Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ** ศาลแพ่ง รัชดา มีคำพิพากษา สรุปได้ว่า ผู้เข้าใช้บริการ (โจทก์) ชนะคดี  (อ่าน 4135 ครั้ง)
[~DREAM~]
Pajero Sport No.0777
Jr. Member
**

like: 54

♪ น้องปาไวท์ ♫ อั๊ยยะ 95 ♥

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:25:55 pm »

ไม่ทราบว่าป๋าๆเห็นกันรึยัง ระมัดระวังด้วยนะครับ การเข้ารับการบริการตามคู่มือรถ หรือเข้ารับบริการตรวจเช็ค อยากให้ป๋าๆยืนตรวจดูการรับบริการอยู่ด้วยครับ หรือเฝ้ามองดูการปฏิบัติหน้าที่ของช่าง

เพื่อลดปัญหาต่างๆที่จะเกิดตามมา ขอให้คดีนี้เป็นคดีตัวอย่างแก่ศูนย์บริการนะครับ และหวังว่ามันคงจะไม่เกิดการสูญเสียใดๆเกิดขึ้นอีกครับ

ขออนุญาตินำลิงค์มาลงนะครับ ถ้าผิดกฎหรืออย่างไร ขออภัยท่าน admin และ mod ทุกท่านด้วยครับ

บทสรุป..เรื่องเกิดอุบติเหตุจนเกือบเสียชีวิตหลังจากเข้าใช้บริการที่ศูนย์มิตซู

จากลิงค์นี้ครับ >>>>>>>>>>> คลิ๊กที่นี่ครับ

ขออนุญาตนำเนื้อความมาลงนะครับ

==============================================================================

ขออนุญาตนำเนื้อหาจาก กระทู้ที่เคยลงมาโพสอีกครั้งนะครับ

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้เป็นเรื่องที่เกิดกับผมและภรรยา เป็นอุบัติเหตุที่เกิดหลังจากเข้าไปใช้บริการที่ศูนย์มิตซู สิทธิผล สาขาพระราม3 จนเกือบจะเสียชีวิต จึงอยากนำข้อมูลมาแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกได้รับทราบ เพราะเหตุการณ์ครั้งนั้นถ้าเกิดผมเสียชีวิตไปก็คงสันนิฐานกันว่าขับรถโดยประมาทจึงอยากนำเรื่องจริงมาแจ้ง ให้ทุกท่านทราบ

ผมใช้รถMitsubishi Pajerosport และได้เข้ารับการตรวจเช็คตามระยะที่กำหนดกับศูนย์บริการมาตลอด     เมื่อวันที่ 8 พฤศจิกายน 2553 ได้ทำการตรวจเช็คตามระยะตามปกติ 40,000 กม. โดยมีเลขระยะทางอยู่ที่ 37,202 กม. และในการตรวจเช็คดังกล่าวได้มีการสลับล้อ และตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ซึ่งปรากฏตามใบเสร็จที่แนบมาด้วย

ต่อมาเมื่อวัน 27 พฤศจิกายน 2553 ผมและภรรยา ขับรถคันดังกล่าวไปทำธุระที่ที่พัทยา ในเวลาประมาณ 7:00 น. ระหว่างทางขับรถมาถนนกรุงเทพ-พัทยาปรากฏว่ามีเสียงดังกึกกึกผิดปรกติที่ช่วงล่าง  จึงจอดดูข้างทางครั้งแรกเข้าใจว่ายางแบน แต่เมื่อลงมาดูก็ไม่มีอะไรผิดปกติกับยาง จึงได้ขับต่อสักระยะก็มีเสียงดังขึ้นอีก จึงจอดรถดูข้างทางครั้งที่สองคิดว่ามีอะไรติดที่ช่วงล่าง แต่ก็ไม่พบสิ่งผิดปกติ   จึงขึ้นรถแล้วขณะที่ขับออกมาภรรยาได้โทรเข้าไปสอบถามกับศูนย์ มิตซูบิชิสิทธิผลพระราม3  เมื่อเจ้าหน้าที่รับสายก็เลยแจ้งถึงอาการว่ามีสียงดังด้านล่าง  เจ้าหน้าที่ก็แนะนำให้จอดรถแล้วเหยียบคันเร่งดู  แต่ขณะที่คุยได้ยินเสียงดังมากจากด้านล่างของรถ   ทันใดนั้นรถก็เสียการทรงตัวพวงมาลัยล๊อกไปทางด้านซ้ายและไม่สามารถเบรคเพื่อหยุดรถได้ เป็นเหตุให้รถเสียหลักหมุนไปชนเสาไฟฟ้าตกลงข้างทางแล้วพลิกคว่ำทำให้รถยนต์ได้รับความเสียหาย(ตามภาพถ่ายที่แนบ)

ผู้ขับขี่และผู้โดยสารได้รับบาดเจ็บ ตัวผมศรีษะฟาดด้านข้าง โดนกระจกบาดที่หน้าและศีรษะ ภรรยาเจ็บที่คอและหลัง ขาด้านซ้ายโดนกระจกเป็นแผลและช้ำ เมื่อได้สติจึงลงจากรถ ไม่เห็นล้อหลังด้านซ้าย  คนที่เห็นเหตุการณ์ณืได้บอกว่าได้เห็นล้อหลุดห่างออก ไปจากตัวรถตกอยู่ในพงหญ้าข้างทาง ไกลจากตัวรถพอประมาณ

หลังจากนั้นก็โทรเข้าไปที่ศูนย์มิตซูบิชิสาขา... อีกครั้งว่าในขณะที่คุยกันสักครู่นี้รถได้เกิดอุบัติเหตุแล้ว จากนั้นผมและภรรยาก็ถูกนำส่งโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุด( โรงพยาบาลอ่าวอุดม) เอ็กซเรย์ ทำแผลเบื้องต้น เมื่อตรวจเช็คเสร็จก็กลับมาที่เกิดเหตุ   โดยที่เจ้าหน้าที่ของศูนย์มิตซู...(ผู้จัดการฝ่ายบริการหลังการขาย)และเจ้าหน้าที่ของศูนย์มิตซู อีก2ท่าน ได้เดินทางมายังที่เกิดเหตุและรับทราบถึงเหตุการณ์ดังกล่าว โดยที่เลขระยะทางของรถขณะนั้นอยู่ที่ 38,004 กม. และทาง(ผู้จัดการฝ่ายบริการหลังการขาย)ได้เสนอที่จะขอนำรถกลับไปตรวจสอบที่ศูนย์มิตซูบิชิสาขาแต่ผมต้องการที่ไปลงบันทึกประจำวันและให้เจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจ        

โดยเจ้าหน้าที่ของศูนย์มิตซูบิชิสาขา... ได้นำล้อที่หลุดมาใส่กลับเข้าที่เดิมแล้วนำน๊อตจากที่เหลือใน3 ล้อมาแบ่งใส่ แล้วนำรถลากไปไว้ที่ สน. ภูธรหนองขามโดยขณะนี้เจ้าหน้าที่ตำรวจศูนย์พิสูจน์หลักฐาน2ชลบุรี สำนักงานวิทยาการตำรวจตรวจสอบอยู่

เบื้องต้นเจ้าพนักงานตำรวจสัญนิฐานว่า เกิดจากน็อตล้อหลุดทำให้ล้อหลังด้านซ้ายหลุดทำให้รถเสียหลักทำให้เกิดอุบัติเหตุดังกล่าว ปรากฏตามภาพถ่ายและบันทึกประจำวันที่แนบท้าย

ผลการพิสูจน์ของตำรวจออกมาแล้ว สรุปได้ว่า สาเหตุเกิดจากเกลียวน็อตล้อค่อยๆคลายจนหลุดออกไป ขณะที่รถใช้ความเร็ว อันเนื่องมาจาก การขันน็อตไม่แน่น จึงทำให้ล้อหลุดและเกิดอุบัติเหตุดังกล่าว

ล่าสุด!!! เมื่อวันที่ 19 ก.ค.55 ศาลแพ่ง รัชดา มีคำพิพากษา สรุปได้ว่า ผู้เข้าใช้บริการ (โจทก์)  ชนะคดี

ส่วนรายละเอียดในกระทู้สามารถอ่านได้เพิ่มเติมตามลิงค์นี้ครับ
http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2011/01/V10123616/V10123616.html

============================================================================

รูปจากอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นครับ ขออนุญาตินำมาลงที่นี่เลยนะครับ

=============================================================================

ขอให้ป๋าๆทุกๆท่าน ใช้รถด้วยความไม่ประมาท ปลอดภัยทุกเส้นทางการเดินทางด้วยครับ

edit เพิ่มข้อมูล และแก้ไขคำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 10:17:15 pm โดย [~DREAM~] » บันทึกการเข้า

I PAJEROSPORT
THAILAND
auddyza
Hero Member

like: 127

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:49:41 pm »

ป๋าสู้ได้ใจมาก นับถือ เป็นกรณีตัวอย่าง  like like like
pajerosportphitlok
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:09:30 pm »

น่ากลัวมาก เปนกำลังใจให้นะครับ

เตือนทุกท่านขับขี่ด้วยความปลอดภัย อย่าใช้ความเร็วมากนัก Satu
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:24:20 pm »

น่ากลัวอ่ะ...

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
ตุ้ย นาทอง คัฟ
ถ้าจะไป ต้องไปให้สุด ถ้าไปไม่สุด อย่าไป
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:30:37 am »

ชนะคดี แล้วได้รถคันใหม่ไหมป๋า  ขอให้ได้คันใหม่คับป๋า สู้ๆ

http://www.facebook.com/natong.bkk  <<<<<< ผมเอง คับ
lek.sri No. 0979
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 02:07:18 am »

ต้องชดใช้ยังไงบ้างครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับ

off198
Jr. Member
**

like: 14

ID No.: 2008 , สมาชิกอัยยยย่ะคันที่ 99 คร้าบบบบ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 05:40:11 am »

เข้าไปอ่านกระทู้ในเวบมาแล้วครับ

เจ้าของกระทู้ขอไม่ลงรายละเอียดเกี่ยวกับคำพิพากษาครับ

แต่ให้เดาก็น่าจะเป็นให้ชดเชยค่าซ่อมรถยนต์ที่เสียหายทั้งหมด + ดอกเบี้ยตั้งแต่วันที่เกิดเหตุจนถึงวันชำระเสร็จสิ้นครับ (ในเวบนี้มีนักกฎหมายมากมายครับ รอท่านผู้มีประสบการณ์มาอธิบายอีกรอบดีกว่าครับ)

"เอะอะอะไรๆ ก็หงษ์แดงๆ ทำไมโยมไม่เชียร์อาเซนอล" หลวงพี่เท่ง จำปีไม่ได้

ผมมันเด็กปืนคร้าบบบบบ
T FAMILY
ป๊าตี๋ แม่ตา น้องต้นหอม น้องต้นกล้า
Sr. Member

like: 29

YNWA [ปาขาวประจวบ ID:NO 0561]

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:30:31 am »

ขอให้น้องปากลับมาหล่อเหมือนเดิมไวๆคับป๋า..

เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าว สับปะรด สวยสด หาด เขา ถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
[~DREAM~]
Pajero Sport No.0777
Jr. Member
**

like: 54

♪ น้องปาไวท์ ♫ อั๊ยยะ 95 ♥

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:24:08 am »

เข้าไปอ่านกระทู้ในเวบมาแล้วครับ

เจ้าของกระทู้ขอไม่ลงรายละเอียดเกี่ยวกับคำพิพากษาครับ

แต่ให้เดาก็น่าจะเป็นให้ชดเชยค่าซ่อมรถยนต์ที่เสียหายทั้งหมด + ดอกเบี้ยตั้งแต่วันที่เกิดเหตุจนถึงวันชำระเสร็จสิ้นครับ (ในเวบนี้มีนักกฎหมายมากมายครับ รอท่านผู้มีประสบการณ์มาอธิบายอีกรอบดีกว่าครับ)

ตามนี้เลยครับป๋าๆ  สาธุ

I PAJEROSPORT
THAILAND
benopenair (เบน)
Newbie
*

like: 2

ID : 1385

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 10:28:41 pm »

ขอบคุณที่แบ่งปันให้อ่านครับ ต่อไปนี้ ถ้ามีสลับยางถ่วงล้อ ผมจะประกบช่างให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้เลย
 anger

I Like Pajerosport-Thailand
หมวดวอ บางใหญ่ No.653
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 10:48:51 pm »

จริงครับ เข้าศูนย์ต้องระวัง

น้องปาบางใหญ่สีน้ำตาล 2.4. รหัส 653
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์