Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุด EGR แล้วมีเสียงเหมือนลมรั่วครับ.....  (อ่าน 9925 ครั้ง)
Mitzu_write54
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 09:25:32 pm »

หวัดดีท่านกูรู ทั้งหลายครับ........
คือว่า ผมสั่งแผ่น EGR (กับป๋าโย่ง) แล้วมาให้ช่างแถวบ้าน (บุรีรัมย์) ไว้ใจได้   อุดให้....
แล้วพออุดเสร็จ  เอารถไปลองขับ   เวลาขับช้าๆ แตะคันเร่ง ไม่มาก  ไม่มีเสียงอะไร นอกจากเสียงเครื่องยนต์
แต่พอเหยียบคันเร่งหนักเข้า  มีเสียงเหมือนลมออก  ฟิ้ว ๆๆ  บริเวณด้านที่อุดแผ่น
ก็เลยไม่สบายใจ........มันผิดปกติป่าวครับ  ถ้าใช่ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ  มีผลต่ออะไรบ้าง  แล้วผมต้องทำไงบ้าง หรือเกิดจากเค้าขันน๊อตไม่สนิท...
แต่รถก็เร่งขึ้นปกตินะครับ......รบกวนหน่อยนะครับ  ตอนนี้นอนไม่หลับเลย  ถ้ายังไง  พรุ่งนี้ตอนเช้าจะขับไปที่ร้านให้เค้าแก้ไขให้......ขอบคุณทุกท่านครับ   Tongue

"ลูกจ้างรัฐ"  ครับผม
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 11:26:44 pm »

รบกวนป๋าๆ ทั้งหลายที่เคยอุดแผ่นไปแล้ว  มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับ.....กรณีรถผม  มันผิดปกติป่าวครับ.... Shocked
ลืมบอกไปนิด.....รถผมเพิ่งวิ่งไป 6000 กว่ากิโลครับ  เป็นปาเจโร่ โมเดลล่าสุด  2.5 GT     ขอบคุณอีกครั้งครับผม   สาธุ

driller
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:09:05 am »

มีอาการนี้มานานหรือยังครับหลังจากอุดไป?
ไม่รู้ว่าช่างเค้าอุดกาวปะเก็นให้หรือเปล่าครับ ลองให้เค้าเช็คดูครับ
putter-ter
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:16:14 am »

เสียงนี่ใช่ตอนถอนคันเร่งหรือป่าวคับ มันจะดังฟิ้ว!!! ถ้าใช่ ปกติดีคับ เปนเสียงการทำงานของโบคับ แต่ผมอุดกับน้าโย่งกะไม่มีปัญหาอะไรนะคับ วิ่งชิ๊วกว่าเดิม อีกตะหาก good good good good
SenSor
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:23:59 am »

เสียงนี่ใช่ตอนถอนคันเร่งหรือป่าวคับ มันจะดังฟิ้ว!!! ถ้าใช่ ปกติดีคับ เปนเสียงการทำงานของโบคับ แต่ผมอุดกับน้าโย่งกะไม่มีปัญหาอะไรนะคับ วิ่งชิ๊วกว่าเดิม อีกตะหาก good good good good
อาจจะเป็น เหมือนที่ป๋า putter-ter  พูดไว้ก็ได้นะครับ hi
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:31:59 am »

มีอาการนี้มานานหรือยังครับหลังจากอุดไป?
ไม่รู้ว่าช่างเค้าอุดกาวปะเก็นให้หรือเปล่าครับ ลองให้เค้าเช็คดูครับ
เพิ่งอุดเมื่อตอนเย็นครับ  รู้สึกจะทากาวด้วย แต่ประเก็นเดิมไม่ได้ใส่ (ตัวล่าง) ส่วนตัวบน (ติดมอเตอร์ EGR) ใส่ประเก็นเดิมด้วย...

Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:34:38 am »

เป็นเสียงตอนเหยียบคันเร่งครับ  ส่วนตอนถอนคันเร่งก็ปกติดี
สงสัยพรุ่งนี้เช้า  ต้องเข้าไปให้ช่างแก้ไขให้แล้ว  น่าจะต้องถอดออกมาทากาวใหม่ ....กำ  Roll Eyes

TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 01:08:08 am »

good  ลองให้ช่างที่ทำเปิดฝาครอบท่อทางเข้า EGR COOLER ดูก่อนถ้ารั่วจะมีคราบเขม่า ดำ ๆเกาะอยู่รอบ ๆ   จึงค่อยแก้ไขใหม่ครับ
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 07:33:27 am »

good  ลองให้ช่างที่ทำเปิดฝาครอบท่อทางเข้า EGR COOLER ดูก่อนถ้ารั่วจะมีคราบเขม่า ดำ ๆเกาะอยู่รอบ ๆ   จึงค่อยแก้ไขใหม่ครับ
[/quote
ขอบคุณครับ

jimmy35
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:01:36 pm »

ผมอุดกับน้าโย่งเวลาเร่งก็ไม่มีเสียงนะครับ

PajeroSport MY12 4WD !!
Nikon D3100 ,Nikor 16-85vr ,Nikor 35/f1.8G ,Nikor 18-55
Olympus OMD EM-5 Olympus 12-50mm f/3.5-6.3 ,Olympus M.Zuiko 45 f/1.8
อนุสรณ์ NO.540
Jr. Member
**

like: 1

ดีชั้วอยู่ที่ตัวเรา

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 01:39:13 pm »

มารอดูคำตอบ กำลังคิดจะอุดเหมือนกัน  Cheesy Cheesy

เด็กชายจีดี
Jr. Member
**

like: 11

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 06:59:40 pm »

ผมก็อยากขับไปให้น้าโย่ง อุดให้จังเลย

แต่ผมอยู่ ลพบุรี   Sad

Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 08:32:37 pm »

รู้ปัญหาแล้วครับ......
รั่วตรงส่วนที่อุดตัวบน  ใกล้กับมอเตอร์ EGR (แผ่นอุด แผ่นใหญ่) มีเสียงเหมือนปล่อยลมรถเลย  ยิ่งเหยียบคันเร่ง ยิ่งเสียงดัง...
วันนี้เลยให้ช่าง  ถอดแผ่นทั้ง 2 แผ่น  ออกให่ก่อน  รอช่าง (ขั้นเทพ) อุดให้ดีกว่า
ตอนนี้  เลยไม่ได้อุดเลย  แต่เก็บแผ่นไว้  ว่างๆ ผ่านมาทางนครถม  ให้น้าโย่งจัดการให้ หรือไม่ก็ไปทางศรีสะเกษ มีคุณสมชาย  ที่รับอุดโซนนั้นอยู่...

ขอบคุณทุกความเห็น และทุกคำแนะนำครับ.....รออุดแล้ว เดี๋ยวมาชี้แจงแถลงไขกันอีกครั้ง   สาธุ

makrogak (ปลาลาดพริก) NO. 396
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 09:46:47 pm »

ถ้าไม่ ซีเรียส  น่าจะเก็บไว้นะครับ  เพราะว่า  เหมือนเสียง โบใบโตเลย    ชอบเสียงแบบนี้   แซรดๆๆๆ
LEKJALEK
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 09:26:55 pm »

การทำงานของโบไรครับ  ช่วยขยายความหน่อยครับ  เพราะมีเสียงฟิ้ว..ตอนถอนคันเร่ง  และเหยียบเบรกมีเสียงจิ๊ดๆเบาๆ yes!!

ซื้อรถแพง......กระเป๋าฉีก   ไม่มีความรู้เรื่องรถ....แต่มีความรู้ด้านกฎหมาย
ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องกฎหมาย  วางแผนทางภาษี  ตรวจสอบบัญชีและทำบัญชี
เล็ก 0840930030
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์