Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อ20 กับอาการสั่น  (อ่าน 9064 ครั้ง)
PingZ
Newbie
*

like: 6

No.1100

« เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:37:44 pm »

เริ่มจากไปใส่ล้อขอบ20 มาครับ แต่วันนั้นที่ร้าน hub ring หมด เพราะมีมิตซู มาเปลี่ยนพร้อมกัน 4คัน ป้ายแดงหมด ยังกะนัดกันมา    ผมคันสุดท้าย มันเลยหมด โอเคไม่เป็นไร ให้กลับไปใส่อีกที

อาการก่อนใส่  รู้สึกได้ว่าพวงมาลัยสั่นตั้งแต่ 80-120 ครับ  (เส้นกาญจนาภิเษก) ก็พอทนขับๆ

แล้ววันนี้ ได้กลับไปใส่hub ring มาแล้วครับ  ประเด็นอยู่ตรงนี้ครับ คือยืนเฝ้าตั้งแต่ถอดล้อ แต่อันที่มีดันใส่ไม่ได้อีก ร้านเลยบอกรอ20นาทีนะครับ เดี๋ยวให้ลูกน้องวิ่งเอามาให้จากอีกสาขา

เลยเข้าไปนั่งรอในห้องรับรอง  แต่พอ20นาทีถัดมา เดินออกมาดู ใส่ล้อเรียบร้อยแล้ว   โอ๊ยมึน ถามช่าง บอกเรียบร้อยครับ เสร็จแล้ว

เลยไม่รู้เลยว่าใส่จริงมั้ย ??  โอเคไม่เป็นไร

ขากลับ เส้นเดิมครับ  แต่สุดท้ายสั่นเหมือนเดิมแต่เหมือนเบาๆลง แต่จะเป็นช่วง100+ขึ้นไป

ขอถามครับ
1.มีวิธีเชคมั้ยครับ ว่าร้านได้ใส่ให้จริง นอกจากถอดดูอย่างเดียว
2.อาการที่ว่าสั่นคือ วิ่งพอได้ความเร็วแล้วปล่อยมือครับ พวงมาลัยสั่นๆแบบว่ามองเห็นเลย  ถ้าจับพวงมาลัยแน่นๆ ก็จะสะท้านถึงมือรู้สึกได้ รับรู้ถึงสภาพถนนได้เลย (ความเร็ว100+ถนนคอนกรีตสภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่) ปกติมั้ย
3.พวงมาลัยกินซ้ายครับ คือเพิ่งสังเกตุหลังเปลี่ยนล้อ    เลยจำไม่ได้ว่าปกติมันต้องกินซ้ายแบบนี้มั้ย คือวิ่งทางตรงๆต้องคอยประคองพวงมาลัย ไปทางขวา คือสังเกตุจากก้านพวงมาลัยเห็นเลย วิ่งทางตรงๆจะเอียงขวานิดๆ มันปกติมั้ยครับ
4.อาการที่ว่าพวงมาลัยสั่น ปกติมันต้องแบบนี้ หรือว่า ประมาณไหนครับ ทุกทีขับแต่รถเก่าๆเดิมๆ เลยไม่รู้ว่ารถเปลี่ยนล้อที่ว่าสั่นนี้เป็นเช่นนี้รึป่าว

แถมอีกนิดครับ ล้อขอบ20 นิยมหน้ากว้างกันเท่าไหร่ครับ
ชี้แนะทีนะครับ ป๊าๆทุกท่าน   สาธุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2012, 10:50:35 pm โดย PingZ » บันทึกการเข้า
noi2010
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:51:00 pm »

อาการเดียวกันครับ...ใส่ขอบ 20 + Hub ring แล้วล้อสั่น....

ไม่ทราบว่าตอนใส่แม็กซ์ร้านได้ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อให้มั๊ย ครับ....ของผมไปตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ อาการก็หาย ครับ
TON_2335
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:52:12 pm »

ใส่ที่ร้านไหนมาครับ ปกติใส่แม็ก20 เค้าจะต้องใส่ hub ring  มาครับ หลังจากใส่แล้วมีการตั้งศูนย์ถ่วงล้อไหม  ปกติร้านจะถ่วงล้อก่อน แล้วเอามาใส่ แต่ถ้าสั่นช่วง
ตั้งแต่ 80-120 ครับ  ผมว่าน่าจะเข้าไปถ่วงแบบประชิดนะครับ น่าจะช่วยได้เยอะเลย  ส่วนเรื่องกินซ้าย น่าจะต้องเข้าเครื่องตั้งศูนย์ครับ แต่ปกติรถใหม่ถ้าไม่ถอดโช็ค
กับสปริง ก็ไม่จำเป็นต้องตั้งครับ (ถามช่างมาครับ) แต่ผมคิดว่าควรตั้งครับ ลองกลับไปตั้งศูนย์ใหม่ครับ

ชายคนหนึ่ง ขี่ควาย หมายที่หนึ่ง       ขี่ไปครึ่ง ลืมที่หมาย จะไปไหน
เดินเวียนวน ไร้ปลายทาง ที่จะไป      หมดอาลัย ต้องทนอยู่ คู่กับควาย
PingZ
Newbie
*

No.1100

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 10:56:12 pm »

ใส่ที่ร้านไหนมาครับ ปกติใส่แม็ก20 เค้าจะต้องใส่ hub ring  มาครับ หลังจากใส่แล้วมีการตั้งศูนย์ถ่วงล้อไหม  ปกติร้านจะถ่วงล้อก่อน แล้วเอามาใส่ แต่ถ้าสั่นช่วง
ตั้งแต่ 80-120 ครับ  ผมว่าน่าจะเข้าไปถ่วงแบบประชิดนะครับ น่าจะช่วยได้เยอะเลย  ส่วนเรื่องกินซ้าย น่าจะต้องเข้าเครื่องตั้งศูนย์ครับ แต่ปกติรถใหม่ถ้าไม่ถอดโช็ค
กับสปริง ก็ไม่จำเป็นต้องตั้งครับ (ถามช่างมาครับ) แต่ผมคิดว่าควรตั้งครับ ลองกลับไปตั้งศูนย์ใหม่ครับ
อาการเดียวกันครับ...ใส่ขอบ 20 + Hub ring แล้วล้อสั่น....

ไม่ทราบว่าตอนใส่แม็กซ์ร้านได้ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อให้มั๊ย ครับ....ของผมไปตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ อาการก็หาย ครับ

ถ่วงล้อครับ แต่ไม่ได้ตั้งศูนย์ครับ
TON_2335
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:03:11 pm »

ใส่ที่ร้านไหนมาครับ ปกติใส่แม็ก20 เค้าจะต้องใส่ hub ring  มาครับ หลังจากใส่แล้วมีการตั้งศูนย์ถ่วงล้อไหม  ปกติร้านจะถ่วงล้อก่อน แล้วเอามาใส่ แต่ถ้าสั่นช่วง
ตั้งแต่ 80-120 ครับ  ผมว่าน่าจะเข้าไปถ่วงแบบประชิดนะครับ น่าจะช่วยได้เยอะเลย  ส่วนเรื่องกินซ้าย น่าจะต้องเข้าเครื่องตั้งศูนย์ครับ แต่ปกติรถใหม่ถ้าไม่ถอดโช็ค

ถ่วงล้อครับ แต่ไม่ได้ตั้งศูนย์ครับ
ร้าแถวไหนครับ  ผมอยู่แถวเอกชัยเผื่อแนะนำได้ อย่างไงต้องเริ่มจากอาการสั่นให้หายก่อนครับ และค่อยแก้ที่กินซ้ายครับ

ชายคนหนึ่ง ขี่ควาย หมายที่หนึ่ง       ขี่ไปครึ่ง ลืมที่หมาย จะไปไหน
เดินเวียนวน ไร้ปลายทาง ที่จะไป      หมดอาลัย ต้องทนอยู่ คู่กับควาย
PingZ
Newbie
*

No.1100

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:17:10 pm »

ใส่ที่ร้านไหนมาครับ ปกติใส่แม็ก20 เค้าจะต้องใส่ hub ring  มาครับ หลังจากใส่แล้วมีการตั้งศูนย์ถ่วงล้อไหม  ปกติร้านจะถ่วงล้อก่อน แล้วเอามาใส่ แต่ถ้าสั่นช่วง
ตั้งแต่ 80-120 ครับ  ผมว่าน่าจะเข้าไปถ่วงแบบประชิดนะครับ น่าจะช่วยได้เยอะเลย  ส่วนเรื่องกินซ้าย น่าจะต้องเข้าเครื่องตั้งศูนย์ครับ แต่ปกติรถใหม่ถ้าไม่ถอดโช็ค

ร้าแถวไหนครับ  ผมอยู่แถวเอกชัยเผื่อแนะนำได้ อย่างไงต้องเริ่มจากอาการสั่นให้หายก่อนครับ และค่อยแก้ที่กินซ้ายครับ
ร้านอยู่ก่อนถึงวัดไร่ขิงอ่ะครับ ยูเทิร์น เลยวัดไร่ขิงมาซ้ายมือเจอเลยครับ ผมอยู่แถวรังสิตอ่ะครับ แต่วิ่งไปธุระแถวนครปฐมบ่อยๆครับ เหตุผลไม่ได้ตั้งใจไปเปลี่ยนร้านนี้นะครับ บังเอิญแวะถามเทินล้อเดิมได้เยอะดีเลยตัดสินใจเปลี่ยนครับ

หรือป๋าท่านใดมีร้านแก้ดีๆแถวรังสิตแนะนำมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 12:04:28 am โดย PingZ » บันทึกการเข้า
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:48:32 am »

สู้ๆครับ เดี๋ยวก็หาย ผมก็ใส่20อยู่ครับไม่มีปัญหาอะไรครับ.... Cheesy Cheesy Cheesy
srnw7
Full Member

like: 68

Life Is A Journey: ID No. 1166 ปาหนองคาย-ราชบุรี

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:21:59 am »

ตังศูนย์+ถ่วงล้อใหม่ น่าจะหายจ้า (ถ้าใส่ hub ring แล้วเด้อ)
rojbinn
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 12:16:21 pm »

ขอให้พิจารณาสภาพถนนเป็นอันดับต้นๆก่อน
PingZ
Newbie
*

No.1100

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 12:20:52 pm »

สู้ๆครับ เดี๋ยวก็หาย ผมก็ใส่20อยู่ครับไม่มีปัญหาอะไรครับ.... Cheesy Cheesy Cheesy
สาธุ Cheesy
ตังศูนย์+ถ่วงล้อใหม่ น่าจะหายจ้า (ถ้าใส่ hub ring แล้วเด้อ)

จะลองดูครับ  พอมีร้านแนะนำทำดีๆมั้ยครับ

ขอให้พิจารณาสภาพถนนเป็นอันดับต้นๆก่อน

ครับ  นี่คือสิ่งที่อยากลองอีกทีดูเหมือนกันครับ ว่าจะไปหาทางลองๆดูก่อน  เพราะเมื่อวานที่มาถอนคอนกรีตมีรอยต่อสภาพไม่ค่อยดีด้วยครับ
srnw7
Full Member

like: 68

Life Is A Journey: ID No. 1166 ปาหนองคาย-ราชบุรี

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 02:39:48 pm »

ร้านพี่เอ (ปิงปิง) ท็อปพาวเวอร์เซอร์วิส หนองมน ชลบุรี ครับ ผม set โช๊คกะสปริง ที่นั่น น่ะครับ มี PJS จากหลายจังหวัด ไปใช้บริการครับ
gooru
Newbie
*

like: 1

น้องแชมป์ 081-4823456

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 05:48:50 pm »

อาการแบบนี้ สามารถแก้ได้ครับ
PingZ
Newbie
*

No.1100

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 06:40:27 pm »

ไปลองบนทางด่วนมา ถนนดีกว่าเมื่อวาน  แต่ยังสั่นมากที่120ครับ

เลยเลยไปแก้มาครับ ขอบคุณป๋าชาติ(liverpool(ชาติ)No.148) มากครับ ที่แนะนำร้านให้  ถ่วงจี้ 2 ล้อหน้ามาครับ  

กลับไปลองทางด่วนเดิม   นิ่งขึ้นเยอะครับ ดีกว่าเก่ามาก   ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

ขอบคุณคำแนะนำจากทุกท่านด้วยยนะครับ       สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 06:47:32 pm โดย PingZ » บันทึกการเข้า
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 06:47:06 pm »

like like like like like red heart red heart red heart red heart red heart good good good good good
puengnoi (นัน)
Hero Member

like: 86

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 07:30:39 pm »

ไปลองบนทางด่วนมา ถนนดีกว่าเมื่อวาน  แต่ยังสั่นมากที่120ครับ

เลยเลยไปแก้มาครับ ขอบคุณป๋าชาติ(liverpool(ชาติ)No.148) มากครับ ที่แนะนำร้านให้  ถ่วงจี้ 2 ล้อหน้ามาครับ  

กลับไปลองทางด่วนเดิม   นิ่งขึ้นเยอะครับ ดีกว่าเก่ามาก   ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

ขอบคุณคำแนะนำจากทุกท่านด้วยยนะครับ       สาธุ
ทำร้านไหนเหรอครับป๋า เผื่อมีปัญหาจะได้แวะถูก ตอนนี้วิ่งความเร็วเกิน 120 มีสั่นบ้างแต่ไม่มาก แต่ต่อไปไม่แน่

IMG]http://i1082.photobucket.com/albums/j379/moyamedia/aaa.jpg[/img]
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์