Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการน้องปา 2011 หน่อยครับ  (อ่าน 4472 ครั้ง)
JDchart
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:08:01 am »

รถมีอาการวูบ ดับไปเลย  ตอนวูบมีไฟ บอกระดับน้ำในไส้กรองซล่า,  ไฟเตือนแรงดันน้ำมันเครื่องยนต์,  ไฟรูปแบตตารี่  ขึ้นโชว์พร้อมกัน  ต้องรอสักพักถึงจะสตาร์ติด     และไฟต่าง ๆ  ก็หายไปเอง  ขับได้  ปกติ   เป็นมา 2 ครั้งแล้ว    รถวิ่งอยู่ที่  70 - 80      ป่าท่านใดเคยเจอหรือรู้ช่วยบอกทีครับ   ขอบคุณครับ  (ติดกล่อง +  คันเร่งไฟฟ้ามาครับ)   ตอนนี้ถอดกล่องออกแล้วไม่รู้มันเกี่ยวหรือเปล่า
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:59:53 pm »

ป๋าใส่กล่องยี่ห้อไหน รุ่นไหนมาครับ อาการเหมือนจูนหนักเลยครับ
ลองถอดกล่องหรือปิดกล่องแล้ววิ่งเดิมๆดูก่อนครับ

อีกกรณีนึงคือเป็นที่ไดชาร์ทครับ
เช่น ไดชาร์ทเสีย ขั้วสายไฟไม่แน่น สายพานไปที่ไดชาร์ทมีปัญหา
ตรงนี้ผมบอกไม่ถูก ให้ลองเข้าศูนย์ตรวจสอบดูครับ  Smiley
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:07:53 pm »

ป๋าใส่กล่องยี่ห้อไหน รุ่นไหนมาครับ อาการเหมือนจูนหนักเลยครับ
ลองถอดกล่องหรือปิดกล่องแล้ววิ่งเดิมๆดูก่อนครับ

อีกกรณีนึงคือเป็นที่ไดชาร์ทครับ
เช่น ไดชาร์ทเสีย ขั้วสายไฟไม่แน่น สายพานไปที่ไดชาร์ทมีปัญหา
ตรงนี้ผมบอกไม่ถูก ให้ลองเข้าศูนย์ตรวจสอบดูครับ  Smiley

มาเพิ่มเติมข้อมูลป๋าอ๊อด

อาการไดชาร์ทเสีย  มันจะไม่วูบ  แต่มันจะค่อยๆหมดแรงลง  ตามกำลังไฟของแบตเตอร์รี่ที่ยังพอมีอยู่  ถ้าถึงขั้นนี้  ไฟหน้าปัดจะหรี่ลงหมด

**วิธีทดสอบ  หากอยากรู้ว่าไดชาร์ทเสียไหม???    หลัง Start เครื่องตืดอยู่ปกติ  ให้ถอดขั้ว ลบ(-) ออก    ถ้าไม่ดับก็ไม่เสีย   ถ้ารถดับแบบนี้ไดชาร์ทเสียชัวร์ ครับ

แต่จากอาการที่ว่ามา  SCV ค้างก็มีอาการแบบนี้    ลองสังเกตุดูว่าเป็นจังหวะจะส่งคันเร่งหรือป่าวแล้ววูบ  เช่นจังหวะกำลังกดเร่งแซง  หรือเพิ่มความเร็ว
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 02:11:24 pm »

ดูแล้วไม่น่าเหมือนอาการscvติด เพราะตอนที่ไปล้างเครื่องช่างถอดscvมาล้างทำความสะอาด

แต่ตอนนั้นใส่ไม่ดีscvเลยติดซะอย่างนั้น(เวลาใส่อย่าฝืน..มันต้องลงไปเอง) อาการคือรถสตาร์ทติดแต่เหมือนไม่มีแรงแล้วจะค่อยๆดับลงไปเอง

ปั้มน้ำมัน(เรียกไม่ถูก..ที่อยู่ด้านขวาเหนือแบตเตอรี่)หลายครั้งก็ไม่หาย น้าโย้ง(เจ้าของอู่)บอกว่าน่าจะเป็นที่scv

พอแกะออกมาจริงๆมันคือscvมันติด แกะตั้งนานกว่าจะของตอนแรกนึกว่าจะต้องเปลี่ยนของใหม่ซะแล้ว

*** ผิดถูกยังไงไม่รู้นะครับ..เพียงแต่มาช่วยแชร์อาการที่เคยเจอมา ***
JDchart
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 02:38:45 pm »

ผมติดกล่อง  IFRIT  ครับ ตัวนี้เป็นตัวที่ 2  แล้ว ร่นเรียวต่อตรงคอนโซลหน้าซ้าย  ตัวแรกวิ่งได้ไม่กี่พันโล   เกิดอาการไฟ Engine  โชว์   เป็นช่วงขับอยู่บ้าง   ช่วง Start บางขึ้นเลย   ผมไม่รู้จะแก้ยังไงก็ถอดขั้วแบตออก    ช่างที่ทำให้ก็เลยเอาตัวใหม่มาเปลี่ยนให้ใหม่  แต่อาการกลับมาเป็นอาการวูบแทน    ช่างบอกว่าปรับไม่ได้มาก     ตอนนี้ติด Smart guage  มาเพื่อไว้ลบ Code   แต่ตอนนี้ขึ้น   U1102   ลบแล้วก็ขึ้นอีก   ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า     จริง ๆ แล้วผมอ่านข้อความของ ป๋า ๆ ทุกท่านมานานแล้วเหมือนกันสนุกและมีความรู้มากด้วย  ลืมบอกไปว่าพึ่งออกรถมาวิ่งได้ประมาณ 5000 โล   ไปติดกล่องตั้งแต่ 1000 โล  เพราะเห็นว่ารถมันอืดมากแต่พอติดกล่องแล้ววิ่งดีกว่าเดิมเยอะจึงอยากจะใส่ต่อไปด้วยครับ   ขอบคุณคำแนะนำของป๋าทุกท่านเลยครับ
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 03:19:37 pm »

ผมติดกล่อง  IFRIT  ครับ ตัวนี้เป็นตัวที่ 2  แล้ว ร่นเรียวต่อตรงคอนโซลหน้าซ้าย  ตัวแรกวิ่งได้ไม่กี่พันโล   เกิดอาการไฟ Engine  โชว์   เป็นช่วงขับอยู่บ้าง   ช่วง Start บางขึ้นเลย   ผมไม่รู้จะแก้ยังไงก็ถอดขั้วแบตออก    ช่างที่ทำให้ก็เลยเอาตัวใหม่มาเปลี่ยนให้ใหม่  แต่อาการกลับมาเป็นอาการวูบแทน    ช่างบอกว่าปรับไม่ได้มาก     ตอนนี้ติด Smart guage  มาเพื่อไว้ลบ Code   แต่ตอนนี้ขึ้น   U1102   ลบแล้วก็ขึ้นอีก   ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า     จริง ๆ แล้วผมอ่านข้อความของ ป๋า ๆ ทุกท่านมานานแล้วเหมือนกันสนุกและมีความรู้มากด้วย  ลืมบอกไปว่าพึ่งออกรถมาวิ่งได้ประมาณ 5000 โล   ไปติดกล่องตั้งแต่ 1000 โล  เพราะเห็นว่ารถมันอืดมากแต่พอติดกล่องแล้ววิ่งดีกว่าเดิมเยอะจึงอยากจะใส่ต่อไปด้วยครับ   ขอบคุณคำแนะนำของป๋าทุกท่านเลยครับ

U1102 ไม่เกี่ยวกับปัญหานี้ครับ เป็น code ที่ไม่ทำให้รถวูบ คือจะไม่ตัดเข้า safe mode
แต่เกี่ยวกับที่ว่ารถเราไม่มีระบบ ATSC ครับผม

ส่วนเรื่องปัญหา พอดีว่าเป็นกล่อง iFrit รุ่นกล่องมน ผมก็ไม่เคยลองใช้
แต่ผมได้แจ้งปัญหานี้ให้กับทาง IFrit ที่ผลิตกล่องโดยตรง ได้ทราบถึงปัญหาว่าจะเกี่ยวข้องกับตัวกล่องหรือไม่
รบกวนป๋า PM เบอร์โทรมาให้ผมเดี๋ยวผมจะให้ทาง iFrit ติดต่อกลับ หรือป๋าจะโทรไปโดยตรงที่ IFrit เลยก็ได้ครับ
จะได้ช่วยแก้ไขว่าเกิดจากปัญหาใดกันแน่

เบอร์ของ ปอนด์ iFrit  081-7979728
JDchart
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 03:31:36 pm »

U1102 ไม่เกี่ยวกับปัญหานี้ครับ เป็น code ที่ไม่ทำให้รถวูบ คือจะไม่ตัดเข้า safe mode
แต่เกี่ยวกับที่ว่ารถเราไม่มีระบบ ATSC ครับผม

ส่วนเรื่องปัญหา พอดีว่าเป็นกล่อง iFrit รุ่นกล่องมน ผมก็ไม่เคยลองใช้
แต่ผมได้แจ้งปัญหานี้ให้กับทาง IFrit ที่ผลิตกล่องโดยตรง ได้ทราบถึงปัญหาว่าจะเกี่ยวข้องกับตัวกล่องหรือไม่
รบกวนป๋า PM เบอร์โทรมาให้ผมเดี๋ยวผมจะให้ทาง iFrit ติดต่อกลับ หรือป๋าจะโทรไปโดยตรงที่ IFrit เลยก็ได้ครับ
จะได้ช่วยแก้ไขว่าเกิดจากปัญหาใดกันแน่

เบอร์ของ ปอนด์ iFrit  081-7979728

ขอบคุณป๋ามากเลยครับ  ปอนด์โทรหาแล้วครับได้เบอร์จากน้องที่ติดให้  ทันใจมากเลยบริการเป็นเยี่ยม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์