Languages
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวอย่างเป็นทางการ  (อ่าน 11992 ครั้ง)
surasarit
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:44:32 pm »

red heart ยินดีด้วยนะครับ ในฐานะที่อายุน่าจะมากกว่าขออวยพรให้มีความสุขในชีวิตครอบครัว เจริญทั้งความรัก หน้าที่การงาน และเงินทองนะครับ หากวันใดเกิดน้อยใจกันให้คิดถึงวันนี้ให้มากนะครับ ยินดีด้วยอีกครั้งหนึ่งครับ  red heart
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:46:40 pm »

ยินดีด้วยครับ  red heart

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
puengnoi (นัน)
Hero Member

like: 86

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:01:46 pm »

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ถ้าว่างจะแวะไปร่วมงานครับ (ว่าแต่เขาจะให้เข้างานป่าวคับ ไม่รู้จักใคร) hi

IMG]http://i1082.photobucket.com/albums/j379/moyamedia/aaa.jpg[/img]
P@Kaow
ID No.0612
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:40:17 pm »

ขออนุญาติยกคำอวยพรท่านนึง ขอรับ
*7 อย่า และ ไม่รับคืน *
 นสพ. เดลินิวส์ วันอาทิตย์ ที่ 23 สิงหาคม 2552 เวลา 0:00 น

เมื่อต้นเดือน ผมได้ไปในงานมงคลสมรสระหว่าง

น.ส.วรรณพร  อุดมชาติ กับ นายสหทัช  ถาวรนาน
 ที่สโมสรทหารบก

ในงานมีแขกผู้ใหญ่ขึ้นไปกล่าวอวยพรคู่บ่าวสาวตามพิธีการแต่งงานที่ถือปฏิบัติกันมานาน

มีพ่อของเจ้าสาวคือ
 พลตรีสิทธิพร อุดมชาติ ขึ้นไปกล่าวขอบคุณแขกและอวยพรคู่บ่าวสาวด้วย

พ่อของเจ้าสาว ไม่ได้อวยพรแบบธรรมดาทั่วไป แต่ได้ขึ้นไปขับเสภา
 บนเวทีอย่างไพเราะ และ จับใจ ชนิดว่า
 แขกผู้มาร่วมงานต้องหยุดกินอาหารอย่างลืมตัวเพื่อฟังเสภาอย่างเดียว

การขับเสภาของพ่อเจ้าสาวนั้น
 เป็นการอวยพรแบบสอนแนะนำลูกสาวในการครองใจสามีให้อยู่หมัดพร้อมกับฝากฝังลูกเขยไปในตัวด้วย
 และต่อไปนี้คือบทเสภาที่ว่า

อันบ้านเรือนใหญ่โต    รโหฐาน

มีเสาทาน    หลายต้น    พอทนไหว

เกิดเป็นคน    อยู่เดียว    ก็เปลี่ยวใจ

ต้องแต่งงาน กันไว้    อาศัยกัน

ธรรมชาติ     ของชีวิต     พ่อคิดแล้ว

ว่าลูกแก้ว     คงต้องพราก จากอกฉัน

ได้ออกเรือน มีคู่ครอง     ฉลองวัน

มีงานหมั้น     วิวาห์ตาม     ประเพณี

เป็นเมียเขา     พ่อขอสั่ง    ไว้เจ็ดอย่า

หนึ่งเป็นกงสุล ออกวีซ่า เขาจะหนี

กำหนดเวลา ไปและกลับ ให้สามี

มันไม่ดี     อย่าไปทำ    จะช้ำใจ

อย่าที่สอง     คิดเป็นนัก     โบราณคดี

ผัวเรานี้  แอบซ่อนเงิน     ไว้ที่ไหน

เที่ยวรื้อค้น     ดูโน่นนี่     จะบรรลัย

ลามปามไป     แฟ้มงานผัว     ตัวจะตรม

อย่าที่สาม     อย่าเป็นกรม     สรรพากร

เงินทุกบาท     มีขั้นตอน     น่าขื่นขม

คอยจัดแจง     เรื่องการเงิน     แถมอบรม

เมียคนไทย     มักนิยม    คิดว่างาม

อย่าที่สี่     คิดเป็นผู้     พิพากษา

ตัดสินโทษ     ลงอาญา     โดยไม่ถาม

ชีวิตคู่    ยากตัดสิน     อย่าวู่วาม

คิดก่อนทำ     สองประสาน     บ้านมั่นคง

อย่าที่ห้า     ยื่นคำขาด     กับสามี

ทำแบบนี้     รังแต่จะ     เป็นผุยผง

ความรุนแรง     เหตุบานปลาย     จะเพิ่มวง

นวลอนงค์     ลูกของพ่อ     อย่าพึงทำ

อย่าที่หก     คิดว่าเป็น     ดาราดัง

เอาใจยาก     ไม่ค่อยฟัง     ช่างน่าขำ

มีเรื่องมาก     ให้ผัวทุกข์     ควรจดจำ

ชีวิตคู่     ลูกอย่าทำ     เป็นดารา

อย่าสุดท้าย     คิดเป็นหญิง     เพียงคนเดียว

ตลอดเสี้ยว     ชีวิตของ     คุณพี่ขา

ต้องมีน้อง     คนเดียว     นะพี่ยา

รักเท่านั้น     มีคุณค่า     มามัดใจ

หันมาบอก     ลูกเขย     ว่าพ่อขอ

ถ้าถามพ่อ     ได้ลูกเขย     ถูกใจไหม

วันมาขอ     พ่อแม่มา    พ่อถูกใจ

ยกลูกให้     เอ็งเอาไป     ไม่รับคืน

พร้อมกับฝาก    ลูกสาว     ให้ช่วยสอน

ยามเธองอน    ช่วยฝึกหัด     ค่อยขัดขืน

พาครอบครัว     ถาวรนาน     ให้ยั่งยืน

ความชื่นมื่น     ผูกสมัคร     รักนิรันดร์..

ชอบ  good good good

ปาขาว 2.5GT 4WD MY 2012 รามอินทรา กม.8
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=5807.0
คิดลบก่อน แล้วคิดบวกที่หลัง
na350d
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:42:48 pm »

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ถ้าว่างจะแวะไปร่วมงานครับ (ว่าแต่เขาจะให้เข้างานป่าวคับ ไม่รู้จักใคร) hi

มาได้เลยครับป๋ายินดีต้อนรับครับมาเดี๋ยวก็รู้จักกันครับน่าจะมีจากสป และ ระยองบางท่านไปร่วมงานครับ

ขอบพระคุณป๋าๆทุกท่านคร้าบ

?ข้าพเจ้ามิได้นิยมชมชอบในรสชาติของสุรา แต่ข้าพเจ้าชอบบรรยากาศของการร่ำสุรา?
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:44:25 pm »

มาร่วมแสดงความยินดี และขอให้คู่บ่าวสาวครองรักกันไปนานๆครับ  joob

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
ninui54
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:00:13 pm »

สวย หล่อ ทั้งคู่ครับ  ^^
kinda-iji
ปามาส สป. No.0425
Full Member

like: 30

เส้นทางสีขาว.ดวงดาวสีทอง

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:43:25 pm »

ขแสดงความยินดี ด้วยครับ กับชีวิตคู่และครอบครัวใหม่  สาธุ สาธุ
pichet_pom#27
Full Member

like: 16

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:09:38 am »

ยินดีด้วยคับป๊านะ ตอนแรกนึกว่าจะไม่ประกาศซะแล้ว
Q-ONLY
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:30:18 am »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับป๋า ขอให้สุขสมหวังในชีวิตคู่นะครับ ยอดเยี่ยม สาธุ

ทำความดีอุปมาปิดทองหลังพระแม้นไม่มีใครเห็นแต่นานวันเข้าทองมันก็ล้นออกมาเอง
Soontorn
Jr. Member
**

like: 53

>>> หนุ่มน้อย ปาเจโร-TH 0713 คืนถิ่น <<<

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:40:02 am »

ยินดีด้วยนะครับ..ชีวิตคู่คือการปรับตัวเข้าหากัน เอาจุดยืนแต่ละคนโยนทิ้งไป เพราะใหม่ๆก็จะบอกคุณสมบัติก็ฉันเป็นอย่างนี้
ฉันเป็นคุณหนู ฯลฯ อิอิ สารพัด..แต่พอแต่งงานกันเราคือครอบครัวเดียวกัน ต้องช่วยๆกันถนอมน้ำใจกัน สร้างอนาคตและตัวเล็กร่วมกัน
อันไหนพอหยิบจับก็ต้องช่วยๆกัน หน้าที่ในครอบครัวไม่ต้องแยกเพศว่า เพศนี้ทำนี้ไม่ได้ทำนั้นไม่ได้ ต้องรักกันทั้งต่อหน้าและลับหลัง
....มีสองคำที่ผมนำมาไปใช้จนวันนี้ ผู้ชายต้องท่องคำว่า " ให้อภัย " 
....และผู้หญิงต้องท่องคำว่า " ให้เกียรติ " แล้วชีวิตคู่จะอยู่กันยาวนานและมีความสุข

0713 คืนถิ่น
Q-ONLY
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:43:43 am »

ยินดีด้วยนะครับ..ชีวิตคู่คือการปรับตัวเข้าหากัน เอาจุดยืนแต่ละคนโยนทิ้งไป เพราะใหม่ๆก็จะบอกคุณสมบัติก็ฉันเป็นอย่างนี้
ฉันเป็นคุณหนู ฯลฯ อิอิ สารพัด..แต่พอแต่งงานกันเราคือครอบครัวเดียวกัน ต้องช่วยๆกันถนอมน้ำใจกัน สร้างอนาคตและตัวเล็กร่วมกัน
อันไหนพอหยิบจับก็ต้องช่วยๆกัน หน้าที่ในครอบครัวไม่ต้องแยกเพศว่า เพศนี้ทำนี้ไม่ได้ทำนั้นไม่ได้ ต้องรักกันทั้งต่อหน้าและลับหลัง
....มีสองคำที่ผมนำมาไปใช้จนวันนี้ ผู้ชายต้องท่องคำว่า " ให้อภัย " 
....และผู้หญิงต้องท่องคำว่า " ให้เกียรติ " แล้วชีวิตคู่จะอยู่กันยาวนานและมีความสุข
สาธุสุดยอดมากครับป๋าผมจะขออนุญาตินำไปใช้นะครับเผือวันข้างหน้ามีโอกาสได้ใช้ชีวิตคู่กับคนทีผมรักครับ(แต่ตอนนี้โสดอยู่)

ทำความดีอุปมาปิดทองหลังพระแม้นไม่มีใครเห็นแต่นานวันเข้าทองมันก็ล้นออกมาเอง
golf3682
GOLF ครับผม
Jr. Member
**

like: 22

CHONBURI F.C.

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:34:55 am »

ป๋าสุนทรลึกซึ้งยิ่งนัก

Ake_MiNi
Hero Member

like: 85

ID 0880

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:58:22 am »

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ กับครอบครัวใหม่ที่จะเกิดขึ้น 
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:58:30 am »

ขออวยพรให้ทั้งคู่มีความสุขและสมหวังครับ

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์