Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังกึกๆ ตอนเบรค เป็นปกติหรือเปล่า  (อ่าน 6339 ครั้ง)
itshop
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 02:29:28 pm »

ตอนขับลงเนินหรือขับช้าๆ พอแตะเบรกหยุด รู้สึกมีเสียงดังกึกๆ ตลอด เป็นปกติหรือเปล่าครับ หรือพอจะมีวิธีแก้ไขบ้างไหมครับ ไม่ชอบเสียงแบบนั้นเลย  รถผมปาเบนซิน 2012 ครับ
ChaiwatHD
อยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอ เพื่อความสุข ของชีวิต ชาติหนึ่ง
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 03:15:23 pm »

ของผม ก็เป็นเหมือนกันครับ อาการ คือ ถ้าจอดไว้นานๆ แล้วไม่ได้วิ่ง
พอเวลา เรา ออกตัว ปล่อยเบรคจะมีเสียงดังกึกๆ  ใต้ท้องรถ  กะว่าถ้าครบ 5,000 กม. จะเอารถเข้าเช็คศูนย์ อีกครั้ง
 รถผม 2.5 GT ครับ 
  ถ้าได้ รายละเอียดอย่างไรแล้ว จะมาแจ้งให้ทราบ อีกครั้งครับ

ChaiwatHD
 Pajero Nongkhai-Thailand
nortirut
Jr. Member
**

like: 14

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 03:29:28 pm »

ป๋าแตะเบรคแบบเบาๆ  ชลอให้ช้าๆรึเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็อาจจะเป็นที่ผ้าเบรคยังจับจานเบรคไม่สนิทครับ เลยมีเสียงดัง กึดๆๆๆๆ พอกดเบรคแรงขึ้นก็จะหายรึเปล่าครับ
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 07:43:55 pm »

ไม่รู้อะครับ  ไม่เคยดัง  เคยแต่คันเก่าดังเวลาเบรคใกล้หมด  มันจะมีเหล็กบาง ๆ มาโดนจานเบรค  ดังจี๊ด ๆๆๆๆ  เบา ๆ เวลาเหยียบ  555
Hommy
( ตุ่ย )
Jr. Member
**

like: 22

~ Long Live The King ~

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:06:32 pm »

ผมปา2.4 ไม่เห็นเป็นนะครับ...
เสียงมาจากล้อเหรอครับ...แล้วรู้สึกมาถึงแป้นเบรคหรือป่าวครับ...
ผมว่าป๋าเอาเข้าศูนย์เช็คดีกว่าครับ..เรื่องเบรคอย่านอนใจครับ..

Pajerosport-thailand No.0646
ปา น้ำตาล 2.4 GLS + AC STAG-4 ECO
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 08:46:36 pm »

ของผมก็เป็นตอนที่จอดนานๆอะครับ....
ChaiwatHD
อยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอ เพื่อความสุข ของชีวิต ชาติหนึ่ง
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 07:42:16 am »

ป๋าแตะเบรคแบบเบาๆ  ชลอให้ช้าๆรึเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็อาจจะเป็นที่ผ้าเบรคยังจับจานเบรคไม่สนิทครับ เลยมีเสียงดัง กึดๆๆๆๆ พอกดเบรคแรงขึ้นก็จะหายรึเปล่าครับ

อาการที่่ ป๋า พูดมา ถูกหมดครับ
 คือ เวลาเรา แตะเบรคเบาๆ ตอนออกตัว หรือว่า ตอนที่เรากำลังจะหยุดรถ แล้วปล่อยเบรคเบาๆ  จะมีเสียงดัง กึดๆๆๆ    ถ้าอาการนี้ เป็นที่เบรค เราจะเข้าศุนย์ หรือว่า
ใช้ไปนาน ๆ แล้วมันจะหาย ครับ  หรือจะเข้าเช็คศูนย์ ดีครับ

ChaiwatHD
 Pajero Nongkhai-Thailand
nortirut
Jr. Member
**

like: 14

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 09:27:25 am »

อาการที่่ ป๋า พูดมา ถูกหมดครับ
 คือ เวลาเรา แตะเบรคเบาๆ ตอนออกตัว หรือว่า ตอนที่เรากำลังจะหยุดรถ แล้วปล่อยเบรคเบาๆ  จะมีเสียงดัง กึดๆๆๆ    ถ้าอาการนี้ เป็นที่เบรค เราจะเข้าศุนย์ หรือว่า
ใช้ไปนาน ๆ แล้วมันจะหาย ครับ  หรือจะเข้าเช็คศูนย์ ดีครับ

ผมว่าเป็นปกตินะครับ  แต่เสียงจะมาจากผ้ามันจับกับจานเบรคยังไม่สนิท  น่าจะเกี่ยวกับผ้าเบรค ถ้าอยากให้ดีขึ้นก็ลองเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ให้เปลี่ยนยี่ห้อที่ดีขึ้นนะครับ (จะได้เบรคดีขึ้นอย่างปลอดภัยกว่า)อย่าไปเปลี่ยนเป็นแบบเดิม
ส่วนมากจะเป็นตอนที่ผ้ายังเย็นอยู่ (อันนี้คิดเองครับ)555
เอ๊!!! ใช้รถมานานรึยังครับ  บางทีอาจจะเป็นที่จานใช้มานานจนมันวาว  อาจจะลื่นแล้วก็ได้ ถ้าไงก็ลองเจียรจานแบบผิวจานนะครับ  แบบไม่เจียรเข้าเนื้ออ่ะ  อาจจะช่วยได้(อันนี้ก็คิดเองครับ)
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 10:43:58 am »

ข้อ ง.ถืกทุกข้อ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์