Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Project-X : เปลี่ยนจานใหม่ เพราะเบรคเดิมไม่ค่อยอยู่ เหยียบแล้วใหล  (อ่าน 15073 ครั้ง)
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:31:18 am »

ตอนนี้
เริ่มรู้สึกว่าเบรคไม่อยู่
เหยียบแล้วใหลครับ  ฮือๆๆ ฮือๆๆ

เลยอยากเปลี่ยนจาน
อยากได้ dba รุ่นท๊อป แต่มันแพ๊ง...แถมหายากด้วย

ไม่ทราบมีรุ่นอื่นหรือรุ่นใหนน่าใช้บ้างครับ
ที่พอเป็นตัวเลือกได้ในขณะนี้ครับ

ขอบคุณครับ  สาธุ สาธุ สาธุ

ปล.ตอนนี้ได้จานมาแล้วครับ
แต่เปลี่ยนแค่จานก่อนครับ
ผ้ายังไม่เปลี่ยนครับ

แต่จากป๋าแสบ ผมว่าหลายท่านไม่ต้องเปลี่ยนจานเหมือนผมก็ได้ครับ
เอาแค่ผ้าเบรคเหมือนที่ป๋าแสบบอกก็ได้ครับ ประหยัดไปเยอะครับ

แต่ที่ผมเปลี่ยนจาน ผมเปลี่ยนเพื่อลองแก้ปัญหา และ สนองความอยากของตัวเองครับ

ดังนั้นแนวทางผมไม่ใช้ทางออกครับ
แต่สนองตัวเองครับ  Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2012, 05:21:07 pm โดย seto16(เอก) » บันทึกการเข้า

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
latte
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 10:06:16 pm »

ตกลง mitsu แก้หรือยังคับ พวงมาลัย ทนไม่ได้

นัดรับรถ 12-12-2012 คับ สาธุ

sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 05:01:52 pm »

หวัดดีครับ ป๋าเอก รถป๋าเบรคไม่อยู่เหรอครับตอนนี้รถป๋าใช้ผ้าเบรคของอะไรอยู่ครับถ้าเป็นของเดิมพอร้อนๆแล้วจะเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ ผมแนะนำให้เปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ รถที่บ้าผมใช้เกือบทุกคันครับ ผมเคยแนะนำให้เพื่อนผมใช้ติดใจเลยครับ ตอนแรกมันบอกผ้าเบรคเดิมเวลาเบรคทีแทบจะยืนยังไม่อยู่เลยพอใส่ตัวนี้เข้าไปมันบอกว่าเบาแรงเบรคไปเยอะเลยครับกดเบรคเบาก็รู้สึกว่าอยู่ครับลองเบรคแรงหน่อยล้อร้องเอี๊ยดเลยครับ ป๋าเปลี่ยนจานเบรคอย่างเดียวผมว่ามันจะไม่ค่อยเห็นผลนะครับ เพราะค่าความฝืดทั้งหมดมันจะอยู่ที่ตัวผ้าเบรคครับไม่ใช่จานเบรค เพราะที่เขาเปลี่ยนจานก็ต้องเปลี่ยนผ้าเบรคด้วยครับ ยังไงป๋าลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูก่อนก็ได้ครับ จะได้เสียเงินน้อยหน่อยครับ ยี่ห้อนี้ครับ ยิ่งร้อนยิ่งอยู่ครับ

แต่น้องปาผมจัดชุดนี้ไปแล้วครับ ปั้ม อริสโต้ จานขยาย 355 มิล แล้วก็ใช้ผ้าเบรคตัวนี้เหมือนกันครับ ที่จัดชุดนี้มาเพราะผมว่ามันสวยดีครับ 555 ลงทุนทีเดียวใด้ทั้ง ประสิทธิภาพ และ ความสวยงาม เลย อิอิ

รับลองอยู่ปึกครับ อิอิ
seto16(เอก)
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 05:05:35 pm »

เจอชุดใหญ่ป๋าแสบ
สวยมากกกกกกกกก

ผมจัด DBA มารอแล้วครับป๋าแสบ
เดี๋ยวรอเก็บเงินซื้อผ้าเบรคอีกรอบครับ
แล้วไปเปลี่ยนน้ำมันเบรคทีเดียวเลยครับป๋าแสบ

ปล.ตอนนี้เบรคเดิมมันลื่นๆไงไม่รู้ครับตอนกด เลยไม่มั่นใจเหมือนเดิมครับ  ฮือๆๆ ฮือๆๆ

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:34:21 pm »

เดี๋ยวรอเก็บเงินซื้อผ้าเบรคอีกรอบครับ
แล้วไปเปลี่ยนน้ำมันเบรคทีเดียวเลยครับป๋าแสบ

ปล.ตอนนี้เบรคเดิมมันลื่นๆไงไม่รู้ครับตอนกด เลยไม่มั่นใจเหมือนเดิมครับ  ฮือๆๆ ฮือๆๆ
อ้าว ป๋าเอก จัด DBA มาแล้วเหรอครับ ป๋าลองใส่เลยครับแบบที่ใช้ผ้าเบรคเดิมครับจะได้รู้ว่าเปลี่ยนจานอย่างเดียวแล้วเบรคเป็นยังไงครับต่างจากเดิมป่าวแล้วค่อยเปลี่ยนผ้าเบรคครับ ใส่แล้วมารีวิวให้ฟังบ้างเด้อ อิอิ  
  แล้วป๋าจัด DBA มาคู่ละเท่าไหล่ครับ PM หลังใมล์ก็ได้นะครับ
หมี.บิ๊กเอ็ม
Jr. Member
**

like: 74

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:42:43 pm »

มารอดูด้วยคนน้าาา victory

หมี.บิ๊กเอ็ม
seto16(เอก)
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:46:37 pm »

อ้าว ป๋าเอก จัด DBA มาแล้วเหรอครับ ป๋าลองใส่เลยครับแบบที่ใช้ผ้าเบรคเดิมครับจะได้รู้ว่าเปลี่ยนจานอย่างเดียวแล้วเบรคเป็นยังไงครับต่างจากเดิมป่าวแล้วค่อยเปลี่ยนผ้าเบรคครับ ใส่แล้วมารีวิวให้ฟังบ้างเด้อ อิอิ  
  แล้วป๋าจัด DBA มาคู่ละเท่าไหล่ครับ PM หลังใมล์ก็ได้นะครับ
ได้คร๊าบ...ป๋าแสบว่าจะแอบหนี ผบ.ไปเปลี่ยนอยู่ครับ ถ้ายังไม่พอใจค่อยลงผ้าเบรคใหม่ต่อครับอิๆๆ

ได้เลยคร๊าบ...เดี๋ยวใส่เสร็จจะมาโชว์ครับ

sab-racing
ID No.1045
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:59:27 pm »

ฮั้นแน่แอบซุ่มโป่งมาอีกแล้วตาคนนี้ อิอิ Cheesy Cheesy
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 11:10:24 pm »

ไปเปลี่ยนเลยครับ ป๋าเอก ใช้เวลาไม่มากครับไม่เกิน ครึ่ง ช.ม ขนาดของผมเปลี่ยนชุดนี้มายังไม่ถึง ช.ม เลยครับเขาทำขาใว้สำเร็จรูปเลยครับมาถึงก็จับใส่เข้าไปที่เดิมเลยไม่ได้แปลงที่ตัวรถนะครับเราสามารถเอาของเดิมกลับมาใส่ได้ทันทีครับ ไปที่ร้านยางก็ได้ครับ
seto16(เอก)
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 07:44:52 am »

ไปเปลี่ยนเลยครับ ป๋าเอก ใช้เวลาไม่มากครับไม่เกิน ครึ่ง ช.ม ขนาดของผมเปลี่ยนชุดนี้มายังไม่ถึง ช.ม เลยครับเขาทำขาใว้สำเร็จรูปเลยครับมาถึงก็จับใส่เข้าไปที่เดิมเลยไม่ได้แปลงที่ตัวรถนะครับเราสามารถเอาของเดิมกลับมาใส่ได้ทันทีครับ ไปที่ร้านยางก็ได้ครับ
ขอบคุณครับป๋าแสบ ตอนนี้ต้องแอบๆทำครับ ผบ.เริ่มว่าแล้วหละครับ
รถอะไรคันเป็นล้าน ต้องซ่อมตลอด  Cheesy Cheesy Cheesy

seto16(เอก)
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 03:40:44 pm »

วันนี้วันดี
ได้โอกาศหนีผบ.ไปทำรถ  Cheesy Cheesy Cheesy

ภาพตอนเพิ่งมาครับ...

จัดการถอดจานเก่า ตอนแรกคิดว่าต้องรื้อเยอะซะอีก
ช่างถอดล้อเสร็จ ถอดขายึดคาลิเปอร์ด้านหลังสองตัว
เอาค้อนเคาะๆๆๆๆ จานหลุดออกมาแล้ว 
ง่ายมาก เราก็นึกว่าต้องทำอะไรมากมาย

มาถึงตอนใส่มุมแรก

ใส่เสร็จ

ใส่ล้อ (ยังไม่เข็ดกะน๊อตอะลู  Wink Wink Wink Wink ปล.ก่อนนี้ผมเคยใส่แล้ว แล้วไปเข้าศูนย์ศุนย์เอาบล๊อกลมยิงใส่กลับขาดเลย  Cry Cry Cry  ต้องไปให้ร้านเจาะน๊อตออกได้แผลที่แม๊กให้เราช้ำใจเล่นๆครับ)

มาดูของเก่ากันครับ ช่างบอกว่ามันเหมือนมีรอยใหม้ ผ้าเบรคก็มีรอยใหม้
อาจจะเกิดจากผมขับความเร็วสูง แล้วเบรคแช่ หรืออะไรสักอย่าง
แต่มันทำให้เบรคชุดเดิมเอาไม่อยู่...(ปล.รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยครับ)
จริงๆเปลี่ยนผ้าเบรคดีๆก็ช่วยได้ครับ
แต่...ในเมื่อพี่สาวผบ.เอาไปขับก็บอกว่าเบรคไม่ค่อยอยู่ ผมเองก็รู้สึก เลยไม่มั่นใจ
ผบ.ไฟเขียว ให้ทำเบรคได้ มีหรือผมจะจัดแค่ผ้าเบรค  u u u u u
เลยจัดจานมาก่อนครับ เนื่องจากผมขับทางใกล ขับเร็ว ชอบเบรคตลอด(นิสัยไม่ดี)
เลยมาจบที่ตัวนี้ครับ

เมื่อเสร็จก็พาไปล้างหน่อย... joob joob

แต่...จอดได้ ไม่ถึงชั่วโมงยังไม่ทันได้เอาเข้าโรงรถครับ
ฝนตก  Sad Sad Sad Sad

จบ Project-X ผมเพียงแค่นี้ครับ

ส่วนการรีวิว
ขอผมใช้เวลาสักครู่ครับ
อ้อ...ผมใช้ผ้าเบรคเดิมนะครับ
เพราะเสียดาย
ถ้ายังไม่ดีค่อยเปลี่ยนอีกทีครับ
จะได้เปลี่ยนผ้าเบรคพร้อมน้ำมันเบรคกันเลยครับ
ตอนนี้ขอหาตัวการก่อน
ว่าอะไรทำให้ผมเบรคไม่อยู่ครับ

ขอบคุณครับ สาธุ สาธุ สาธุ

_TOM_
รักในหลวงที่สุด
Full Member

like: 26

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 03:53:20 pm »

จานเบรดแพงไหมคับ

seto16(เอก)
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 03:58:21 pm »

จานเบรดแพงไหมคับ
ตัวนี้เป็นตัวเจาะรู เซาะร่อง ของ DBA
ราคาประมาณ หมื่นกลางๆ ครับผม  สาธุ สาธุ

แต่ผมก็ยังอยากลองตัว run stop นะครับ
เสียงเล่าลือว่าไม่ดีๆๆ
แต่มันก็ยังขายได้อยู่
แสดงว่าก็ไม่น่ามีปัญหา

ป๋าท่านใหนเคยใช้ run stop ลองมาแชร์กันนะครับ
จะได้เป็นทางเลือกอีกทางเลือกหนึ่งครับ

แต่ถ้าเอาสวย และเบรคดี ทำเหมือนป๋าแสบก็ได้ครับ
จานขยาย+คาลิเปอร์ใหญ่
น่าจะเป็นทางออกที่ดีอีกทางครับ
แต่ก็ต้องดูฝีมือการแปลงด้วยครับ
เรื่องนี้ลองปรึกษาป๋าแสบได้ครับ

ปล.ป๋าแสบมีรูปตอนทำจานกะคาลิเปอร์ตัวใหม่นี้ใหมครับ
จะได้เอามาแชร์ๆกันครับ  สาธุ สาธุ สาธุ

Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 06:56:45 pm »

ในอดีต R ไม่ค่อยดีครับ แต่ปัจจุบันเห็นว่าพัฒนาแล้วครับ

สาเหตุเนื่องมาจาก อุณหภูมิการหลอมเหลว ในการหล่อจาน สูงไม่พอครับ

เนื้อจานจึงไม่ค่อยดีในอดีตครับ red heart

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
seto16(เอก)
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 07:12:49 pm »

ในอดีต R ไม่ค่อยดีครับ แต่ปัจจุบันเห็นว่าพัฒนาแล้วครับ

สาเหตุเนื่องมาจาก อุณหภูมิการหลอมเหลว ในการหล่อจาน สูงไม่พอครับ

เนื้อจานจึงไม่ค่อยดีในอดีตครับ red heart

ขอบคุณป๋าโจ้มากๆครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ สาธุ สาธุ สาธุ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์