Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY วิธีเดินสายสัญญาณวิทยุสื่อสาร  (อ่าน 14190 ครั้ง)
lek.sri No. 0979
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:52:59 pm »

ตามที่ป๋าว่ามาเลยครับ...ถ้าให้ดีต้องขอให้ถูกต้อง

แต่ของผมรถยังติดไฟแนนซ์เลยยังขอลำบาก
ถ้าให้สังเกตุผมยังไม่ได้เสียบเสานอกครับ ใช้เสาสไลด์เสียบใว้ 
ถ้าไม่ได้ว่าตั้งใจใช้จริงๆ
(มันเป็นข้ออ้างครับ แต่ถ้าโอนเมื่อใหร่ขอแน่ๆครับ เพราะเครื่องก็ขอแล้ว ที่บ้านก็ขอตั้งเสาแล้ว เหลือแต่ในรถนี่หละครับ  )

[/quote]

รถผมก็ติดไฟแนนซ์ ขอได้ครับไม่มีปัญหา เอาสำเนาทะเบียนรถไปขอเองได้เลยไม่ต้องขออนุญาติไฟแนนซ์
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 01:16:26 pm »

ตามที่ป๋าว่ามาเลยครับ...ถ้าให้ดีต้องขอให้ถูกต้อง

แต่ของผมรถยังติดไฟแนนซ์เลยยังขอลำบาก
ถ้าให้สังเกตุผมยังไม่ได้เสียบเสานอกครับ ใช้เสาสไลด์เสียบใว้ 
ถ้าไม่ได้ว่าตั้งใจใช้จริงๆ
(มันเป็นข้ออ้างครับ แต่ถ้าโอนเมื่อใหร่ขอแน่ๆครับ เพราะเครื่องก็ขอแล้ว ที่บ้านก็ขอตั้งเสาแล้ว เหลือแต่ในรถนี่หละครับ  )

รถผมก็ติดไฟแนนซ์ ขอได้ครับไม่มีปัญหา เอาสำเนาทะเบียนรถไปขอเองได้เลยไม่ต้องขออนุญาติไฟแนนซ์
[/quote]
  อ่าว..ผมนึกว่าต้องให้ไฟแนนซ์ยินยอมซะก่อนเหมือนตอนขอติดแก๊สซะอีกครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับผม  สาธุ สาธุ สาธุ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
jes2007
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 06:50:32 pm »

ของผมออกทางไฟท้ายรถ แล้วทำแป้นยึดขาสายอากาศ เวลาเปิดฝาท้ายเสาจะอยู่ที่เดิม สายก็เดิน ข้างล่างตรงแนวประตูดึงออกมาก็ร้อยสายได้เลย ผมลงใว้ในกระทู้ใว้แล้ว แต่ไม่มีไครถามเลยไม่ได้ถ่ายใว้ให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2012, 10:04:00 pm โดย jes2007 » บันทึกการเข้า
sdps
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:08:33 pm »

ของผมติดตั้งเสาไว้ที่ประตูหลังขวาฝั่งคนขับ
เดินสายเลาะคู่ไปกับสายไฟเบรค

ขอบคุณครับ เดี๋ยวเอาไปประกอบความคิด DIY อีกที แสดงว่าของป๋าสายลอดกลับเข้ามาทางห้องเครื่องอย่างงั้นหรือเปล่าครับ  ของผมคงต้องเอาง่ายๆ หน่อย ว่าจะเข้าทางขอบปรตูหลังเลยครับ  โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

เริ่มต้นที่ช่องเก็บแม่แรงนะครับ สอดสายย้อนขึ้นไปบนหลังคาออกฝาประตูหลัง แล้วสอดเข้าไปทางเดินสายไฟที่เป็นท่อยาง ระหว่างฝาประตูหลังกับตัวรถ( งงมั๊ย .. เสียดายไม่มีภาพให้ดู  ) แล้วไปหาเสาที่ติดตั้งไวที่ฝาประตูหลังด้านขวาหลังจากนั้นก็ย้ำหัวสายอากาศเป็นใช้ได้  ส่วนอีกด้านก็สอดกลับไปหน้ารถ ผ่านทางพื้นฝั่งเดียวกันไปออกที่ด้านหน้าฝั่งคนนั่ง พอดีว่าผมติดตั้งตัวเครื่องไว้ที่ ใต้ console ด้านนี้โดยทำฐานยึดไว้ ส่วนสายไฟพ่วงแบตฯ  ก็เดินมาจากแบตฯ ในห้องเครื่องสอดผ่านมาตามสายไฟของรถที่เค้ามีอยู่ก่อนแล้ว  ขณะเดินสายควรจะเปิดแผ่นครอบพลาสติกในรถออกหน่อยเพื่อที่จะสอดสายอากาศได้สะดวกขึ้น ลองนึกภาพดูนะ ไม่ยากเท่าไหร่

สาธุ สาธุ ขอบคุณณป๋ามาก ๆๆ ครับ พอได้ไอเดียคร่าว ๆ แล้ว  แต่กำลังนึกวิธืร้อยสายเข้าช่องเก็บเครื่องมือแล้วไปออกตรงท่อยาง ว่าจะร้อยด้วยวิธียังไง  เพราะผมซื้อเป็นสายสำเร็จมาเลยครับ  แต่พอได้  ยังไงก็ขอบคุณป๋า มาก ๆๆ ครับ สาธุ สาธุ
sdps
Jr. Member
**

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:10:49 pm »

ของผมเดินแบบธรรมชาติเลยคับ  เดนสายมาจากด้านหลัง 2 เส้น  เป็น ว.ดำ  ทั้งคู่
ส่วนอีก 1 ต้นหลังคาด้านหน้าเป็น cb ก็เอาสายมาเข้าประตูหน้าปกติครับ
รวมแล้ว 3 เสา 3 ควมถี่เดินสายยัดใว้ใต้พรมที่พื้นเท่านั้นคับท่าน

ครับป๋า อยากเห็นตรงสายเข้าด้านในด้านหลังครับ ว่าจะมุดเข้าไปช้างในน้องปายังไงครับ รบกวนป๋าชี้แนะหน่อยครับ รบกวนป๋าพอมีรูปบ้างไม๊ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ สาธุ

แนวทางการเดินสายคล้ายท่าน seto ละคับ
การตั้งเสาที่ทำไห้การรับสัณญานมีคุณภาพที่ดีคือยอดเสาควนอยู่เหนือตำแหน่งหลังคา 
เพื่อจะใด้ไม่มีอะไรมาบดบังคลื่นสัณญาน กรณีที่ต้องเข้าใต้อาคารแนะนำเป็นแบบพัลงใด้  หรือติดยึดกับฝาท้ายหลังทีเดียวเลย จะสะดวกกว่า
ปัจจุบันมีเสาสั้นขนาด 1 คืบแล้วเป็นเสารับสัณญานที่สั้น กระทัดรัด แต่คุณภาพในภาครับ ส่ง ก็ยังสู้ไม่ใด้เมื่อเทียบกับเสา cb 2

สุดท้ายจะติดเสาอะไร ไม่ว่าจะควมถี่ใดๆ ควรติดตั้งให้ถูกกฎหมายโดยการขออณญาติและเสียค่าธรรมเนียมเป็นหลักฐานให้เรียบร้อย
เพราะถ้าโดนตรวจขึ้นมาจะใด้สบายใจ เพราะอุปกรณ์สื่อสารถือเป็นอุปกรณ์ในข่ายเรื่องควมมั่นคง
จับหรือปรับ พอพอกันกับ...ปืน..นะจะบอกไห้

ขอบคุณมากครับป๋า สำหรับคำแนะนำ  ผมติดต่อ กสทช ไว้แล้วครับ เอกสารพร้อม ไปขอได้เลย  สาธุ
sdps
Jr. Member
**

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:46:33 am »

ป๋า ๆๆ ท่านใด พอจะมีรูปถ่ายอีกไม๊ครับ  ว่าจะเดินสายด้านหลังเข้าดีที่สุดแบบไหนดีครับ เดี๋ยวจะได้ลงมือรวบร่วมสรุป DIY ซักที ซื้อมาได้เกือบ 2 สัปดาห์แล้ว แต่ชั่งใจวิธีลอดสายไม่ได้ซักที 
Jr. Member
**

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:02:36 pm »

ลองดูตามกระทู้นี้นะครับพอเป็นแนวทาง
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=2328.0
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=5750.0
sdps
Jr. Member
**

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:43:17 pm »

ลองดูตามกระทู้นี้นะครับพอเป็นแนวทาง
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=2328.0
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=5750.0

สาธุ สาธุ สาธุ ขอบคุณป๋ามากครับ  แต่ไม่รู้ป๋าท่านใด พอจะมีรูปด้านในหลัง Mouth ไม๊ครับ  อยากเห็นสายลอดเข้าไปยังไงจัง
jes2007
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 02:24:43 pm »

เอาใว้เป็นแนนทางครับ แก้ใขเวลาเดินสายข้างในต้องตัดพลาสติกให้สายผ่านได้นิดหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 02:40:27 pm โดย jes2007 » บันทึกการเข้า
sdps
Jr. Member
**

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 02:35:31 pm »

เอาใว้เป็นแนนทางครับ

สุดยอดครับ  ทีนี้รู้แล้วครับว่าไปทางไหน แต่ของป๋าติดด้านข้างแก้มเน๊อะ ของผมว่าจะติดที่ประตู แต่ยังไงก็ขอบคุณมาก ๆๆครับป๋า  สาธุ สาธุ สาธุ good good
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 02:45:17 pm โดย sdps » บันทึกการเข้า
Jr. Member
**

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:10:11 pm »

สุดยอดครับ  ทีนี้รู้แล้วครับว่าไปทางไหน แต่ของป๋าติดด้านข้างแก้มเน๊อะ ของผมว่าจะติดที่ประตู แต่ยังไงก็ขอบคุณมาก ๆๆครับป๋า  สาธุ สาธุ สาธุ good good

เสร็จเรียบร้อยแล้วเอามาให้ชมกันบ้างนะครับ
เอกเอนกประสงค์ No.32
Hero Member

like: 19

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:49:30 pm »

ทนไม่ได้เพื่อเป็นแนวทางครับ ...

เป็นขายึด ว.แดงครับ เขียนแบบเองทำเองครับเลยออกมาสาวงามอย่างที่เห็น  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 08:00:25 pm โดย เอกเอนกประสงค์ No.32 » บันทึกการเข้า

sdps
Jr. Member
**

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 12:45:59 pm »

เสร็จเรียบร้อยแล้วเอามาให้ชมกันบ้างนะครับ

รับทราบครับผม พอดีไม่ได้เข้ามาซักพัก เลยไม่ได้ตามต่อ  กำลังคิดตาม ป๋า jes2007 ว่า จะ DIY ตามป๋ายังไง 
sdps
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 12:47:28 pm »

เอาใว้เป็นแนนทางครับ แก้ใขเวลาเดินสายข้างในต้องตัดพลาสติกให้สายผ่านได้นิดหนึ่ง
[/quote]

ป๋า jes2007 DIY ขาเองใช่ไม๊ครับ 
sdps
Jr. Member
**

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 12:50:41 pm »

ทนไม่ได้เพื่อเป็นแนวทางครับ ...

เป็นขายึด ว.แดงครับ เขียนแบบเองทำเองครับเลยออกมาสาวงามอย่างที่เห็น  Cheesy

ขอบคุณป๋ามากครับ ตอนนี้เริ่ม DIY บางส่วนแล้ว เริ่มรวบรวม SET จบ จะมารายงานให้ทราบครับ  สาธุ สาธุ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์