Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ติดจานดาวเทียม Duo กับ Tuner จอกลาง  (อ่าน 9912 ครั้ง)
Pamalee
Newbie
*

like: 7

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 11:31:41 pm »

สั่งของมาทำแก้เหงาช่วงหยุดปีใหม่ ตามนี้ครับ ทีวี truesat TM-100 12,500 บ.  ชุดจอเพดานแบบ basic 9 นิ้วของ Zulex 4,400 บ.

รื้อๆ ติดจอกลางก่อน ใช้เหล็กรูช่วยรับแรง ถ้าให้ดีต้องเป็นแผ่นไม้ หรือแผ่นโลหะรองหลังครับจะได้ไม่มีการให้ตัวและลดโอกาสขันสกรูทะลุหลังคา ผมใช้รูเดิมของไฟเพดานกลางไม่กล้าเจาะ,เสียว เพราะระยะเหลือระหว่างหลังคากับรูมีน้อยมาก ส่วนสกรูเอาตัวอ้วนหน่อย และตัดปลายทิ้งเหลือความยาวสุทธิประมาณ 1 นิ้ว 1 หุน

ย้ายไฟกลางถอยมาอีกหน่อย ตามกระทู้ป๋าหมูครับ

เดินสายลอดเพดานผ่านไฟเพดานหน้า ลงเสา A ด้านเบาะคนนั่งข้าง  สิริรวมมี 1. สาย av out, 2. av in/out (สำหรับการดูด้วยจูนเนอร์), 3. สายอากาศจากบูสเตอร์ต่อให้จอเพดาน และ 4. สายไฟ 12V สำหรับ power จอกลาง

จานดาวเทียมเอาแปะไว้ข้างบนแบบที่เห็นเขาติดกันทั่วไป เดินสายเลาะขอบยางหลังคาและกระจกหน้า ผมใช้วิธีลอดผ่านยางประตูด้านซ้าย  พันเทปป้องกันสายโดนบาดไว้   แต่ที่ถูกควรจะเป็นลอดผ่านห้องเครื่องทางจุ๊บยางข้างหม้อลมด้านหน้าคนขับ (รูปล่างขวา) พอดีเพิ่งมาเห็นกระทู้แนะนำทีหลัง เอาไว้รื้อคราวหน้าค่อยย้ายเอาครับ 

เดินสายตามแบบคู่มือของจาน ไฟเลี้ยงตัวจานต้องผ่านรีเลย์ก่อน โดยต้องมีสวิทซ์ตัดไฟอีกตัว เพราะเห็นเขาว่าไม่งั้นจานมันจะหมุนตลอดและกินไฟด้วย   สวิทซ์นี้เอามาใส่ข้างที่จุดบุหรี่ (ดูกระทู้ป๋าอ๊อด เรื่องการทำช่องต่อUSB เทียบเอาครับ)  สวิทซ์ที่เขาแถมมาจะเป็นแบบ 220 V. ดังนั้นจะหลอดที่ตัวสวิทซ์จะไม่ติดเป็น indicator ให้นะครับ  ต้องไปหาแบบ 12V มาใส่แทน (วิธีต่อไฟของสวิทซ์ 12V คือ ขาริมที่เป็นสีทองเหลืองเป็นกราวน์  ไฟบวกต้นทางเข้าขากลาง และตัวไปจ่ายให้เครื่องให้ต่อกับขาริมอีกข้างที่สีเหมือนกับขากลาง ทดลองโดยใช้สายปากคีบดูก่อนก็ได้ครับ)    ฝั่งขวาที่จุดบุหรี่ผมติดสวิทซ์อีกของจอเพดานอีกตัว เพราะรู้สึกว่ามันทำงานตลอดถ้ามีไฟ ACC. ต่อไว้

ส่วนตัวเครื่องรีซีฟเวอร์ วางไว้ช่องระหว่างเบรคมือกับเบาะคนขับครับ ของมันชอบไหลตกลงไปช่องนี้ดีนัก

คราวนี้ถ้าจะเป็นแบบดูโอ้ ต้องมีผู้ช่วยคือ AV selector ตอนนี้ใช้แบบถูกไปก่อน ของแบบสวิทซ์กดสั่งไปแล้วยังมาไม่ถึง  อยู่ในเมืองบิดไปจูนเนอร์ ออกนอกเมืองบิดไปจานดาวเีทียม (คนขับ ดูไปขับไปไม่ดีนะครับ อันตราย)  หรือจะแบบว่าข้างหน้ากับข้างหลังดูกันคนละช่องก็ได้ (จะบ้าไปหรือเปล่าเนี่ย)

สรุป : 
         1. โปรเจคนี้เป็นเพราะต้องการลองวิชา DIY แท้ๆครับ เพราะว่าวันหลังจะได้ดูแลตัวเองได้  เรื่องประหยัดเงินค่าติดเป็นเรื่องรองครับ
         2. ผมตั้งเป้าไว้ว่างานต้องออกมาไม่ด้อยไปกว่าร้านทำ รถต้องไม่มีริ้วรอย และเราต้องไม่บาดเจ็บ    มีข้อสุดท้ายที่ไม่บรรลุเพราะนิ้วกลางขวา ถูกข่วนไปนิดนึงตอนใช้นิ้วร้อยสายผ่านไฟเพดานหน้า (รูน็อตเพดานหน้ามันคมครับ)
         3. การรับสัญญาณของจานดาวเทียมขณะรถวิ่งแล้วมีสิ่งของบังข้างทางดูอ่อนแอกว่าที่คิดไว้ครับ เช่นเวลาผ่านต้นไม้ข้างทางที่ไม่สูงมาก แต่ยอมรับเรื่องความคมชัดตอนที่สัญญาณดี เช่นขณะจอดแล้วไม่มีสิ่งกีดขวางหน้าจาน
         4. ถ้าคุณคิดจะ DIY ขออนุญาตแนะนำว่าต้องไม่กดดันตัวเองเรื่องเวลา(ไม่ใช่มืออาชีพมันนานหน่อย) ค่อยๆทำ   ระวังเรื่องของมีคม เช่น คัตเตอร์ ปลายไขควง จะทำอันตรายต่อตัวเราและตัวรถ  ปูผ้าหรือหาอะไรวางกันที่เบาะไว้เลยครับ  และเครื่องมือช่างมีครบๆหน่อยช่วยลดโอกาสพลาด  อีกอย่างคือควรทำในเวลากลางวันในที่ที่มีแสงสว่างพอนะครับ
         5. ถ้าคุณคิดจะติดจาน   ทราบมาว่าเร็วๆนี้ผู้ผลิตจานรายใหญ่จะปล่อยออกมาทำตลาดในราคา 7,xxx (ไม่ยืนยันเรื่องราคานะครับ)  จะรอดูก่อนก็ได้   ส่วนร้านผมว่านอกจากว่าร้านใหญ่แล้วต้องขอช่างที่มีชั่วโมงบินดีด้วย  เพราะบางที่ใช้ช่างมือใหม่เราก็เสียวเหมือนกัน ผมเคยเจอตอนติด LockTech สะบัดไขควงมาโดนหนังพวงมาลัยถลอก เซ็งครับ 

สุดท้ายท่านใดมีข้อชี้แนะเพิ่มเติมยินดีครับ ผมเองก็ได้ความรู้จากที่บ้านนี้มาก (รวมถึงที่บ้านเก่าด้วย) จึงขอแชร์กลับบ้าง ถูกผิดอย่างไรขออภัย 

...สวัสดีปีใหม่  เดินทางปลอดภัยทุกท่านครับผม...

พ่อลูกอ่อน No.241
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 03:03:50 pm »

like like like

จุ๊กกรู้
pong 1223
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 05:18:46 pm »

เยี่ยมมากครับ ผมกำลังหาติดอยู่ครับ                      ร                   
Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 05:35:40 pm »

ยอดเยี่ยม
chalerm no.437
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 08:39:18 pm »

สุดยอดเลยครับ..ผมกำลังมองหาจานอยู่พอดี..จะรอตัวใหม่(ราคาถูกดี) good good good
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 10:32:22 pm »

like like like like like
Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:43:57 pm »

good good good
Hommy
( ตุ่ย )
Jr. Member
**

like: 22

~ Long Live The King ~

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 04:19:43 pm »

เยี่ยมเลยครับ ยอดเยี่ยม

Pajerosport-thailand No.0646
ปา น้ำตาล 2.4 GLS + AC STAG-4 ECO
shogunja
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 01:40:26 pm »

แจ๋วเลยครับ

รอราคาถูกลงมาอีกหน่อย คงได้มา DIY ด้วยอีกคนครับ  good

ขับสบาย แต่ตกกะใจตอนเติมน้ำมัน
nuntavit
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 09:07:11 am »

อยากติดจานมานานแล้วครับ ถ้าราคารุ่นใหม่ที่ว่า 7,xxx จะได้มีสมใจซะที  สาธุ
Chai .RY No. 495
Hero Member

like: 14

ชื่อ เล่น : ชัย จ. ระยอง

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 10:41:39 am »

น่าสนใจ มากครับ ว่า แต่ จอกลาง  บัง กระจก ทำให้ คนขับ มองไม่เห็นหรือเปล่า ครับ  และ MY 12   ติดตั้งได้ไหม ที่เป็น แอร์ ราว  ครับ 
 เท่าที่อ่านดูไม่ต้องเจาะ อะไร เลย  like like  ใช่ไหมครับ  เยี่ยม 

Pamalee
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 08:54:01 pm »

น่าสนใจ มากครับ ว่า แต่ จอกลาง  บัง กระจก ทำให้ คนขับ มองไม่เห็นหรือเปล่า ครับ  และ MY 12   ติดตั้งได้ไหม ที่เป็น แอร์ ราว  ครับ
 เท่าที่อ่านดูไม่ต้องเจาะ อะไร เลย  like like  ใช่ไหมครับ  เยี่ยม

ถ้ารุ่นที่ผมติด 9 นิ้วแบบ wide screen นี่ไม่บังเลยครับ เหลือพอสมควรด้วย , แต่รถผมเป็น MY 11 นะ  ของ MY 12 ไม่ทราบจริงๆครับ
Pamalee
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 09:38:54 pm »

มายั่วต่อครับ  ลองเอาของในบ้านมายำดู  keyword คือ  มือถือที่ทำ Tethering-portable WIFI ได้ (net ผ่าน GPRS) + Wireless AP (ตัวนี้ซื้อมา 800 กว่า เมื่อสามปีที่แล้ว) + บ๊อกบ๊อก  + (option) USB TV กับ Notebook ไว้ดูให้ถนัดตา   เท่านี้ก็ไปไหนได้ทั่วไทยแล้วครับ ไม่พลาดโปรแกรมช่วงวันหยุดแน่นอน

ปัญหามีอย่างเดียวครับ....ผมไม่ใช่คอบอล.....
anan
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 08:33:21 am »

มายั่วต่อครับ  ลองเอาของในบ้านมายำดู  keyword คือ  มือถือที่ทำ Tethering-portable WIFI ได้ (net ผ่าน GPRS) + Wireless AP (ตัวนี้ซื้อมา 800 กว่า เมื่อสามปีที่แล้ว) + บ๊อกบ๊อก  + (option) USB TV กับ Notebook ไว้ดูให้ถนัดตา   เท่านี้ก็ไปไหนได้ทั่วไทยแล้วครับ ไม่พลาดโปรแกรมช่วงวันหยุดแน่นอน

ปัญหามีอย่างเดียวครับ....ผมไม่ใช่คอบอล.....
อันนี้น่าสนครับ tv usb หาซื้อได้ที่ไหนครับ
ตอนนี้มีโน๊ตบุ๊คที่ไม่มีจอ 1 เครื่อง กะมือถือที่แชร์เน็ตได้แล้วครับ
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:08:38 am »

good good good

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์