Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++สอบถามเรื่องป้ายทะเบียนรถครับ++  (อ่าน 12009 ครั้ง)
k@p@ng
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:45:51 pm »

รบกวนสอบถามป๋าทุกท่านครับ...เรื่องป้ายทะเบียนรถ..
1.ซื้อสดกับผ่อน..อันไหนได้ป้ายเร็วกว่าครับ
2.ใช้เวลานานสุดกี่วัน / กี่เดือน ครับถึงจะได้ป้ายทะเบียน
สาเหตุที่สอบถาม......
วันที่ 4 พ.ค. ที่ผ่านมาเดินทางไปเช็ค 1000 กิโล ที่ 0 แห่งหนึ่งใน จ.ขอนแก่น เลยได้สอบถามเรื่องป้ายทะเบียน
ผมออกรถตั้งแต่วันที่ 28 มี.ค.55 เซลบอกประมาณหลังสงกรานต์ได้ป้ายแน่นนอน แต่พอถามแล้วก็ยังไม่ได้เลย
นัดอีกที ประมาณปลายเดือน พ.ค.55......สุดยอดจริงๆเลย
ในส่วนเรื่องการบริการ...แล้วจะแจ้งการทำงานของ 0 นี้อีกทีครับผม
ขอบคุณมากครับ

ประทีป  สาหมาน   0866501332   
Soontorn
Jr. Member
**

like: 53

>>> หนุ่มน้อย ปาเจโร-TH 0713 คืนถิ่น <<<

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:56:38 pm »

ของผม สองเดือนกว่าๆครับ..ออก 27 มกราคม 55 ได้ป้าย 3 เมษายน 55

0713 คืนถิ่น
PingZ
Newbie
*

like: 6

No.1100

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:03:09 pm »

นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคมเปิดเผยถึงกรณีป้ายทะเบียนรถใหม่ขาดและป้ายทะเบียนหมวดฎก-ฎว เกิดปัญหาแตกลายงาว่า ได้สั่งการให้กรมการขนส่งทางบก (ขบ.) เร่งแก้ไขแล้ว โดยยืนยันว่าภายในเดือนเม.ย.นี้จะกลับเข้าสู่ภาวะปกติทั้งหมด ซึ่งเบื้องต้นเกิดจากการประมูลแข่งขันจัดหาป้ายที่มีการตัดราคากันมากเกินไป ทำให้คุณภาพของป้ายที่ผลิตในล็อตดังกล่าวต่ำมีปัญหาแตกลายงา และอายุการใช้งานน้อยลง ซึ่งขบ.จะต้องจัดทำทีโออาร์การประมูลใหม่โดยนำปัญหาที่เกิดขึ้นทั้งหมดมาปรับปรุง เช่น ขยายเวลารับประกันอายุการใช้งานแผ่นป้ายทะเบียนจากปัจจุบัน 1 ปีเป็น 5 ปี โดยหากมีการชำรุดก่อนกำหนดจะต้องถูกปรับ เป็นต้น

นายจิรุตม์ วิศาลจิตร รองอธิบดีกรมการขนส่งทางบก (ขบ.) กล่าวว่า หมวด ฎก-ฎว มีทั้งหมดประมาณ 1.5 ล้านป้าย โดยออกมาตั้งแต่ปี 2552 แต่ไม่ได้มีปัญหาทั้งหมด โดยป้ายที่มีปัญหาอยู่ในล็อตที่มีการประมูลตัดราคากันมากกว่าปกติโดยตัดราคาต้นทุนเหลือเพียง 28 บาทต่อป้ายเท่านั้น จากปกติที่แผ่นป้ายทะเบียนจะมีต้นทุนประมาณ 50-70 กว่าบาทต่อป้ายขึ้นกับการแข่งขันในแต่ละล๊อต โดยขณะนี้มีเจ้าของรถที่ป้ายทะเบียนมีปัญหาแตกลายงา มาแจ้งกรมขนส่งฯ เพื่อขอเปลี่ยนแผ่นป้ายทะเบียนใหม่ประมาณ 12,000-13,000 ราย

“ทีโออาร์ประมูลจัดหาแผ่นป้ายทะเบียนนั้นไม่ได้ปรับปรุงมา 20 ปีแล้ว ส่วนล็อตที่มีปัญหาแตกลายงาการประมูลมีการตัดราคากันมาก ซึ่งทีโออาร์ใหม่จะมีบทปรับ บทลงโทษเพิ่มเติม เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาขึ้นมาอีก และจะขยายเวลารับประกันจาก 1 ปีซึ่งเปลี่ยนป้ายเป็น 5 ปี ซึ่งขณะนี้รับประกัน 1 ปี หากพ้นกำหนดแล้วเกิดชำรุดจะมีค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนป้ายใหม่ 100 บาท”

ส่วนกรณีรถป้ายแดงขอเปลี่ยนเป็นป้ายขาวยังไม่ได้ในขณะนี้เนื่องจากผลิตไม่ทันนั้น ขณะนี้มียอดขอเปลี่ยนป้ายแดงเป็นป้ายขาวแต่ยังไม่ได้รับป้ายประมาณ 50,000 คัน ซึ่งกรมฯได้ทำหนังสือถึงสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เพื่อขอผ่อนผันกรณีใช้รถป้ายแดงในเวลากลางคืน โดยประชาชนที่ขับขี่รถป้ายแดงนั้น ที่ทำการขึ้นทะเบียนกับกรมการขนส่งทางบกเรียบร้อย จะต้องโชว์ใบเสร็จที่ออกจากกรมเพื่อแสดงเป็นหลักฐานให้กับเจ้าหน้าตำรวจรับทราบด้วย

http://www.manager.co.th/Business/ViewNews.aspx?NewsID=9550000046164
PJS White Pearl
Full Member

like: 24

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 05:27:28 am »

ประมาณ45วันหรือไม่เกิน2เดือนครับ ถ้าเร็วกว่านั้นก็ฟลุ๊คครับ ถ้าช้ากว่านั้นก็ตามกระทู้ด้านบนเลย

ผมไม่ได้มั่งมี แต่อยากมีมั่งครับ
MR.PHON
ฝันไห้ไกลไปไห้ถึง
Jr. Member
**

like: 9

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 07:17:07 am »

ของผม สองเดือนกว่าๆครับ..ออก 27 มกราคม 55 ได้ป้าย 3 เมษายน 55
ได้ป้ายเร็วดีครับป๋า ของผม ออก 30 ม.ค. มื่อวานโทรหา เชลบอกยังไม่ไดเลยต้องรเอกสารนะครับ ก็ดีครับจเได้ขี่รถไหม่นาน  555
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 08:19:02 am »

ได้ป้ายขาวช้า ยิ่งทำให้เสียภาษีช้าไม่ใช่เหรอครับ       Cheesy    Cheesy    Cheesy

noppadol1411
Jr. Member
**

อัศวินปาเจโร่ดำ รหัส 902

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 08:23:45 am »

โทรถาม เซลส์ศูนย์สุธร คลองด่าน สมุทรปราการ  บอกกลางเดือนกรกฎาคม  2555  ถึงจะได้ป้าย
   รับรถ 7 มีนาคม  2555

" วันนี้เราเป็นปาเจโร่
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 08:32:42 am »

ได้รถ มกราคม จนป่านนี้ยังป้ายแดงอยู่เลย...

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
Vapex
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:23:57 am »

ได้ป้ายขาวช้า ยิ่งทำให้เสียภาษีช้าไม่ใช่เหรอครับ       Cheesy    Cheesy    Cheesy

ไม่ใช่อย่างงั้นสิครับ ถ้า sale นำเอกสารไปจดแล้ว ก็จะนับวันเสียวันนั้นเลย แต่รอป้ายขาวตามหลัง ยกเว้นว่า sale ยังไม่เอาไปจดครับ
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:36:16 am »

ไม่ใช่อย่างงั้นสิครับ ถ้า sale นำเอกสารไปจดแล้ว ก็จะนับวันเสียวันนั้นเลย แต่รอป้ายขาวตามหลัง ยกเว้นว่า sale ยังไม่เอาไปจดครับ

ป๋าหมายถึงว่า ได้เลขแล้วแต่ไม่ได้ป้ายเหรอครับ ตอนรถผม ผมไปดูเลขเองที่ขนส่งแล้วค่อยแจ้งเซลครับ

ขับป้ายแดง 4 เดือนครับ

likitr
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:44:25 am »

ป๋าหมายถึงว่า ได้เลขแล้วแต่ไม่ได้ป้ายเหรอครับ ตอนรถผม ผมไปดูเลขเองที่ขนส่งแล้วค่อยแจ้งเซลครับ

ไปจองเลขป้ายที่ขนส่งใช้หลักฐานอะไรบ้างครับ
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:53:48 am »

นับวันแบบชาวบ้าน คือ วันรับรถพร้อมป้ายแดงจริง หรือ ปลอม
    ส่วนนับวันแบบราชการ คือ วันที่ศูนย์รถมิตซูนำหลักฐานซื้อ-ขายรถ และ อื่นๆ ไปจดทะเบียนที่กรมการขนส่ง ศูนย์รถมิตซูอาจจะได้หมายเลขทะเบียนรถมาเลย หรือ ยังไม่ได้(อันนี้แล้วแต่จังหวะ)
    (เป็นแค่หมายเลขพร้อมใบเสร็จรับเงินค่าภาษีและค่าธรรมเนียม) แต่ ป้ายเหล็กขาว-ดำ ต้องรอ
        กระบวนการล่าช้า หมายถึง นับแบบรวมๆ

มีเรื่องเล่าให้ฟัง  26 มกราคม 2554 ซื้อนิวส์วีออส วันรับรถได้ป้ายแดงจริง ประมาณ 1 เดือนต่อมา ได้ป้ายเหล็กขาว-ดำ
   พี่ถามเซลล์(สวยมาก) ว่า ทำไมถึงได้ป้่ายเหล็กขาว-ดำ เร็วจัง (โตโยต้าบางกอก พระราม 3)
       เซลล์ ตอบว่า จะเอาป้ายแดงไปให้ลูกค้ารายอื่นเขารออยู่
         อิอิอิ

เรื่องนี้ มันมีความนัยกันอยู่ ถึงได้ช้า ได้เร็ว
       เป็นอันว่า ป้ายแดงจริง ก็ป้ายแดงจริง ไม่เดือดร้อน ถ้าตำรวจไม่กวน
       ตำรวจคงมีข้อมูลข่าวสารเรื่องกรมการขนส่งขอความร่วมมือตำรวจทั้งประเทศ ผ่อนผันรถป้ายแดงวิ่งหลังเวลา 18.00 น. (หลังพระอาทิตย์ตกดิน)
      ภาษากฎหมาย คำว่า ป้ายแดง หมายถึง ป้ายเคลื่อนย้ายรถชั่วคราว จากศูนย์มาจอดไว้ที่บ้านเท่านั้น  
       แต่พี่ไทย ใช้วิ่งตลอดเวลา 24 ชั่วโมง เป็นป้ายถาวรไปแล้ว
        ยิ่งมีปัญหาป้ายแตกลายงาน อย่างนี้อีก คงได้ใช้ป้ายแดงเป็นปีๆละครับ งานนี้

ใครได้ไวๆบอกกล่าวด้วยครับ        

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 11:06:35 am โดย noppadol1411 » บันทึกการเข้า

Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:01:09 am »

ตอนนี้พี่มีหมายเลขทะเบียนรถแล้ว แต่ไม่มีป้ายเหล็กขาว-ดำ
  เซลล์แนะนำว่า อยากได้หมายเลขทะเบียนรถจริง ไปติดน้องปา ให้ใช้คอมพิวเตอร์พิมพ์แล้วนำไปติดหน้า-หลังรถได้เลย เขามีเอกสารกำกับการเสียภาษีและอื่นๆให้มาเลย
    พี่บอกไม่เอา มันไม่สวยเหมือนป้ายแดง
     โดยเฉพาะป้ายแดงปลอมใหม่สุดๆ สีออกแดงสมุทรปรการ เลยละ
    น่าใช้กว่าเยอะแยะ
    เซลล์ บอก เหตุล่าช้า เกิดจากป้่ายแตกลายงาอย่างเดียว
     เราฟังแล้วก็เข้าใจ แบบง่ายๆ
    ไม่รู้พี่ตำรวจจราจรเขาจะเข้าใจง่ายๆแบบเราๆหรือเป่า
       อิอิอิ

Nack_Nine
Full Member

like: 65

แจ๊คครับ 2.5GT X08 ID.0842

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:11:07 am »

ออกรถ 24 กพ สถานะตอนนี้ยังแดงอยู่
วันที่ 20 กว่าๆ เดือนมีนา โทรไปตามที่เซล กะว่าให้เวลาทำงานก่อน 1 เดือนค่อยตามเรื่องทะเบียน
ปรากฎว่า...... พี่คะรบกวนเข้ามาขูดเลขตัวถังใหม่คะ มันไม่ชัด...  อ๋าย!!!!!
ดูเขาทำงานกัน ถ้าไม่โทรมาถามก็คงต้องรอกันอีกยาวๆ.....
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:11:58 am »

ไปจองเลขป้ายที่ขนส่งใช้หลักฐานอะไรบ้างครับ

ของผมที่หมอชิตนะครับ ทะเบียนกรุงเทพ ถ้าไปเอง ใช้สำเนาบัตรประชาชนครับ

มอบอำนาจไปก็ได้ครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์