Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกปะตูหลังฝั่งขวาเลื่อนลงแล้วกดขึ้นไม่ได้  (อ่าน 4243 ครั้ง)
Parnthep-490-
Newbie
*

like: 1

เพื่อเธอทั้งสองสาว

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 02:42:15 am »

สวัสดีครับ
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ครับ
ประมาณต้นเดือน มีค 55 พาครอบครัวไปเที่ยว สงขลา พาเด็กขี่รถเวียนดูทะเลถนนชลาทัศน์ และหาดสมิหลา
วนอยู่ 2 รอบ จอดรถกินไอติมและจะเดินไปเช็คอินที่โรงแรมติดชายทะเล ลงจากรถสวิตช์ยังเปิดอยู่
เอ....ทำไมเจ้าลูกสาวคนโตไม่ยอมลง กระจกก็ไม่ขึ้น นั่งนิ่ง ทำตาละห้อย หน้าเศร้า
พ่อ-        ทำไมไม่ลงละ ขึ้นกระจกเร็วพ่อจะล็อกรถแล้ว
ลูกสาว-  กระจกมันปิดไม่ได้
พ่อ-        อ้าวก็ปกติก็ทำเป็นไม่ใช่เหรอก็ยกปุ่มตรงนั้นไง
ลูกสาว-  ยกแล้วคะมันไม่ขึ้น
พ่อก้มดูที่ปุ่มล็อกกระจก ก็ไม่ได้ล็อกนี่น่า ลองโยกดูจากฝั่งคนขับ เงียบ ไม่ขยับ เอาแล้วทีนี้ ต่างถิ่น กำลังจังจะค่ำทำไงดีละ เดินไปประตูหลังฝั่งขวา โยกสวิตช์ เงียบ.....
เครียดแล้วคราวนี้ เอาไงวะตู นิสัยช่างบ้านๆแบบไทยๆ เคาะะๆ ดูก่อน ดันกระจกโดยเอามือกดแล้วรูดขึ้น พร้อมโยกสวิตช์ ครั้ง 2 ครั้งลองดู เฮ้ยขยับวะ แต่แค่นิดเดียว แล้วไม่ขยับอีก ลองกดลงมาเพื่อปิด อ้าวขยับลงมานิดนึงค้างที่เดิม ที่เปิดค้างอยู่ตอนแรก ประมาณ 40% คือลูกสาวเปิดกระจกเพื่อโผล่หน้าดูทะเลนะครับ
พยายามอยู่ สิบนาทีโดยการเคาะที่ประตู กะช่วยดันกระจก สุดท้ายมันก็ขึ้นมาได้โดยไม่ได้แกะดูภายใน
  หลังจากนั้นก็ล็อกกระจกไว้ไม่เปิดอีก เอารถจอดไว้บ้านเพื่อนไปเที่ยวต่อ มาเลย์ กลับถึงบ้าน อีก 5 วันต่อมา
ลองเปิดปิดกระจกดูถ้ามีปัญหาจะได้เข้าศูนย์ คุณพระช่วย มันขึ้นลงได้ปกติ

จากเหตุการณ์ข้างต้น คิดว่ามันเป็นการเริ่มต้นที่จะเป็นปัญหาหรือเปล่าครับผม จะมีวิธีการป้องกันอย่างไร หรือ รอให้มีปัญหาค่อยเข้าศูนย์ หรือเอาออการไปเล่าให้ศูนย์ฟังเพื่อเปิดดูเบื้องต้นดีครับ
ขอบคุณครับ
ปาน ทุ่งสง

numheng3666
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:22:55 am »

อ้ายย่ะ !! ผีหลอก !! ... มารอรับข้อมูลด้วยคนครับ ...  batman
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:43:16 am »

ฟันเฟืองหรือไม่ก็กระจกตกรางหรือป่าวครับป๋า ไปเคาะๆขยับๆมันก็เลยกลับมาลงล็อค

แต่ให้ดี ไปศูนย์เปิดให้เขาเปิดดูหน่อยก็ดีนะครับ เดี๋ยวไปเสียกลางทาง เหงื่อตกหลาว  Cheesy
Parnthep-490-
Newbie
*

เพื่อเธอทั้งสองสาว

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 07:25:59 pm »

ฟันเฟืองหรือไม่ก็กระจกตกรางหรือป่าวครับป๋า ไปเคาะๆขยับๆมันก็เลยกลับมาลงล็อค

แต่ให้ดี ไปศูนย์เปิดให้เขาเปิดดูหน่อยก็ดีนะครับ เดี๋ยวไปเสียกลางทาง เหงื่อตกหลาว  Cheesy

ใช่ครับ ช่วงนั้นขับรถไปไหนไกลๆ หรือกลางคืน จะไม่ขยับกระจกเลย กลัวค้างอีก แต่ช่วงนี้รถจอดยาวเลย กว่าจะได้ขับอีกที คงอีกหลายวัน เดียวกลับไปคงตอเอาเข้าศูนย์เช็คก่อนแล้วแหละครับ เพื่อความสบายใจ

pickkyboy
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 03:28:21 am »

น่าจะเป็นยางขอบกระจกเรื่มเสื่อมสภาพครับ กระจกคู่หลังเราจะไม่ค่อยได้เปิดปิดมันทำให้ยางขาดความยืดหยุ่นเลยทำให้เสื่อมสภาพได้เร็วกว่าคู่หน้าครับ

noppadol1411
Jr. Member
**

like: 6

อัศวินปาเจโร่ดำ รหัส 902

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 01:59:25 pm »

กระจกหลังขวามีปัญหาเหมือนกัน กดลงไม่สุดค้างอยู่ครึ่งบาน แต่โชคดีกดขึ้นได้ทั้งบาน ตั้งแต่นั้นมาจะไม่ให้ผู้ดดยสารกดเปิดลงเด็ดขาด แก้ไขแบบชั่วคราวครับ

" วันนี้เราเป็นปาเจโร่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์