Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้รู้ สีของสายลำโพงมาตรฐานของรถครับ  (อ่าน 6774 ครั้ง)
BrownFish
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 01:40:49 pm »

รบกวนสอบถามผู้รู้ สีของสายลำโพงมาตรฐานของรถครับ

คือผมจะเดินสำโพงเพิ่มไปที่เบาะแถวสาม เพราะลูกบ่นว่าไม่ได้ยินเสียงการ์ตูน(ตอนที่นั่งไปเต็มคัน เค้านั่งแถวสาม)
ค้นๆหาๆดู ก็เห็น หลายคันติดเครื่องเสียงเต็มที่ ตำแหน่งที่ติดซับ นั่นแหละ ที่ผมเล็งเอาไว้
แต่แค่จะเพิ่มลำโพงอีกซักตัว เชื่อมกับ ลำโพง ประตูหลัง ซ้าย
ลองแกะ กาบพลาสติกตรงเสา กลาง เห็นมีชุดสายไฟ ไปที่ประตู้ เยอะไปหมด
ผมเองก็ไม่อยากถอดแผงประตู กลัวกิ๊บหัก
ก็เลยคิดว่า ถ้ารู้ สีของสายลำโพงทั้งสองขั้ว ก็จะเดินต่อจากจุดนี้ ลอดได้กาปประตู ไปข้างหลังได้เลย
ค้นหา และดูรูปการติดเครื่องเสียงหลายรูป ก็ไม่ชัดแจ้งว่าสีอะไรแน่
จึงอยากรบกวน ผู้รู้ หรือท่านที่เคยเดินสาย เคยถ่ายรูปไว้ พอเป็นวิทยาทานให้ผมหน่อยครับ
ขั้ว บวก สีอะไร ขั้วลบ สีอะไร
ผมและลูก ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 02:27:44 pm »

ป๋าลองดูในนี้นะครับ..ถอดแผงประตู ไม่ยากนะครับ  กับวิธีดูสีของสายทั้ง 2 ขั้ว
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=15998.15
BrownFish
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 10:55:04 am »

ขอบคุณครับ กระทู้นั้นก็เคยดูแล้ว เคยอ่านแล้วครับ

แต่ อย่างที่บอก ไม่อยากถอด กลัวกิ๊บหัก
ถ้ารู้ สี ของสายเลย ก็จะง่ายขึ้นอะครับ
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 12:55:37 pm »

ถามครับป๋า สายเส้นใหน + เส้นใหน - ครับ
ขออภัยไปตจว. เพิ่งกลับมา
ใช้หลักสีตุ่นๆเป็น -, สีสว่างเป็น +  และเทียบกับ layout ของลำโพงเดิมก็จะตรงกันครับ 
น่าจะใช่แต่ไม่รับประกัน  ท่านใดรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ประมาณนี้ครับ ตามรูปในกระทู้ดังกล่าว แดงแถบเหลือง น่าจะ +  ดำแถบขาว น่าจะลบ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 01:33:08 pm »

ผมไล่หาภาพที่พอจะเห็นสายลำโพงมาให้ครับ (พอมาดูงงเหมือนกัน ว่าทำไมหลังซ้ายกับหลังขวาสีมันเหมือนกัน) 

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
BrownFish
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 02:27:41 pm »

ขอบคุณมากครับ คุณ suPreme

ไว้ผมจะถ่ายภาพ อุปกรณ์ และขั้นตอนการทำ มาลงให้ชมครับ

BrownFish
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 02:32:38 pm »

ว่าแต่ว่า
หลังซ้าย เนี่ย
ขาว หรือเหลือง เป็นบวก อะครับ
ผมเดาว่า
เหลือง บวก
ขาว ลบ

ไม่รู้ถูกป่าว ถ้าต่อผิดๆแล้วลองเปิดเสียงดู ลำโพงมันจะพังมั้ยครับ หรือแค่เสียงไม่ออก
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 03:21:35 pm »

ว่าแต่ว่า
ผมเดาว่า
เหลือง บวก
ขาว ลบ

ไม่รู้ถูกป่าว ถ้าต่อผิดๆแล้วลองเปิดเสียงดู ลำโพงมันจะพังมั้ยครับ หรือแค่เสียงไม่ออก

ถ้าจับประเด็นร่วมกันตำแหน่งอื่น สายใกล้คลิปล็อคเป็น + ดังนั้น สายเหลืองจะเป็น + ตามที่ป๋าบอกครับ  Ok..

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 09:51:43 am »

ว่าแต่ว่า
ผมเดาว่า
เหลือง บวก
ขาว ลบ

จริงๆ ตอนผมไล่ ผมจำสีไม่ได้แล้วครับ
ผมตัดสายเอาถ่าน จ่อ รอดูลำโพง ว่าดันป่าว ถ้าดัน สีนั้นเป็น บวกครับ  Ok..

BrownFish
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 03:23:29 pm »

ทำเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
เริ่มจากที่เพื่อนให้ลำโพงมา 6 นิ้ว (แต่เสียดายไม่มีฝาครอบมาให้)
ซื้อของ ไม้อัด 5mm 23บาท สติกเกอร์สักราดสีน้ำตาล เพราะไม่มีสีเทา จำไม่ได้ประมาณ 50 บาทมั้ง ที่ B2S
ซื้อขอเกี่ยวล๊อก ไทวัสดุ 15 บาท ขั้นตอนัด เลื่อย ตัด ติดแผ่นสักราช คงไม่ขออธิบาย
สิ่งที่ยากงานนี้คือ การยึดขอเกี่ยวล๊อก ซึ่งผมคิดว่าจะต้องไม่กระทบกระเทือนแผงพลาสติกของเดิม
ก็เลยคิด แล้วทำออกมา ตามรูปครับ โดยใช้ไม้ วัดเจาะรูแผ่นเล็กแทรกตรงกลาง เพื่อบังคับน๊อด ไม่ให้โดนแผงพลาสติกดั้งเดิม
ส่วนเรื่องการเดินสายนั้น สุดท้าย ด้วยข้อมูลที่หลากหลาย และเปิดเสากลางมาไม่เจอสายไฟสีที่ตรงกับข้อมูล ก็เลยต้องยอมช้ำ เปิดแผงประตูพิสูจน์ ปรากฎ่าเป็นสายสี เหลือง แต้มปล้องสีเทา กับขาวแต้มปล้องสีเทา ซึ่งไม่ตรงกับชุดสายไฟตรงเสากลาง ตัดสินใจรื้อสายไฟมาดูดีกว่า ก็เลยเจอปลั๊ก อีกชุด ที่ซ่อนอยู่ในเสา แกะออกดู เทียบตำแหน่งสายไฟที่จับคู่กัน จึงพบว่า มันคือ สีขาวแถบดำ ชนกับสายสี เหลืองแต้มปล้องสีเทา ส่วนอีกเส้นคือ ขาวแต้มปล้องสีเทา ตรงกัน
เอาเลยไม่รอช้า ปาดสาย เชื่อมลำโพง ลองเปิดวิทยุ.....โอ้พระเจ้า มันใช่แล้ว แล้วก็จัดการ เดินสาย พันเทป เก็บความเรียบร้อย เดินสายซ่อนแผงพลาสติกไปออกช่องเก็บแม่แรงด้านหลัง ปิดงานครับ
สรุป ท่านใดอยากเดินลำโพงจากประตูหลัง ไปยังช่องเก็บแม่แรงแถวสาม แบบผม ใช้สูตรสำเร็จ ไม่ต้องเสียกิ๊บหักไปดัวนึงเหมือนผม ไม่ต้องเสียเวลามาก ให้เปิดเสากลาง แค่เงะเพลทประตูหลัง ก็เอาแผงเสากลางออกได้ ตัดต่อสายโดย
ขั้วบวก ต่อเข้ากับสายสี ขาว แถบดำ สายขั้วลบ ต่อเข้ากับ ขาวแต้มปล้องสีเทา จบครับ
ขอขอบคุณรูปภาพทั้งหลายที่เป็นแรงบันดาลใจให้ทำแบบนี้
ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆที่ให้ข้อมูลสีของสาย อย่างน้อยก็พอเป็นแนวทางความคิด
ขอบคุณเพื่อนที่ให้ลำโพงมาฟรี(แต่ทำไมไม่มีฝาครอบฟระ555)
BrownFish
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 03:26:16 pm »

รูปครับ
BrownFish
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 03:27:58 pm »

ลงรูปไม่ไปครับ
BrownFish
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 03:30:36 pm »

ลองรูปเดียวสิไปมั้ย
BrownFish
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 03:32:39 pm »

เพิ่มรูป
BrownFish
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 03:33:57 pm »

รูปอีก
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์