Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: V6เครื่อง3000CC (2013) ติดแก๊ส LPG /ผมติดปัญหาเบาดับบางครั้ง  (อ่าน 8777 ครั้ง)
cherd
Newbie
*

like: 0

ค้นหาตัวเองได้ก็พบสุข

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 01:28:49 am »

รถผมวิ่งมาจะ 20000 กม.แล้ว ปัญหาที่พบและแก้ไม่จบคือ รอบต่ำอย่างเช่นรถติดเคลื่อนตัวช้าๆ เครื่องดับเฉยเลย ......แล้วช่วงขึ้นสะพานบ้าง เข้ายูเทิร์นบ้าง เฮ้อ ผบ.  ก้อบ่นดิเฮ้อ/ ตอนนี้รถยังไม่ได้ป้ยเลย ยังแดงๆอยู่เลย แต่เหมือนขับรถเก่า อ่ะ

แล้วอีกประการคือ ไฟ Engine โชว์  Error P0300 บ่อยๆ /เอา Smartguage มาอ่าน ได้ค่า P0303 No.3 cylinder misfire detected

เวลานี้ก็ยังให้เกีตรติช่างผูติดตั้งอยู่ เข้าไปแกก้อจูนให้แต่โดยดี แตว่ามันไม่จบครับ....

รบกวนท่านผู้รู้ด้วย

ติด Gas ของ AG ถัง โดนัท 73 ลิตร   ทนไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 10:31:48 am โดย cherd » บันทึกการเข้า
Pramarn S.
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 08:32:23 am »

กลับไปร้านที่ติดแกส ทำการจูนใหม่เลยจ้า น่าจะรอบเดินเบาต่ำไปทำให้เครื่องดับ
ไฟ Engine โชว์ ก็ต้องจูนแกสให้ส่วนผสมลงตัวจ้า
CheChe
magfibVE
Newbie
*

like: 1

ID:2955

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:07:58 am »

ติดของที่ไหนมาครับป๋า

thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 10:56:21 am »

ขออนุญาติ

ป๋า cherd
บอกแก้ไม่จบ
แสดงว่ากลับไปร้านมาแล้ว
เห็นสมควรลองเปลี่ยนร้านอื่นดูคับ
 เหอะ

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
mrpualv6
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:14:14 am »

ป๋าติดยี่ห้ออะไรครับ ผมก็เคยเจอปัญหา ศูนย์ติดตั้งเอง ช่างมีหลายคนหลายความชำนาญ ตอนนี้ OK สุดต้องคอยดูว่าวิ่งน้ำมัน หรือวิ่ง GAS กันแน่ เนียนแล้ว

cherd
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:18:01 am »

ขอขอบพระคุณป๋าทุกท่านที่ให้ข้อมูล

ป๋าท่านใดมีประสบการณ์ตรงช่วยแชร์ด้วย หรือ ร้านใดสำนักใด ที่จะจบปัญหาที่ว่ามานี้ได้รบกวนด้วย ... กลัวโดนชนเวลาเครื่องดับ
cherd
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:20:39 am »

ป๋าติดยี่ห้ออะไรครับ ผมก็เคยเจอปัญหา ศูนย์ติดตั้งเอง ช่างมีหลายคนหลายความชำนาญ ตอนนี้ OK สุดต้องคอยดูว่าวิ่งน้ำมัน หรือวิ่ง GAS กันแน่ เนียนแล้ว

ติด ECU ของ AG คร้าบ ...
cherd
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:22:08 am »

ติดของที่ไหนมาครับป๋า

ติด ECU ของ AG / ร้านที่ติดตั้งย่านนวนคร อยู่ในซอยเทพกุญชร 23 คร้าบ
cherd
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:57:33 am »

ขออนุญาติ

ป๋า cherd
บอกแก้ไม่จบ
เห็นสมควรลองเปลี่ยนร้านอื่นดูคับ
 เหอะ

รอช่างเค้าแก้ปัญหาอีกนิด ถึงที่สุดแล้วคงจะเหมือนกับความเห็นของป๋าเปลี่ยนร้าน อิอิ ตอนนี้ก็มองๆหาอยู่ไว้เป็นแนวทาง
khunkaew_V6
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:01:01 pm »

ขออนุญาติ

ป๋า cherd
บอกแก้ไม่จบ
 เหอะ

รอช่างเค้าแก้ปัญหาอีกนิด ถึงที่สุดแล้วคงจะเหมือนกับความเห็นของป๋าเปลี่ยนร้าน อิอิ ตอนนี้ก็มองๆหาอยู่ไว้เป็นแนวทาง
รถ V6 ของผมแต่ก่อนก็มีอาการเดียวกันเปียบเลยครับ สุดท้ายเปลี่ยนร้านอย่างเดียวยังไม่ชัวร์ ต้องเปลี่ยนชุดหัวฉีดใหม่ด้วยครับ ปัจจุบัญของผม จบแล้วครับ วิ่งได้อย่างสบายใจ มีความสุขที่ซูดดดดดดดดดดด พูดมากไม่ได้ครับ เดียวเค้าจะว่าเข้ามาขายของ 55555555
mrpualv6
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 10:03:05 am »

ขอให้หายไวๆ ครับ ป๋าบอร์ดเราเอ่ยชื่อได้ไม่ได้ขายของ Share เพื่อให้ป๋า สมาชิกใหม่ๆ หาข้อมูลและแก้ปัญหาได้เร็วขึ้น
ส่วนผมไม้ตายที่ทำให้ได้รับการติดต่อโดยเร็วคือ " หากแก้ไขไม่ได้ สงสัยต้องถอดถังไปเผาโชว์หน้าบริษัทฯ" ใช้ได้ผลเร็วทันใจเลย    จริงๆคืออยากให้เค้าช่วยดูแล 
Phingice
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:25:22 pm »

ขอผมติดแก็สที่ระยอง ก็มีปัญหาเรื่องไฟโชว์แต่แก้จบแล้วคับ ให้จูนแก็สให้เข้ากับอากาศ หมดปัญหาไม่มีโชว์อีกแล้วคับ
แต่ต้องยอมเปลืองแก็สหน่อยเพราะถ้าจะเอาประหยัดมากไฟก็จะโชว์อันนี้ถามช่างมาแล้วคับ
KengEVO5 (No.521)
Hero Member

like: 55

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 09:46:50 am »

แก้จบหรือยังครับ เอาใจช่วยครับ

"ปาเจโร่ สปอร์ต.....แต่จิตวิญญาณอีโวลูชั่น"

***ขอประนาม ผู้ที่ชอบแย่งที่จอดรถใน "ช่องจอดคนพิการ" และ "ช่องครอบครัวที่มีเด็ก" โปรดช่วยกันจรรโลงประเทศไทยให้ศิวิไลซ์ทัดเทียมอารยประเทศด้วย***
ultramanthai
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:21:32 am »

รถผมวิ่งมาจะ 20000 กม.แล้ว ปัญหาที่พบและแก้ไม่จบคือ รอบต่ำอย่างเช่นรถติดเคลื่อนตัวช้าๆ เครื่องดับเฉยเลย ......แล้วช่วงขึ้นสะพานบ้าง เข้ายูเทิร์นบ้าง เฮ้อ ผบ.  ก้อบ่นดิเฮ้อ/ ตอนนี้รถยังไม่ได้ป้ยเลย ยังแดงๆอยู่เลย แต่เหมือนขับรถเก่า อ่ะ

แล้วอีกประการคือ ไฟ Engine โชว์  Error P0300 บ่อยๆ /เอา Smartguage มาอ่าน ได้ค่า P0303 No.3 cylinder misfire detected

เวลานี้ก็ยังให้เกีตรติช่างผูติดตั้งอยู่ เข้าไปแกก้อจูนให้แต่โดยดี แตว่ามันไม่จบครับ....

ติด Gas ของ AG ถัง โดนัท 73 ลิตร   ทนไม่ได้
ถ้ายังแก้ไม่จบ แวะมาหาผมได้ยินดีช่วยคับ
Hel2O
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:53:16 pm »

ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ คือเจอปัญหาแบบเดียวกันนี้เลยค่ะ (เลขไมล์อยู่ที่ ประมาณ 20000 โล )โดยเริ่มจากที่เป็นครั้งแรก คือ เร่งไม่ขึ้น รอบต่ำ ไฟ Engine โชว์ เข้าแก้ไขกับทางศูนย์ที่ติดตั้ง(อู่ดังแถวรังสิต) 4 ครั้ง แก้ยังไงก้อไม่หาย จนต้องเปลี่ยนเข้าไปคุยกับ ER โดยฝ่ายวิศวกรบริษัทได้ทำการแก้ไขได้ตั้งแต่ครั้งแรก และหลังจากรับรถ นำกลับมาใช้ได้ประมาณเกือบ 1 เดือน พบปัญหาใหม่แบบเดียวกับเจ้าของกระทู้นี้ รอบต่ำ อย่างเช่นรถติดเคลื่อนตัวช้าๆ เครื่องดับ
หลังจากนั้นได้โทรสอบถามไปยัง ER โดยวิศวกรท่านเดิมบอกให้นำรถเข้ามาเช็ค หลังจากนั้นนำเข้าไปเช็คและคุยอาการให้ทาง ER รับทราบ โดยทาง ER ขอเวลาเช็คให้แน่ใจว่าเกิดจากอะไร ซึ้งทางเราก้ออยากให้ทาง ER แก้ให้จบ โดยตกลงทิ้งรถไว้ให้เช็ค 7 วัน(ตั้งแต่พฤหัสที่ผ่านมา) และจนมาวันนี้(วันจันทร์)โดยเราได้โทรไปสอบถามทาง ER ว่ารถเป็นอย่างไรบ้าง ทาง ER บอกกลับมาว่าเช็คมายังไม่พบปัญหาใดๆ เครื่องไม่ดับ รอบไม่ตำ วิ่งเป็นปรกติ
(งงสิค่ะ เพราะอากหารนี้เป็นมาตลอดตั้งแต่เครื่องดับครั้งแรก และก่อนไปลองวิ่งทั้งแก๊ส ทั้งน้ำมัน เผื่อให้ชัวร์ว่าเราไม่ได้คิดไปเอง ปัญหาการใช้น้ำมันไม่มีอะไรผิดปกติ แต่พอลองตัดกลับไปเป็นแก๊ส เกิดปัญหา เร่งไม่ขึ้น รอบเดินเบา )เลยไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะ ทางบริษัทบอกจะต้องแก้ไขให้ได้ แต่รถต้องใช้ ไม่รู้จะทำยังไง พี่ๆสมาชิกมีที่ไหนแนะนำที่จะซ่อมอาการดังกล่าวให้หายได้ไหมค่ะ (เครียดค่ะ ไม่กล้าที่จะนำรถมาขับเลยค่ะ เร่งแซงก้อไม่ได้ กลัวดับกลางอากาศอีก) มีคนแนะนำให้ถอดทิ้งแล้วไปเปลี่ยนใส่ของ
AC (แล้ว AC มีปัญหาบ้างไหมค่ะ) และถ้าถอดคงไม่ได้เงินคืนจากที่เดิมใช่ไหมค่ะ เพราะเกิน 15 วัน หรือ ต้องทำยังไงดีค่ะ
ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์