Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเครื่องยนต์โชว์ขณะขับ รถเร่งเครื่องไม่ได้  (อ่าน 5162 ครั้ง)
Lek Pattrayu
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 12:06:05 pm »

ไม่ทราบใครเคยมีปัญหาเวลาขับๆอยู่ เครื่องวูบลง ไฟเครื่องยนต์โชว์ เร่งเครื่องต่อไม่ได้
ก้อแก้ไขด้วยเอารถจอดข้างทาง ดับเครื่องสตาร์ทใหม่ แต่ไฟเครื่องยนต์ก้อยังติดอยู่ แต่สามารถขับเร่งเครื่องได้ตามปกติ
พอเอารถเข้าศูนย์ ทางศูนย์ก้อแค่ลบข้อมูลไฟโชว์ออกให้ แล้วแจ้งว่าเครื่องยนต์ปกติดี เป็นแบบนี้เกือบ 10 ครั้งแล้วค่ะ
เข้ามาหลายศูนย์ค่ะ ครั้งล่าสุดที่เป็นเอาเข้าศูนย์ที่ กทม. ช่างแจ้งว่าน่าจะเป็นที่ตัวเทอร์โบชาร์จ ต้องเปลี่ยน ราคาประมาณ 40,000 บาท
กลับมาปรึกษากับที่บ้านและเพื่อนที่พอรู้เรื่องเครื่องยนต์ บอกว่าไม่น่าเป็นที่ตัวเทอร์โบ กังวลมากเวลาขับรถ ท่านไหนเคยมีอาการแบบนี้บ้างคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
อุดร
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 01:58:22 pm »

ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆ กัน ครับ คือ เครื่องวูป ไฟเครื่องโชว์ เร่งไม่ขึ้นเกียร์จะค้างที่เกียร์3   จากการกด+- ดุครับ (รถเกียร์ออไต้) เวลาเปลี่ยนเกียร์จากเดินหน้า มาถอยหลัง จะกระตุก และสั่นแรงมาก ไม่รู้ อาการเหมือนกัน หรือ ป่าวครับ

ขอให้ใจสุข ทุกข์ก็ไม่มีแล้ว
sexercise
ปล่อยวาง........
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:11:46 pm »

น่าจะเป็นที่scv valve มากกว่านะครับ ลองเปลี่ยนตัวนี้ก่อน กรองดีเซลอีกตัว

##วงการนี้นี่เดินมาก่อน บอกตรงๆ ถ้าไม่แน่จริงอยู่ไม่ได้ หมู่เชียร รถถังบอกไว้##
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:27:27 pm »

ขอบคุณนะคะ
อุดร
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:35:31 pm »

ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆ กัน ครับ คือ เครื่องวูป ไฟเครื่องโชว์ เร่งไม่ขึ้นเกียร์จะค้างที่เกียร์3   จากการกด+- ดุครับ (รถเกียร์ออไต้) เวลาเปลี่ยนเกียร์จากเดินหน้า มาถอยหลัง จะกระตุก และสั่นแรงมาก ไม่รู้ อาการเหมือนกัน หรือ ป่าวครับ
มาต่อครับเมื่อกี้ไปธุระ เลยยังไม่ได้พิมพ์รายละเอียด ครั้งแรกที่เป็นช่างเราเอาเข้าคอมแล้วก็ลบการเตื่อนออก เพราะมันหายเอง คือจอด สักพักมัน ก็จะเป็นปกติ
ครั้งที่2 ก็หายเอง  สุดท้ายไม่มีอะไรเสีย แต่ช่างที่ศูนย์ก็พยายามหาหาเหตุ จนรู้ว่า เป็นเพราะ ผมไปติดต้ัง Turbo timer  มา แล้วช่างถอดสายไฟออก แล้วเสียคืนไม่แน่น พอรถวิ่งไปนานๆ มันสั้นสะเทือน แล้วก็คลายออก  แค่กดตัวนั้นเข้าแน่น ก็หายครับ  เป็นเมื่อ ต้นเดือน มกรา หลังจากนั้น ก็ยังไม่มีอาการอีกนะครับ คงแก้ถูกที่

seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:38:22 pm »

ได้ถามเค้าใหมครับ
ว่าโค๊ด
Pxxxx
เท่าไร
ต้นเหตุคืออะไรครับ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:44:57 pm »

ได้ถามเค้าใหมครับ
ว่าโค๊ด
Pxxxx
เท่าไร
ต้นเหตุคืออะไรครับ

เรื่องโค้ดนี่ไม่ได้ถามนะคะ ช่างเองก้อยังหาต้นเหตุไม่ได้ เพียงแต่แนะนำว่าน่าจะเป็นที่เทอร์โบ
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:49:13 pm »

มาต่อครับเมื่อกี้ไปธุระ เลยยังไม่ได้พิมพ์รายละเอียด ครั้งแรกที่เป็นช่างเราเอาเข้าคอมแล้วก็ลบการเตื่อนออก เพราะมันหายเอง คือจอด สักพักมัน ก็จะเป็นปกติ
ครั้งที่2 ก็หายเอง  สุดท้ายไม่มีอะไรเสีย แต่ช่างที่ศูนย์ก็พยายามหาหาเหตุ จนรู้ว่า เป็นเพราะ ผมไปติดต้ัง Turbo timer  มา แล้วช่างถอดสายไฟออก แล้วเสียคืนไม่แน่น พอรถวิ่งไปนานๆ มันสั้นสะเทือน แล้วก็คลายออก  แค่กดตัวนั้นเข้าแน่น ก็หายครับ  เป็นเมื่อ ต้นเดือน มกรา หลังจากนั้น ก็ยังไม่มีอาการอีกนะครับ คงแก้ถูกที่

รถเล็กจะวูบตอนขับๆอยู่ ไฟโชว์ แต่ไม่มีอาการกระตุกหรือสั่นนะคะ
อุดร
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:52:49 pm »

ได้ติดตี้ง เทอร์โบ ทามเมอร์ เหมือนผมไหมครับ

Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 03:12:23 pm »

ได้ติดตี้ง เทอร์โบ ทามเมอร์ เหมือนผมไหมครับ

ไม่ได้ติดค่ะ ตั้งแต่ออกรถมา ไม่ได้ติดอะไรเพิ่มใช้งานปกติ ถึงเวลาก้อเข้าศูนย์ กะว่าวันจันทร์จะลองเอาไปเข้าศูนย์ที่จันท์ให้ช่างเค้าดูอีกที (อยู่จันท์น่ะค่ะ) แต่ครั้งที่แล้วที่วูบ ไปวูบที่ กทม. เลยเอาเข้าที่นั่นดู อาจจะช่วยให้เค้าเช็คเทอร์โบ กับ  SCV Valve แบบที่คุณเอกแนะนำด้วย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์