Languages
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับบ้านที่แปดริ้วมา เอาบรรยากาศและสถานที่ท่องเที่ยวมาฝาก เพิ่มรูปตลาด 100 ปี  (อ่าน 19431 ครั้ง)
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 02:49:14 pm »

"เมืองธรรมมะ  พระศักดิสิทธิ์ ชิดเมืองหลวง มะม่วงหวาน ข้าวสารขาว (แต่สาวไม่ค่อยสวย 555  อันนี้เติมเอง อิอิ) มะพร้าวน้ำหอม "  ครับผม

1. ถ้าชอบทานอาหารมีร้านอร่อย ราคาไม่แพง อยู่ทางเส้นบายพาร์ทครับ  ถ้ามาจากมอเตอร์เวย์ ก่อนเจอแยกเลี้ยวขวาเข้าวัด จะเจอทางไป อ.พนมสารคาม วิ่งไปสักพักข้ามสะพานข้ามแม่น้ำบางปะกงลงมาสักพักร้านอยู่ด้านซ้ายครับ เลยศูนย์มิตซูแปดริ้วไป ร้าน จิตลดาปลาเผา   ครับ แซบ นัว ถูก เอาเป็นว่าสังเกตรถจอดจนล้นนั่นแหละครับอะหร่อย 555  ถ้ามาจากสุวินทวงศ์วิ่งตรงเข้าในตัวจังหวัดข้ามสะพานข้ามแม่น้ำบางปะกงไป เจอ 4 แยก ตะวันออกคอมเพล็กแลวเลี้ยวขวา  วิ่งไปสักพักครับ  ร้านอยู่ด้านขวา  สังเกตศูนย์มิตซูครับ  อยู่ใกล้ ๆ กัน

2. ถ้าชอบแบบแพก็ร้าน แพรวย  เส้นเรียบแม่น้ำบางปะกง  ทางไปวัดหลวงพ่อโสธรครับ  ที่จอดรถหายากหน่อย  วิ่งเข้าไปจอดใกล้ ๆ แพได้ครับ  ใกล้ ๆ ร.พ. เมืองฉะเชิงเทรา

3. ถ้าไปเสาร์-อาทิตย์ก็มีตลาดน้ำครับ  จะตลาดร้อยปีจะอยู่ไม่ไกลจากตัวเมือง สอบถามชาวบ้านได้เลยครับ  หรือที่บางคล้าก็ได้ ขับเลยตัวเมืองไป ออกไปทาง อ.พนมสารคามครับ วิ่งไปสักพักแล้วเลี้ยวซ้ายไป
อ.บางคล้า แปปเดียวก็ถึงแล้วครับ จะมีเสาร์ - อาทิตย์ แวะไหว้ศาลสมเด็จพระเจ้าตากสินด้วยก้ดีครับ ท่านเคยมาแวะจอดเรือที่นี่ ก่อนเข้าตีเมืองจันทร์ๆๆๆๆๆ    .... อยากเจอค้างคาวเยอะ ๆ วัดแจ้ง  อยู่ใกล้ ๆ ก็มีค้างคาวห้อยหัวให้ดูครับ

บรรยากาศตลาดน้ำ ส้มตำปูม้า  แซบหลาย ๆ

บรรยากาศที่นั่งรับประทาน

อาหารมีหลากหลาย  ใกล้ ๆ กทม. 555

เรื้อนำเที่ยวเกาะลัด

4. ขากลับจากเที่ยวตลาดน้ำบางคล้า พอกลับมาที่เส่นทาง 304 เลี้ยวขวาเข้าตัวเมืองแปดริ้ว วิ่งมาสักพัก สังเกตด้านซ้ายมือ แวะไหว้พระที่วัดเสม็ดเหนือ มีโบสเก่าอายุ 130 ปี แวะไปได้ครับ  
อันนี้ภาพโบสใหม่  โบสเก่าอยู่ด้านหลัง  เห็นเจ้าแม่ตะเคียนแล้วขนลุก 555  บรรดาเซียนหวยน่าจะชอบ  อิอิ

5. พอออกมาจากวัดเลี้ยวซ้ายเส้นทาง 304 ที่ด้านซ้าย ปากทางติด ๆ กับปั้ม ปตท. มีตลาดมะม่วง สวยงาม  แซบ หวานครับ  555  แวะอุดหนุนแม่ค้าได้ ผมคนแปดริ้ว อิ่มละ 555

6. หากป๋าไปกับ ผบ. หลังจากแวะไหว้หลวงพ่อโสธรเสร็จ  แนะนำแวะ ร้านปูกะเอ  กินเบเกอรี่มะพร้าวน้ำหอม อร่อย ๆ ได้นะครับ  วิ่งเลยวัดมา มาทางราชภัฐ แล้วเลี้ยวซ้ายผ่าน ม.ราชภัฆราชนครินทร์ (สังเกตตรงโค้งมีอนุสาวรีย์อยู่มุมโค้ง...เราเลี้ยวตรงนั้นแหละ) วิ่งมาจนเกือบถึงปากทาง ถนนใหญ่ ร้านจะอยู่เกือบถึงถนนใหญ่ ด้านขวาก่อนออกถนนใหญ่ (ถามใครก็รู้จักจร้า...ร้านดัง)

ปล. ในฐานะคนชอบพระเครื่อง ถ้าจะเช่าพระเครื่องบูชา  แนะนำให้เช่าของวัดในโบสที่ประทับองค์จริงของหลวงพ่อนะครับ (หันหน้าเข้าวัด  ยืนด้านถนน ของดี ๆ อยู่ในห้องกระจกข้างอุโบสถด้านขวามือเราจร้า)
ส่วนในโบสต์จำลอง ที่มีองค์พระจำลอง ที่เขามีปิดทอง มีรำแก้บน ไม่แนะนำให้เช่าครับ ท่านอาจไดของจำลองไปเช่นกัน 555

ปล.อีกครั้ง  องค์จริงไม่ใช่องค์ที่ใหญ่ ๆ ที่สุดที่อยู่ด้านหลังพระพุทธรูปองค์อื่น ๆ นะครับ เป็นองค์ด้านหน้าองค์ใหญ่ครับ  สังเกตที่มีสายสินมัดแหละครับของจริง  
เขาสร้างองค์ใหญ่ครอบองค์เล็กทองสัมฤทธ์ที่อยู่ด้านใน  ตั้งแต่นำขึ้นจากแม่น้ำบางปะกง  ก็อยู่ตรงนี้มาตลอดครับ  ช่วงสร้างโบสใหม่  ก็มีการครอบองค์จริงไว้อย่างดีครับ  
ส่วนท่านทั้งหลายที่ชอบบนบาน....ศาลกล่าว ก็เชิญที่โบสจำลองด้านข้าง ๆ ครับ  เต็มที่เลย  
ชอบไม่ชอบก็กด + like ได้ครับตำรวจไม่จับ 555  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 07:05:33 pm โดย GUNT@NERY » บันทึกการเข้า
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 02:51:44 pm »

ขอให้คุณแม่หายป่วยไวๆนะครับ ป๋านาย

รีวิวนี้จัดเต็ม ... คราวหน้าจะไปตามรีวิวป๋านายครับ
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 03:06:35 pm »

ขอบคุณครับป๋าแจ็ค  คุณแม่เป็นโรคกระเพาะ  ครับ  ไม่มีอะไรหนัก ท่านชอบกินแล้วก็นอนเลย
ฝากไปถึงป๋า ๆ ทุกท่านนะครับ โดยเฉพาะท่านที่ขึ้นเลข 4 หรือ 5 ไปแล้ว ส่วนคุณแม่ผม ขึ้นเลข 7 ไปแล้ว หลังจากทานข้าวเสร็จห้ามนอนทันทีนะครับ จะมีปัยหาเกี่ยวกับโรคกระเพาะได้
โดยเฉพาะเจ้ากรดไหลย้อน 
พึ่งไปมาเสาร์ - อาทิตย์นี้เอง  ครับ เลยเอาบรรยากาศเล็กน้อยมาฝากครับ   
kobv5
Jr. Member
**

like: 12

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 04:17:16 pm »

black paje
Sr. Member

like: 35

หจก.วิทูลเฟอร์นิเจอร์

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 08:31:37 pm »

ขอบคุณครับป๋านาย รีวิวละเอียดดี ไว้อาทิตย์นี้จะตามรอยล้อป๋าไปจิตลดาสักหน่อย
ได้ยินชื่อเสียงในเว็บพันทิปมานาน ไปทีไรหาบ่พ้อจักคราว
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 08:42:27 pm »

แปดริ้ว เมืองน่าเที่ยวครับ
แต่ก่อนคุณพ่อมีที่ริมบางประกง
ไปบ่อยครับ

นั้งตกปลา. .เป็นวันๆ เสียดายขายไปแล้ว
ทุกครั้งก็จะไปเดินตลาดบ้านใหม่ ตลาด100ปี

ดูแล้วคิดถึงว่าจะชวนบิดา มารดา ไปหาหอยทอดเจ้าเก่าในตลาดทานด้วย
เน้น หอยทอดโบราณ ไม่มีกรอบครับ Cheesy
จักษ์ มหาชัย
Pa...0953
Hero Member

like: 104

Jak Mahachai

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 08:54:09 pm »

สาธุ  ขอให้คุณแม่หายป่วยไวๆนะครับ ป๋า
แล้วจะแวะไปชิม กิน เที๋ยว และไหว้พระด้วย  หน้ารถผมมี หลวงพ่อโสธรอยู่ด้วยครับ

จักษ์  มหาชัย :Pajerosport-thailand 0953 :...อยู่ไม่ถึงร้อยปี....ใช้ชีวีให้คุ้มค่า....และมีความสุข...:
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:00:50 pm »

ขอให้คุณแม่หายป่วยไวๆนะครับ...ตลาดน้ำนี้ยังไม่เคยไปเลยสงสัยว่างๆต้องไปจัดซะแล้ว
Pat#102
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:21:03 am »

คุณพ่อ คุณแม่ เห็นลูกๆ มีความสุข ท่านก็สุขใจแล้วครับ
หมั่นคุย พาไปเที่ยวนอกบ้านบ้าง หรือ นัดรวมพี่ๆ น้องๆ ไปทำอาหารกินกันที่บ้าน สุขภาพจิตท่านดี มีกำลังใจ สุขภาพกายก็จะดีตามครับ

สถานที่เที่ยว save เก็บไว้แล้ว จะไปเร็วๆนี้ ครับ
ขอบคุณครับ
ปุ่น-ภูเก็ต
Hero Member

like: 236

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:30:53 am »

ขอให้ คุณ หายป่วย เร็วๆ นะครับ
SANTAFORCE
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:35:36 am »

ขอให้คุณแม่หายป่วยไวๆนะครับป๋า  สาธุ สาธุ สาธุ
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:59:51 am »

ขอบคุณครับป๋านาย รีวิวละเอียดดี ไว้อาทิตย์นี้จะตามรอยล้อป๋าไปจิตลดาสักหน่อย
ได้ยินชื่อเสียงในเว็บพันทิปมานาน ไปทีไรหาบ่พ้อจักคราว
อยู่ติดกับ ศูนย์มิตซู ฉะเชิงเทราครับ  เส้นเลี่ยงเมือง  เชิญเลยครับ 
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:01:37 am »

แปดริ้ว เมืองน่าเที่ยวครับ
แต่ก่อนคุณพ่อมีที่ริมบางประกง
ไปบ่อยครับ

นั้งตกปลา. .เป็นวันๆ เสียดายขายไปแล้ว
ทุกครั้งก็จะไปเดินตลาดบ้านใหม่ ตลาด100ปี

ดูแล้วคิดถึงว่าจะชวนบิดา มารดา ไปหาหอยทอดเจ้าเก่าในตลาดทานด้วย
เน้น หอยทอดโบราณ ไม่มีกรอบครับ Cheesy
ช่ายแล้วครับ  ของอร่อยมีเยอะ 555
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:02:49 am »

สาธุ  ขอให้คุณแม่หายป่วยไวๆนะครับ ป๋า
แล้วจะแวะไปชิม กิน เที๋ยว และไหว้พระด้วย  หน้ารถผมมี หลวงพ่อโสธรอยู่ด้วยครับ
สาธุครับ  หลวงพ่อท่านศักดิ์สิทธิจริง ๆ ครับ เทวดารักษาองค์พระก็มีมากโข  (อันนี้หลวงพ่อที่ผมไปทำกรรมฐานด้วยท่านบอกมาครับ) 
GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:03:44 am »

ขอให้คุณแม่หายป่วยไวๆนะครับ...ตลาดน้ำนี้ยังไม่เคยไปเลยสงสัยว่างๆต้องไปจัดซะแล้ว
เชิญเลยครับผม  อย่าไปเย็นมากนะครับ  เดี๋ยวของกินอร่อย ๆ หมดก่อน 555
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์