Languages
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. กล้องมองหลัง  (อ่าน 29309 ครั้ง)
chalerm1980
ID. 1315
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 01:28:36 pm »

สงสัยต้องรบกวนป๋าอีอดแล้วครับงานนี้  แต่ว่าคงต้องอีกสักพักเพราะตอนนี้ยังรอ DIY สวิตควบคุมเครื่องเสียงอยู่เลยครัย

<_>
jimryl
ปานิลสุุด LOVE 2012 2.4
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 02:05:21 pm »

ผมซื้อกล้องมองหลังไร้สายมายังไม่ได้ติดเลยนึกจนง่วงหลับก่อนอิๆๆ

ปานิล ID 1380
Butler
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 11:43:10 pm »

รบกวนหน่อยครับผมต้องการเปลี่ยนเป็น DVD 2 DIN ใช้กล้องเดิม หาวิธีต่ออยู่ สงสัยอยู่ 2 ข้อ 

1. สาย CSTV เดิมต่อเข้ากับ Alpine 9861 หรือต่อเข้ากับสายกล้องโดยตรงครับ 
2. สายที่เป็นสายสัญญาณเกียร์ถอยหลัง อยู่ในชุดจอไหม สีอะไรครับ

ขอบคุณครับ
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:59:02 am »

รบกวนถามหน่อยครับ ตอนนี้ใช้กล้องของศูนย์อยู่อะครับไม่ค่อยดีในตอนกลางคืนมองแทบไม่เห็นเลย สงสัยไม่มีอินฟาเรด อยากเปลี่ยนกล้องอะครับ ผมสามรถซื้อกล้องมาเปลี่ยนได้เลยมั้ยครับระบบมันจะเหมือนกันเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับว่าญี่ห้อไหนดีราคาเท่าไรขอไม่แรงก็จะดีงับ อิอิ

setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:42:43 pm »

รบกวนหน่อยครับผมต้องการเปลี่ยนเป็น DVD 2 DIN ใช้กล้องเดิม หาวิธีต่ออยู่ สงสัยอยู่ 2 ข้อ 

1. สาย CSTV เดิมต่อเข้ากับ Alpine 9861 หรือต่อเข้ากับสายกล้องโดยตรงครับ 
2. สายที่เป็นสายสัญญาณเกียร์ถอยหลัง อยู่ในชุดจอไหม สีอะไรครับ

ขอบคุณครับ

สายCSTVคือสายที่จากจอครับ ต่อเข้ากับสายสัญญาณกล้องครับ  Smiley

We love PajeroSport
Jr. Member
**

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:45:27 pm »

รบกวนถามหน่อยครับ ตอนนี้ใช้กล้องของศูนย์อยู่อะครับไม่ค่อยดีในตอนกลางคืนมองแทบไม่เห็นเลย สงสัยไม่มีอินฟาเรด อยากเปลี่ยนกล้องอะครับ ผมสามรถซื้อกล้องมาเปลี่ยนได้เลยมั้ยครับระบบมันจะเหมือนกันเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับว่าญี่ห้อไหนดีราคาเท่าไรขอไม่แรงก็จะดีงับ อิอิ

เปลี่ยนใหม่ได้ครับ แต่ต้องติดตั้งใหม่ด้วย ราคากล้องIRประมาณพันต้นๆครับ มีหลายยี่ห้อต้องเลือกเอาครับ หรือของ zulexก็พอได้ good

ปาโลมา
Newbie
*

like: 13

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 03:09:00 pm »

ไปเห็นภาพกล้องมองหลังใน Accord แล้วชอบครับ ภาพชัดมากๆ
ผมเลยลองเปลี่ยนกล้องหลังมาหลายตัวก็พอจะมีข้อมูลมาแชร์ครับ

กล้องมองหลังที่ให้ภาพในที่แสงน้อยๆได้ดีต้องเป็น CCD ครับ (เซ็นเซอร์รับภาพเป็น CCD)  อีกแบบนึงคือ CMOS ซึ่งผมยังไม่เจอตัวที่ให้ภาพได้ดี
ราคาก็จะแพงกว่า CMOS พอควร (+40-50%) แต่คุ้มสำหรับผมครับ ภาพดีกว่ากันมากทั้งกลางวันกลางคืน

กล้อง CCD + แสงไฟถอยให้ภาพดีกว่ากล้อง CMOS + IR ครับ ซึ่งสมัยนี้ไม่ค่อยนิยมกล้องที่มี IR กันแล้วเนื่องจากขนาดใหญ่ครับ

รถผมติดทั้งหน้าหลังครับ ความเห็นส่วนตัวคือด้านหน้าไม่จำเป็นครับ แต่ผมติดแล้วก็ไม่ถอดออกนะ Smiley
IRON-MAN
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 06:46:00 pm »

เข้าไปดู www.bksolar.com มีกล้องมองหลัง ตัวละ 580 บาท โทรไปถามแล้วมีของ
ค่าส่ง 50 บาท ว่าจะลองสั่งมา d.i.y.  สักตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 07:09:55 pm โดย IRON-MAN » บันทึกการเข้า

Pajero Sport 2.4 GLS ขาวมุก  ID.1668
Kaipoo
Newbie
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 04:21:21 pm »

รบกวนป๋าหน่อยครับ กล้องมองหลังของผมภาพไม่ชัดเอาซะเลย ภาพมัวมาก ช่วยแนะนำวิธีทำให้หน่อยนะครับ พึ่งมาเป็น 2วันที่แล้วครับ หรือว่าเป็นเพราะฝนตก หรือป่าวนะครับ
Jr. Member
**

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:11:05 pm »

รบกวนป๋าหน่อยครับ กล้องมองหลังของผมภาพไม่ชัดเอาซะเลย ภาพมัวมาก ช่วยแนะนำวิธีทำให้หน่อยนะครับ พึ่งมาเป็น 2วันที่แล้วครับ หรือว่าเป็นเพราะฝนตก หรือป่าวนะครับ

น้ำเข้ารึปล่าวครับ อาจเกิดฝ้าไอน้ำเกาะภายใน Smiley

Kaipoo
Newbie
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:02:35 pm »

ภาพกล้องมัวตั้งแต่ฝนตกจนถึงปัจจุบันยังไม่หายเลยคราบ และอีกอย่างนึงมันทำให้จอภาพเต้นๆๆๆๆๆตลอดเลยอ่ะคราบ (ภาพเต้นตอนถอยหลัง) ผมจอดรถไว้กลางแดดตลอด ภาพมัวก็ยังไม่หายเลย (จอดกลางแดดนึกว่าจะแห้งแล้วก็หาย)แต่กลับเหมือนเดิม  ท้อใจเหลือเกินครับป๋า ช้วยผมหน่อยคราบ
pajero2012(PaA)
Newbie
*

like: 8

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:12:43 pm »

ไม่ทราบง่ามีใคร DIY  กล้องข้างหน้าบ้างครับ  พอดีที่ฟุตบาทสูง กลัวชนกันชนนะครับ 

ลองดู D.I.Y. ป๋านะ ที่ติดกล้องด้านข้าง ไปประยุกต์อีกทีซิครับ
ขอบคุณครับป๋า  แต่ว่ามันมีสวิตเปลี่ยนกล้องหรือเปล่าครับ ถ้าสมมติว่าติดก้องหลายตัวแต่ใช้จอเดียวนะครับ

ไม่ทราบง่ามีใคร DIY  กล้องข้างหน้าบ้างครับ  พอดีที่ฟุตบาทสูง กลัวชนกันชนนะครับ 

ลองดู D.I.Y. ป๋านะ ที่ติดกล้องด้านข้าง ไปประยุกต์อีกทีซิครับ
ขอบคุณครับป๋า  แต่ว่ามันมีสวิตเปลี่ยนกล้องหรือเปล่าครับ ถ้าสมมติว่าติดก้องหลายตัวแต่ใช้จอเดียวนะครับ

ผมมีติดกล้องหน้าแล้วเดี๋ยวทำรีวิวให้ดูนะครับ ตอนนี้ใช้iPad ไม่มีรูปครับ
แนวทางการใช้กล้องหลายตัว
1. ง่ายสุดคือต่อกล้องหน้าหรือกล้องข้างเข้าสัญญาณav ถ้ามีกล้องหลายตัวก็ต่อเข้าav selector
2. ต่อพ่วงเข้ากล้องหลัง มีวงจรอย่างง่ายๆอยู่ให้ห้องซื้อขายของเวปวีโก้ลองหาดูนะครับแต่วงจรนี้เพิ่มกล้องได้แค่1กล้อง
3. มีกล่องสลับสัญญาณ4channel และสามารถเซทให้ออโต้ได้เช่นเปิดไฟเลี้ยวซ้ายกล้องมองข้างซ้ายเลี้ยวขวากล้องมองขวาถอยกล้องหลัง
4. ใช้เครื่องblack box หรือกล่องดำที่มี4Chanel
5. ซื้อจอมอนิเตอร์ที่มี4Chanel แล้วกดเลือก

ความสุขจากการให้ ได้ใจกว่าความสุขจากการได้รับ
oh_khonkaen
Newbie
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:48:54 pm »

ขอผมก็มัวมากๆครับ ไปถามเซล เค๊าบอกเป็นของแถมไม่มีประกัน

อยากเปลี่ยนใหม่เพราะของเดิมติดที่กันชนท้าย มองไม่เห็นมุม ถอยชนไปแล้ว 1 ที

อยากเปลี่ยนเป็นแบบติดบนกรอบป้ายน่ะครับ แต่ไม่รู้แบบไหนดีครับ

รอป๋าๆผู้รู้มาช่วยตอบนะครับ
pajero2012(PaA)
Newbie
*

like: 8

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 05:22:38 pm »

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=10665.0

ผมมีติดกล้องหน้าแล้วเดี๋ยวทำรีวิวให้ดูนะครับ ตอนนี้ใช้iPad ไม่มีรูปครับ
แนวทางการใช้กล้องหลายตัว
1. ง่ายสุดคือต่อกล้องหน้าหรือกล้องข้างเข้าสัญญาณav ถ้ามีกล้องหลายตัวก็ต่อเข้าav selector
2. ต่อพ่วงเข้ากล้องหลัง มีวงจรอย่างง่ายๆอยู่ให้ห้องซื้อขายของเวปวีโก้ลองหาดูนะครับแต่วงจรนี้เพิ่มกล้องได้แค่1กล้อง
3. มีกล่องสลับสัญญาณ4channel และสามารถเซทให้ออโต้ได้เช่นเปิดไฟเลี้ยวซ้ายกล้องมองข้างซ้ายเลี้ยวขวากล้องมองขวาถอยกล้องหลัง
4. ใช้เครื่องblack box หรือกล่องดำที่มี4Chanel
5. ซื้อจอมอนิเตอร์ที่มี4Chanel แล้วกดเลือก

ความสุขจากการให้ ได้ใจกว่าความสุขจากการได้รับ
gomgom226
Ms
Newbie
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 03:35:12 pm »

ขอบคุณค่ะ

หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์