Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จองป้ายทะเบียนรถ ใครเจอเเบนี้บ้าง  (อ่าน 17772 ครั้ง)
BbEE9
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 03:11:54 pm »

ผมออกรถมา ต้นๆกุมภา 54 แล้วไปจองป้าย หมวด ญญ  เขียนจองไปหลายเบอร์ เลขที่จองก็เลขต้นๆ สรุปแล้ว 3เดือนถึงรู้ผล
พอเวลาเกือบ 3เดือนเต็ม มีคนโทรมาบอกว่าเป็นเจ้าหน้าที่...... และบอกว่าได้ป้าย หมวดอื่น แต่ตรงกับเลขทะเบียนที่ต้องการ
แล้วบอกให้ไปจดทะเบียนได้เลย พอบอกเชลล์ขายรถไป เค้าก็บอกว่าไม่ได้ๆ ก็เลยติดต่อไปสถานที่จอง เค้าก็บอกว่าไม่ได้สักหมายเลขเลย
เลย งง ว่าเดี๋ยวนี้มีแบบนี้ด้วยเหรอ ถึงปัจจุบัน ยังเป็นป้ายแดงอยุ่เลยครับ เสียดายมาก และผิดหวังอย่างแรงเลยครับ
มีใครเจอแบบนี้บ้างครับ อยากรู้
ardty
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 08:53:26 pm »

ฮือๆๆ  ของผมรอมาตั้งแต่เดือน มี.ค.54 จนถึงปัจจุบันยังไม่ได้รับการติดต่อเลยครับ

ปาดำ ย่านบางกะปิ
black paje
Sr. Member

like: 35

หจก.วิทูลเฟอร์นิเจอร์

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 10:44:54 pm »

ถ้าไปจองเองที่ขนส่งจะได้เลขที่จองเลยไม่ไช่เหรอ
แล้วนำใบจองเลขไปให้เซลล์นำไปให้ไฟแนนท์จดทะเบียนครับ
P_KOYO
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 01:33:22 am »

ผมไปจองที่ขนส่ง จนปานนี้ก็ 6 เดือนไปแล้วยังไม่มีโทรมาบอกเลย ถ้าเขาโทรมาก็บอกว่าไม่เอาแล้วป้ายจองนะ แต่คิดว่าเขาคงจะไม่โทรแน่ๆๆ
จนรอไม่ไหวเลยไปประมูลหมายเลขมา ใช้เวลาแค่ 15 วันก็ได้ป้ายแล้ว
โจ..คร้าบบ..^_^
Jr. Member
**

like: 6

ID 0308

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:19:44 am »

ใช้รถมาไม่เคยจองเลยครับ... Cheesy Cheesy

Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:59:49 am »

การขอทะเบียน  ไม่สามารถจองล่วงหน้าได้นิครับ

ผมก็ไปขอมา  ไม่เสีย คชจ. เลย   แต่มีเงื่อนไข  นิดหน่อย

1. สามารถโทรเช็คหมวดได้แบบวันต่อวัน
2. ห้ามทำหนังสือมอบอำนาจมาขอ
3. การขอต้องมาด้วยตนเอง  หรือลำดับที่ใกล้ชิดมาก 1 ลำดับเท่านั้น
4. เลขที่ขอได้  ต้องจดทะเบียนเป็นชื่อคนนั้นภายใน 60 วัน ( แต่ผมขอก่อนซื้อรถ  ผ่านไป 120 วันยังจดได้)
5. อย่าหลงเช่อหน้าม้า  ตอนเอาเอกสารใบคำขอมาขายด้านหน้าใบละ 150 บาท ( แจกให้หยิบฟรี เวลาประมาณ 8.15น.)
6. อยากได้เลขไหน  เตรียมไปสัก  10 เลข run เรียงกันไว้  เพราะเวลาไม่ได้เลขที่ต้องการ  หากนึกนานโดนไล่ไปต่อแถวใหม่
7. การมาขอเลขได้แบบ วันต่อวันเท่านั้น
8. เลขสวย  เลขหาบ โดนประมูลไปหมด
9. เลขพิเศษ  ขอสั่งซื้อได้จากพนักงานขนส่ง  ตามกฎระเบียบ (แต่ที่ดูไม่สวยเท่าไหร่)
10. วิธีการและเงื่อไข  ดูได้จาก web ของขนส่ง
11. จะเดินทางไปพรุ่งนี้  สามารถเช็คได้วันนี้ประมาณ 15.30 น  ว่าพรุ่งนี้หมวดอะไร (เขาจะสลับไปเรื่อย) ป้องกันการ ล๊อกหมวดและเลข
12. เดี๋ยวนี้ วิธีการโปร่งใส มากกว่าเดิม  ครับ
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 03:43:51 pm »

สามารถให้คนอื่นขอได้ครับและระบุหมวดล่วงหน้าได้

ตอนแรกจะเอา"ฎฎ" แต่ดันมีคนเอาเลขนี้ไปแล้วเลยไปหาตัวหนังสือที่ดูสวยเข้ากับ"ฎ"หน่อย เลยเอา"ฎถ"มา

แต่อันนั้นไม่รู้เป็นเพราะคนในทำให้หรือป่าว
poch
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 05:08:23 pm »

ผมออกรถมา ต้นๆกุมภา 54 แล้วไปจองป้าย หมวด ญญ  เขียนจองไปหลายเบอร์ เลขที่จองก็เลขต้นๆ สรุปแล้ว 3เดือนถึงรู้ผล
พอเวลาเกือบ 3เดือนเต็ม มีคนโทรมาบอกว่าเป็นเจ้าหน้าที่...... และบอกว่าได้ป้าย หมวดอื่น แต่ตรงกับเลขทะเบียนที่ต้องการ
แล้วบอกให้ไปจดทะเบียนได้เลย พอบอกเชลล์ขายรถไป เค้าก็บอกว่าไม่ได้ๆ ก็เลยติดต่อไปสถานที่จอง เค้าก็บอกว่าไม่ได้สักหมายเลขเลย
เลย งง ว่าเดี๋ยวนี้มีแบบนี้ด้วยเหรอ ถึงปัจจุบัน ยังเป็นป้ายแดงอยุ่เลยครับ เสียดายมาก และผิดหวังอย่างแรงเลยครับ
มีใครเจอแบบนี้บ้างครับ อยากรู้

ป๋าคงจองเอาเลขสวยแบบที่ไม่ได้มีประมูลแน่ๆ เช่นพวกเลข 3 หลัก แล้วหาบ ขอบอกครับว่ายากที่จะได้ ผมเองก็เคยไปมา(ตื่นแต่เช้า)
ก็งงที่ขนส่งเขาให้เข้าไปจองได้ เราก็ไปวันที่หมวดเลขนี้ออก พอยื่นจองไป ดันบอกว่ามันเป็นเลขที่ต้องเขียนจองล่วงหน้าแล้วจะโทรมาแจ้งภายใน 3 เดือน
แบบว่ามีจอง ซ้อนจองอีกทีนึง 555+ (มันก็จะเป็นแบบจองซ้อนไปเรื่อยๆไม่มีวันจบ แล้วก็ให้เขียนทิ้งไว้รอแจ้งกลับ) อาจจะได้เลขน่ะคับแต่ต้องรอ
จนหน่ายไปเองอ่ะ ความจริงไปตามวันที่หมวดเลขออกควรจะได้เลขเลย ยกเว้นมีคนที่มายื่นก่อนในวันเดียวกะเราเอาเลขไปก่อนเท่านั้นเอง ถ้าไม่ได้ก็มาใหม่ตามรอบเลขที่จะอยากได้เท่านั้นเอง ....นี่มีจองซ้อนจอง ..เซร็งเลยอุตส่าห์ตื่นแต่เช้ามืด
เป็นปลื้มครับ เป็นปลื้ม ID 368
Newbie
*

I LOVE PAJERO SPORT

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:20:31 pm »

ตอนนี้ผมจองรถแล้วครับ ทำสัญญากับธนาคารเรียบร้อยรับรถประมาณปลายเดือนกัยยายน และก็อยากได้ป้ายทะเบียนตามตัวอักษรและตัวเลขที่ตัวเองต้องการผมต้องทำอย่างไงบ้างต้องไปติดต่อขนส่งตอนไหนอะไรอย่างไร ครับช่วยแนะนำหน่อยสิครับจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลย ผมอยู่ที่โคราช

ก่อนที่จะไม่มีโลกใบนี้ เราทำอะไรให้โลกใบนี้บ้างหรือยัง
Gaojing
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:29:41 pm »

ใช้รถมาไม่เคยจองเลยครับ... Cheesy Cheesy
พวกเดียวกันเลย  Huh?

4ตีนยังรู้พลาด ปราชญ์ยังรู้พลั้ง แล้วจะเอาอารายกะไอ้Bฅนธรรมดาต๊อกต๋อย
mimzzz
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 09:52:24 am »

ผมไปจองมาเมื่อปีที่แล้วครับ

เขียนใบจองที่กรมการขนส่ง จตุจักร
ถ้าภายใน 1 เดือนไม่มีเจ้าหน้าที่ตอบกลับก็ให้ไปจองใหม่

ถ้ามีเลขเลยก็ไม่ต้องจองรับเลขไปให้เซลล์ได้เลย
ไม่เคยเจอแบบ จองที 3-4 เดือนเลยอ่ะครับ

ของผมไป 2-3 รอบแน่ะกว่าจะได้เลขอ่ะ -_-"
pajung
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:02:00 pm »

ตอบจากประสบการณ์ จองเดือนกันยายน 54 กทม
ผู้ซื้อรถต้องไปจองเอง หากไม่ใช่ผู้ซื้อรถไปจองเอง ต้องให้บุคคลที่ใช้นามสกุลเดียวกัน เช่น สามี/ภรรยา/ลูก/คุณพ่อ/คุณแม่
เอกสารใช้สำเนาบัตรประชาชนของผู้ซื้อ และ ผู้ไปจองตามที่ระบุข้างบน คนละ 1 ชุด
ไปรับเอกสารการจองเลข พอได้เลขที่ต้องการ (ควรเลือกไปซัก 5-6 เลข แต่ในเอกสารเลือกได้ถึง 10 เลข) นำไปให้ จนท เพื่อกดเบอร์คิวให้
พอถึงคิว ก็นำเอกสารที่เลือกเลขไว้พร้อมสำเนาบัตรประชาชน ไปยื่น จนท จะตรวจเลขให้ตามลำดับที่เราเลือก ถ้าตกลง ก็ให้เอกสารเป็นใบจองเล็กๆเหมือนเศษกระดาษใบปลิวรับสมัครงาน ให้เราไปยื่นที่โชว์รูม (รู้ผลเลยนะครับว่าได้เลขอะไร หมวดไหน)
เราต้องยื่นจดทะเบียนภายใน 30 วันนับการวันจอง มิฉนั้นการจองจะถูกยกเลิก
Bangbor999 ปาหวาน
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:43:47 pm »

รถผม คันแรก ษร xyyy รกเก๋ง แจ็ส รุ่นแรก การจองหมายเลขเมื่อสมัยก่อน(10ปีที่แล้ว) ไปจองที่ตึกอธิปบดี ตึก4มั้ง ชั้น3 จองกับเลขขาหน้าห้องโดยตรง
ต่อมาปี 50 จองกระบะ  xyyx รับบัตรคิว แล้วไปจองที่หน้าคอมกับเจ้าหน้าที่เลย
ปัจจุบันคนจองเยอะมากๆเลยต้องเข้าแถวรับบัตรคิวแล้วเขียนให้เจ้าหน้าที่จะเอากี่เบอร์ขอเผื่อไว้  
แล้วเจ้าหน้าที่จะติดต่อมา แต่ก็ใช้เวลานานมาก แต่ก็ไม่เกิน1เดือนนะครับ
ผมว่า จขกท  ต้องติดต่อเจ้าหน้าที่แล้วละครับ

ส่วนสมาชิกใหม่ น้องปา ก็กะว่าจะเอาเลขสวยๆให้น้องใหม่เหมือนกัน
ครั้งนี้น่าจะประมูล ญณ XYYX กทม   สถิติ ที่ประมูลมา อยู่ที่ประมาณ 65 K
ได้ความคืบหน้าอย่างไง รายงานอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 12:47:30 pm โดย Bangbor999 » บันทึกการเข้า
poparochy
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:24:21 pm »

ถามหน่อยครับ แล้วน้องปาจัดเป็นรถกระบะใช่ไหมครับในแบบคำขอจดทะเบียน Satu

LANFERNS โลกของคนรักเฟิน ณ ไม้งามโคกกรวด
pajung
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:45:28 pm »

ถามหน่อยครับ แล้วน้องปาจัดเป็นรถกระบะใช่ไหมครับในแบบคำขอจดทะเบียน Satu
รถเก๋งครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์