้ด้วย เลยพุ่งไปข้างหน้าอัดเข้ากับรถเก๋งคันที่จอดข้างหน้าอีกคัน   
   ยังไมจบแค่นั้น ท้ายด้านขวาเหวี่ยงไปฟาดข้างของรถเก๋งอีกคัน ที่ติดไฟแดงอยู่เลนขวา และหัวด้านซ้ายทิ่มเข้าไปอัดกับซีวิคอีกคัน
ถึงได้หยุด พอหายมึนแล้วลงไปดู รถเราไฟหน้าขวาแตก แต่หนักคือยางระเบิดเลย เป็นยาง AT ขอบ 15    
   และเชื่อมั๊ยว่าช่วงนั้นประกันชั้นหนึ่งหมดก่อนหน้านั้นไม่กี่วัน ใช้มาปีเต็มไม่เกิดอุบัติเหตุเลย ก็เลยโดนไปหลายตังค์ ทั้งซ่อมรถเราเอง
และรถคู่กรณี ประมาณ 200000 กว่าบาท แต่รถเราเองหมดไปประมาณ 20000 ปลายๆ นอกนั้นต้องซ่อมให้เค้า 4 คัน   
   นึกถึงขึ้นมาทีไรยังเสียวไม่หาย แม้มันจะผ่านมา 10 กว่าปีมาแล้ว

assign
Newbie
*

« ตอบ #141 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 03:41:58 pm »

โอ้โหเห็นภาพแล้วเสียววาบเลย ยังมีเวลากลับ เพราะยังไม่ได้รถ สงสัยคงต้องลาแล้วล่ะครับ น้องปา   สาธุ สาธุ

tatchapong
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #142 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 05:57:27 pm »

อีกแนวทางหนึ่งนะครับ พวกเราต้องช่วยให้เกิดกระแสในโลกออนไลน์ อาจจะไปโพสในเว็บพันทิพย์หรือช่วยกันแชร์ในเฟสบุ๊ค
ทำให้เกิดกระแสสังคมขึ้นมา ผมว่าในไม่ช้า MMTH คงอยู่เฉยต่อไปไม่ได้แน่ คงต้องทำอะไรสักอย่าง ผมตั้งใจว่าจะนำภาพรถคันที่เสียหายไปลงในเฟสบุ๊ค
ต้องขออนุญาต เจ้าของภาพด้วยนะครับ
armmm
Newbie
*

« ตอบ #143 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 07:10:08 pm »

ดูรูปที่ป๋าโพสแล้ว ในมุมมองของผม ผมเห็นว่าข้างหน้ารถไม่มีร่องรอยอะไรที่เกี่ยวกับการชนเลยนะครับ
รถคันนี้หักหลบหรือหักพวงมาลัยกระทันหัน หรือหักพวงมาลัยอย่างแรงครับ
การเสียหลักดังกล่าวทำให้รถพลิกหงายหมุนลงข้างทาง คาดว่าคงเสียหลักขนาดลอยลงไปเลยนะครับ
เพราะรถไม่มีร่องรอยหรือเศษดินติดอยู่ที่รถเลยครับ สภาพรถจึงออกมาอย่างที่ผมเห็น
ไม่มีความรู้ัทางด้านนี้โดยตรงนะครับเป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ
ขอบคุณป๋าdak-uนะครับที่ตามเรื่องให้สมาชิกในคลับรู้ความจริงครับ เดียวนี้หน้าหนึ่งนสพ.เค้าไม่ว่างลงครับ
เพราะต้องลงข่าวนางแบบทำแท้ง กับตุ๊กแกห้อยหัวอะครับ  สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2012, 07:14:22 pm โดย armmm » บันทึกการเข้า
ChaiwatHD
อยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอ เพื่อความสุข ของชีวิต ชาติหนึ่ง
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #144 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 08:17:03 pm »

ดูรูปที่ป๋าโพสแล้ว ในมุมมองของผม ผมเห็นว่าข้างหน้ารถไม่มีร่องรอยอะไรที่เกี่ยวกับการชนเลยนะครับ
รถคันนี้หักหลบหรือหักพวงมาลัยกระทันหัน หรือหักพวงมาลัยอย่างแรงครับ
การเสียหลักดังกล่าวทำให้รถพลิกหงายหมุนลงข้างทาง คาดว่าคงเสียหลักขนาดลอยลงไปเลยนะครับ
เพราะรถไม่มีร่องรอยหรือเศษดินติดอยู่ที่รถเลยครับ สภาพรถจึงออกมาอย่างที่ผมเห็น
ไม่มีความรู้ัทางด้านนี้โดยตรงนะครับเป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ
ขอบคุณป๋าdak-uนะครับที่ตามเรื่องให้สมาชิกในคลับรู้ความจริงครับ เดียวนี้หน้าหนึ่งนสพ.เค้าไม่ว่างลงครับ
เพราะต้องลงข่าวนางแบบทำแท้ง กับตุ๊กแกห้อยหัวอะครับ  สาธุ

.................
    ขอแสดงความเสียใจ กับ ท่าน ที่เกิดอุบัติเหตุ ด้วยครับ

ก่อนอื่น อาการพวงมาลัย ล๊อคตัวเอง ผมยังไม่เคยเจอครับ
เคยมี ประสบการณ์ พวงมาลัยล๊อค ตอนจอดอยู่กับที่ ของ isuzu dmax  เพราะสาเหตุ ดอกกุญแจ หมดสภาพ เฟืองดอกกุญแจ หมดสภาพ ครับ
...................................................
   ส่วน น้องปา นี้ ผมว่า การออกแบบต่างๆ คงคิดมาดี ในระดับหนึ่ง ถึงจะขายออกสู่ตลาดได้ ดูตามทดสอบแล้ว ไม่น่าจะบกพร่องมากขนาดนี้
ผมถามเซลล์ MMTH แล้ว ว่า  รถ ใหม่ตัว ปี 2012  ได้แก้ไขปัญหา ตัวแร๊คพวงมาลัยแล้ว ครับ
   ส่วนรถคันที่เกิด อุบัติเหตุ เป็นรถ ปี 53  ซึ่งปัญหาดังกล่าว มีปัญหาที่แร๊คพวงมาลัย จริงๆ ครับ
...................................................
   ผมเคยขับรถ Toyota LN106 ที่เป็นพวงมาลัยธรรมดา  ขณะรถออกตัว พวงมาลัยจะหนักมากๆ ครับ
แต่ถ้ารถได้วิ่ง หรือ ออกตัวแล้ว พวงมาลัยจะเบา เหมือนขับ เพาเวอร์ จริงๆ
   ช่วงที่รถวิ่งด้วยความเร็วสูงๆ การทำงานของ พวงมาลัย หรือลูกปืน ไม่น่าจะฝืดขนาดนั้น
เพราะ ขนาดว่า ขับรถพวงมาลัยธรรมดา ยังเบาแรงมือไปมาก
....................
     ส่วนสาเหตุของ การเกิดอุบัติเหตุ ผม ว่า รอ ร้อยเวร ตรวจสอบ และพิสูจน์หลักฐาน จากที่เกิดก่อน
สาเหตุที่เกิดขึ้น อาจจะมาหลาย สาเหตุ ก็ได้ ครับ 
   ...................
    ผมแค่ ยกตัวอย่าง นะครับ  ไม่ใช่เรื่องจริง

1.  สภาพ การขับขี่ของ คนขับ ทำงานหนัก ง่วงนอน หรือ สภาพร่างกายอ่อนเพลีย ไปหรือเปล่า
   2.  มีปัญหา เกี่ยวหน้าที่การงาน อาจจะเคลียงาน หรือเหนื่่อยกับการทำงานมากจนเกินไป
   3.  เรื่องของการ เมาแล้วขับ  ข้อนี้ คงตัดออกไป เพราะผู้ขับ ไม่ดื่มเหล้า ครับ
   4.  หักหลบ สิ่งกีดขวางโดยกระทันหัน หรือ กับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง หรือเปล่า
   5.  คุยโทรศัพท์ ระหว่าง การขับรถ
   6.  การเกิดอุบัติเหตุ ถ้าวิ่งประมาณ 70 กม./ ชม. สภาพรถ ไม่น่าจะยับเยิน ขนาดนี้
  7.  ในขณะที่ขับรถ ช่วงเลี้ยว คนขับ ได้มีการเหยียบเบรค หรือ ชะลอความเร็วลงหรือเปล่า 
       ข้อนี้ ต้อง ถามคนที่นั่งไปด้วย ครับ
  8.   สรุป โดยเบื้องต้นแล้ว  ต้อง รอพิสูจน์ หลักฐานจากที่เกิดเหตุก่อน  เพราะ ถ้าเราจะสรุปว่า เป็น ที่ แร๊คพวงมาลัย
      สงสัย MMTH คงเลิกผลิตรถไปเลย  แต่ถ้าไม่ใช่ ถ้า MMTH ฟ้องคืน เราคง ต้องแย่ เหมือนกัน

และถ้าเป็นที่แร๊ค พวงมาลัย ทาง MMTH ต้องรีบแก้ไข ให้ โดยด่วน ทันที ไม่มีข้อยกเว้น ครับ

ChaiwatHD
 Pajero Nongkhai-Thailand
armmm
Newbie
*

« ตอบ #145 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 08:54:53 pm »

เคยดูสารคดีเกี่ยวกับรถวอลโว่นะครับ ตัวผู้ผลิตเองจะส่งผู้เชี่ยวชาญไปดูรถที่
เกิดอุบัติเหตุว่าเกิดจากรถที่ผลิตหรือเปล่า ถ้าใช่ก็นำมาปรับปรุงแก้ไขครับ
นับถือในเรื่องความปลอดภัยเลย จะบอกว่ารถเค้าแพงก็ทำได้ก็ถูกครับ
แต่รถไม่แพงแต่ขายได้เยอะก็น่าจะทำได้เหมือนกันนะครับ
ผมไม่มีอะไรกับmmthในส่วนตัวครับ
เป็นแค่หัวหน้าครอบครัวที่ต้องการซื้อรถไว้ส่งลูกและพาครอบครัวไปเที่ยวแค่นั้น
ผมคิดว่าคนในคลับส่วนใหญ่ที่ใช้รุ่นนี้หรือเลือกที่จะซื้อรุ่นนี้ ก็คงมีครอบครัวมีลูกเหมือนกัน
ภรรยาและลูกไม่ได้ตัดสินใจว่าจะซื้อรถรุ่นไหนหรืิอยี่ห้ออะไร ซื้ออะไรมา
ทุกคนก็ว่าดีก็ต้องนั้งครับ ผมเป็นคนตัดสินใจเอง
ดังนั้นถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นมา ผมเป็นผู้ที่จะต้องเสียใจที่สุดครับ
ดังนั้นความเห็นทุกความเห็นในกระทู้นี้ ไม่ได้ชี้นำใคร หรือบังคับให้ใครเชื่อ 
สังคมไทยต้องการความใส่ใจ เห็นใจกัน และเข้าใจกันครับ และจะอยู่ร่วมกันอย่างเป็นสุข
bak-u
Full Member

like: 20

« ตอบ #146 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 08:55:37 pm »

ฮือๆๆ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ  สาธุ  ทนไม่ได้ เริ่มจะลังเลแล้วกับเหตุการณ์พวงมาลัยล็อคแล้วเกิดอุบัติเหตุ กับอีกหลายๆปัญหาของน้องปา ผมจะรอข้อสรุปของอุบัติเหตุนี้ก่อนครับ ถ้าหากว่าสาเหตุเกิดจากพวงมาลัยล็อคจริงๆ ผมจะถอนจองครับ ไม่อยากเอาชีวิตไปเสียง เราไม่รู้ว่ามันจะเกิดกับเราเมื่อไหร่ จากที่ได้อ่านหลายๆกระทู้เกี่ยวกับปัญหาน้องปา เริ่มเครียดและลังเลแล้วครับ รถราคาล้านกว่าบาท ราคากับคุณภาพของรถมันช่างต่างกันโดยสิ้นเชิงจริงๆครับ ขอให้ป๋าๆทุกท่านขับน้องปาด้วยความระมัดระวังด้วยนะครับ อย่าขับรถเร็ว อย่ารีบ ยอมเสียเวลาเพิ่มอีกสักนิดหน่อยกับการเดินทางนะครับ ดีกว่ามาเสียเงิน เสียชีวิต เสียความรู้สึก ฯลฯ ขอให้ทุกท่านปลอดภัยด้วยครับ  สาธุ สาธุ สาธุ
ขอแสองความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ
ยิ่งทราบว่าผู้เสียชีวิตเป็นตำรวจยิ่งทำให้คิดถึงครอบครัวของท่านครับ
ป๋าbak-uเองผมและครอบครัวผมก็ต้องขอบพระคุณกับข้อมูลของป๋า
อย่างมากเลยครับปัจจุบันผมถอนจองไปแล้วครับถ้าหากไม่ได้ข้อมูลจากป๋าผมก็
คงไม่มีวันได้รู้ และตัดสินใจถอนจองไป เพราะจะหวังให้mmthออกมาเตือนก็ไม่รู้เมื่อไร
ผมอาจจะประสบชะตากรรมอย่างท่านผู้เสียชีวิตก็ได้ ลำพังขับรถจมน้ำจ่ายค่ารักษาคนขับไปล้านต้นๆเลยครับ
ที่ทราบเพราะพ่อตาขับรถเสียหลักลงน้ำเมื่อปีที่แล้ว ผมต้องขอขอบพระคุณจากใจจริงๆครับป๋่าbak-u.
หลังจากที่ได้อ่านกระทู้ล่าสุดของป๋า ผมเห็นว่าปัญหาไม่ได้เกิดจากลูกปืนแตกแน่ครับ
เพราะเปลี่ยนลูกปืนแล้วก็ยังเป็น ลูกปืนแตกน่าจะเป็นปลายเหตุครับ ตัวต้นเหตุก็ยังคงไม่มีใครรู้
ตราบใดที่mmthไม่ลงมาตรวจสอบหาข้อเท็จจริงเอง
ป๋าไปดูที่เกิดเหตุถ่ายรูปรอยเบรค ช่วงถนนความกว้างของถนน ขอเบอร์ติดต่อผู้เห็นเหตุการณ์ด้วยนะครับ
ไปดูและทำแผนที่เลยครับ ป๋ามาโพสลงกระทู้เลยครับได้ช่วยกันดู หลายหัวดีกว่าหัวเดียวครับ
   สุดท้ายขอขอบพระคุณในน้ำใจอันประเสิรฐของป๋าbak-uเป็นอย่างยิ่งครับ ผมขอให้ความดีในครั้งนี้
ส่งผลคุ้มครองป๋าตลอดไปครับ  สาธุ
ผมเองเพื่งจะกลับจากส่งลูกที่หนองคาย  แวะกินแหนมเนืองที่ร้านแดง คิดว่าจะฟลุ๊คเจอปาหนองคายบ้างก็จะดี?  ขากลับเมืองเลยผมกลับคนเดียว  เลยนึกย้อนหลังตั้งแต่วันที่ 4 มกราคม วันผมออกรถที่ไพบูลย์ ชุมแพ ยังไม่ทันออกจากโชว์รูม เกียร์มีปัญหา เวลาเข้า D บางจังหวะ มีอาการกระตุกโยกแรงมาก เรียกช่างมาดูยอมรับลองคันอื่นไม่เป็น ขับกลับเมืองเลย เช้าต่้องตีเข้าไปเคลมไพบูลย์ขอนแก่นเกือบวัน ไม่หายช่างหมดปัญญาจะนัดเคลมใหม่ (เพื่อนที่ขอนแก่นแนะเป็นเขาคืนตั้งแต่วันออกรถ) เข้ากรุงเทพฯนึกขึ้นได้ผมมีรุ่นน้องที่เคยอยู่ค่ายเชพย้ายมาอยู่มิตซู คงระดับบริหาร ติดต่อ call center ขอสายรุ่นน้อง(โชคดียังอยู่) call center ถามจะร้องเรียนเรื่องอะไรค่ะ  ผมบอกผมไม่เจอหลายปีอยากจะเจอ  คุณ...ลาพักยาวค่ะ ไม่มีกำหนด ขอเบอร์มือถือไม่มี  แต่ก็ติดต่อเคลมให้ผมที่ มิตซู เลียบทางด่วนรามอินทรา บริการดีครับ  เอาไปลองใช้ดูก่อนไม่หาย ค่อยเข้ามาใหม่ค่ะ  ไม่หาย (รถผม 4x4 GT) ผมเอง โอ๊ยมึน  อาการเฟืองท้าย  พวงมาลัยหนักมาก ที่มีในกระทู้เพื่อนของเพื่อนสมาชิก ผมมีครบหมด   ผมเองที่โพ๊สกระทู้ พวงมาลัยล๊อคเวลาขับ  ภาวนาให้อุบัติเหตุนี้ไม่ได้เกิดจากสาเหตุพวงมาลัย ผมและเพื่อนสมาชิกทุกคนจะได้มีความสุขกับการขับน้องปา เพราะมันหมายถึงชีวิตเราและครอบครัวของเราทุกคน  ไม่อย่างนั้นเราต้องทนขับไปเสียวไป  และผมเองก็ไม่อยากเห็นเพื่อนสมาชิกที่กำลังจะเกิดขึ้นใหม่ต้องหายไปครับ ผมดูสถานะการณ์ แล้วไม่ทราบว่าทางครอบครัวผู้เสียชีวิตจะำดำเนินต่อไปอย่างไร ผมเองก็จะทำหน้าีที่ถ่ายทอดข้อมูลให้เพื่อนสามชิกรับทราบต่อไปอย่างเต็มที่ครับ  เพราะเราทุกคนหัวอกเดียวกันอยู่ในบ้านหลังเดียวกัน  ข้อมูลตอนต่อไปวันจันทร์ครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 10:24:13 am โดย bak-u » บันทึกการเข้า
TOB
Newbie
*

« ตอบ #147 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 09:11:36 pm »

ฮือๆๆ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ  สาธุ  ทนไม่ได้ เริ่มจะลังเลแล้วกับเหตุการณ์พวงมาลัยล็อคแล้วเกิดอุบัติเหตุ กับอีกหลายๆปัญหาของน้องปา ผมจะรอข้อสรุปของอุบัติเหตุนี้ก่อนครับ ถ้าหากว่าสาเหตุเกิดจากพวงมาลัยล็อคจริงๆ ผมจะถอนจองครับ ไม่อยากเอาชีวิตไปเสียง เราไม่รู้ว่ามันจะเกิดกับเราเมื่อไหร่ จากที่ได้อ่านหลายๆกระทู้เกี่ยวกับปัญหาน้องปา เริ่มเครียดและลังเลแล้วครับ รถราคาล้านกว่าบาท ราคากับคุณภาพของรถมันช่างต่างกันโดยสิ้นเชิงจริงๆครับ ขอให้ป๋าๆทุกท่านขับน้องปาด้วยความระมัดระวังด้วยนะครับ อย่าขับรถเร็ว อย่ารีบ ยอมเสียเวลาเพิ่มอีกสักนิดหน่อยกับการเดินทางนะครับ ดีกว่ามาเสียเงิน เสียชีวิต เสียความรู้สึก ฯลฯ ขอให้ทุกท่านปลอดภัยด้วยครับ  สาธุ สาธุ สาธุ
ฮือๆๆ ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ  สาธุ  ทนไม่ได้ เริ่มจะลังเลแล้วกับเหตุการณ์พวงมาลัยล็อคแล้วเกิดอุบัติเหตุ กับอีกหลายๆปัญหาของน้องปา ผมจะรอข้อสรุปของอุบัติเหตุนี้ก่อนครับ ถ้าหากว่าสาเหตุเกิดจากพวงมาลัยล็อคจริงๆ ผมจะถอนจองครับ ไม่อยากเอาชีวิตไปเสียง เราไม่รู้ว่ามันจะเกิดกับเราเมื่อไหร่ จากที่ได้อ่านหลายๆกระทู้เกี่ยวกับปัญหาน้องปา เริ่มเครียดและลังเลแล้วครับ รถราคาล้านกว่าบาท ราคากับคุณภาพของรถมันช่างต่างกันโดยสิ้นเชิงจริงๆครับ ขอให้ป๋าๆทุกท่านขับน้องปาด้วยความระมัดระวังด้วยนะครับ อย่าขับรถเร็ว อย่ารีบ ยอมเสียเวลาเพิ่มอีกสักนิดหน่อยกับการเดินทางนะครับ ดีกว่ามาเสียเงิน เสียชีวิต เสียความรู้สึก ฯลฯ ขอให้ทุกท่านปลอดภัยด้วยครับ  สาธุ สาธุ สาธุ
ขอแสองความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ
ยิ่งทราบว่าผู้เสียชีวิตเป็นตำรวจยิ่งทำให้คิดถึงครอบครัวของท่านครับ
ป๋าbak-uเองผมและครอบครัวผมก็ต้องขอบพระคุณกับข้อมูลของป๋า
อย่างมากเลยครับปัจจุบันผมถอนจองไปแล้วครับถ้าหากไม่ได้ข้อมูลจากป๋าผมก็
คงไม่มีวันได้รู้ และตัดสินใจถอนจองไป เพราะจะหวังให้mmthออกมาเตือนก็ไม่รู้เมื่อไร
ผมอาจจะประสบชะตากรรมอย่างท่านผู้เสียชีวิตก็ได้ ลำพังขับรถจมน้ำจ่ายค่ารักษาคนขับไปล้านต้นๆเลยครับ
ที่ทราบเพราะพ่อตาขับรถเสียหลักลงน้ำเมื่อปีที่แล้ว ผมต้องขอขอบพระคุณจากใจจริงๆครับป๋่าbak-u.
หลังจากที่ได้อ่านกระทู้ล่าสุดของป๋า ผมเห็นว่าปัญหาไม่ได้เกิดจากลูกปืนแตกแน่ครับ
เพราะเปลี่ยนลูกปืนแล้วก็ยังเป็น ลูกปืนแตกน่าจะเป็นปลายเหตุครับ ตัวต้นเหตุก็ยังคงไม่มีใครรู้
ตราบใดที่mmthไม่ลงมาตรวจสอบหาข้อเท็จจริงเอง
ป๋าไปดูที่เกิดเหตุถ่ายรูปรอยเบรค ช่วงถนนความกว้างของถนน ขอเบอร์ติดต่อผู้เห็นเหตุการณ์ด้วยนะครับ
ไปดูและทำแผนที่เลยครับ ป๋ามาโพสลงกระทู้เลยครับได้ช่วยกันดู หลายหัวดีกว่าหัวเดียวครับ
   สุดท้ายขอขอบพระคุณในน้ำใจอันประเสิรฐของป๋าbak-uเป็นอย่างยิ่งครับ ผมขอให้ความดีในครั้งนี้
ส่งผลคุ้มครองป๋าตลอดไปครับ  สาธุ
ผมเองเพื่งจะกลับจากส่งลูกที่หนองคาย  แวะกินแหนมเนืองที่ร้านแดง คิดว่าจะฟลุ๊คเจอปาหนองคายบ้างก็จะดี?  ขากลับเมืองเลยผมกลับคนเดียว  เลยนึกย้อนหลังตั้งแต่วันที่ 4 มกราคม วันผมออกรถที่ไพบูลย์ ชุมแพ ยังไม่ทันออกจากโชว์รูม เกียร์มีปัญหา เวลาเข้า D บางจังหวะ มีอาการกระตุกโยกแรงมาก เรียกช่างมาดูยอมรับลองคันอื่นไม่เป็น ขับกลับเมืองเลย เช้าต่้องตีเข้าไปเคลมไพบูลย์ขอนแก่นเกือบวัน ไม่หายช่างหมดปัญญาจะนัดเคลมใหม่ (เพื่อนที่ขอนแก่นแนะเป็นเขาคืนตั้งแต่วันออกรถ) เข้ากรุงเทพฯนึกขึ้นได้ผมมีรุ่นน้องที่เคยอยู่ค่ายเชพย้ายมาอยู่มิตซู คงระดับบริหาร ติดต่อ call center ขอสายรุ่นน้อง(โชคดียังอยู่) call center ถามจะร้องเรียนเรื่องอะไรค่ะ  ผมบอกผมไม่เจอหลายปีอยากจะเจอ  คุณ...ลาพักยาวค่ะ ไม่มีกำหนด ขอเบอร์มือถือไม่มี  แต่ก็ติดต่อเคลมให้ผมที่ มิตซู เลียบทางด่วนรามอินทรา บริการดีครับ  เอาไปลองใช้ดูก่อนไม่หาย ค่อยเข้ามาใหม่ค่ะ  ไม่หาย (รถผม 4x4 GT) ผมเอง โอ๊ยมึน  อาการเฟืองท้าย  พวงมาลัยหนักมาก ที่มีในกระทู้เพื่อนของเพื่อนสมาชิก ผมมีครบหมด   ผมเองที่โพ๊สกระทู้ พวงมาลัยล๊อคเวลาขับ  ภาวนาให้อุบัติเหตุนี้ไม่ได้เกิดจากสาเหตุพวงมาลัย ผมและเพื่อนสมาชิกทุกคนจะได้มีความสุขกับการขับน้องปา เพราะมันหมายถึงชีวิตเราและครอบครัวของเราทุกคน  ไม่อย่างนั้นเราต้องทนขับไปเสียวไป  และผมเองก็ไม่อยากเห็นเพื่อนสมาชิกที่กำลังจะเกิดขึ้นใหม่ต้องหายไปครับ ผมดูสถานะการณ์ แล้วไม่ทราบว่าทางครอบครัวผู้เสียชีวิตจะำดำเนินต่อไปอย่างไร ผมเองก็จะทำหน้าีที่ถ่ายทอดข้อมูลให้เพื่อนสามชิกรับทราบต่อไปอย่างเต็มที่ครับ  เพราะเราทุกคนหัวอกเดียวกันอยู่ในบ้านหลังเดียวกัน  ข้อมูลตอนต่อไปวันจันทร์ครับ  ขอบคุณครับ
ขอบคุณสำหรับความเสียสละและข้อมูลครับ
TTTui
Newbie
*

« ตอบ #148 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:06:29 am »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้ประสบอุบัติเหตุด้วยครับ

ดูจากภาพแล้ว ยังสรุปอะไรไม่ได้ครับ

รอติดตามผลพิสูจน์หลักฐานจากตำรวจ  สรุปว่าสาเหตุเกิดจากอะไรด้วยคนครับ

ถ้าเกิดจากพวงมาลัยล๊อค ก็ขอให้รีบแก้ไข ถึงจะเก็บค่าใช้จ่ายจากเจ้าของรถ ก็คงไม่มีใครว่าแน่นอนครับ

ส่วนตัวผมยังคิดว่า ปาเจโร่สปอร์ตเป็นรถที่ดี คุ้มค่ากับราคามาก เหมือนเดิม

ช่วงนี้คงต้องพึ่งคนขับอย่างเดียวแล้ว 

ขับรถอย่างมีสติ สังเกตุพวงมาลัย คงต้องมีอาการเตือนบ้างอย่างแน่นอน

และขับรถไม่ประมาทครับ
numheng3666
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #149 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:38:46 am »

ขอบคุณป๋าที่ให้ข้อมูลนะครับ ...
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19   ขึ้นบน
  พิมพ์