Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางกันกระแทกกับสปริง  (อ่าน 3158 ครั้ง)
Thanapatra
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 11:17:29 am »

เมื่อวันก่อนผมไปเปลี่ยนโช๊คหน้าหลัง โช๊คหลังเปลี่ยนยางกันกระแทกด้วยแต่ไม่ได้เปลี่ยนสปริง ปรากฎว่า พอวิ่งแล้วขึ้นเนินกระโดดเบาๆ ก็รู้สึกว่ามันกระแทก สาเหตมาจากโช๊คนิ่มเกินไป หรือยางกันกระแทกมันยาวเกินกว่าของศูยน์ไปนิดเลยเกิดการกระแทกได้ง่ายขึ้น อยากถามว่ากรณีอย่างนี้ จะแก้ไขยังไงถึงจะเหมาะสมที่สุด จะเปลี่ยนยางกันกระแทกอีกครั้งแล้วมันจะดีขึ้นไหม หรือเปลี่ยนสปิง หรือทำอะไรกับโช๊คเพิ่มเติม หรือติดตั้งอุปกรณ์บางอย่างเพิ่มเติมเข้าไปอีก คือเสียตังค์ไปรอบแล้วถ้าจะต้องเสียอีกครั้งก็อยากให้มันจบ ไม่ใช่ตามแก้ปัญหาต่ออีก
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 01:45:26 pm »

เปลี่ยนโช้คของอะไรครับ..มันจะนิ่มกว่าของศูนย์ทีเดียวหรือ  ความรู้สึกเหมือนกระแทก และกระเด้งด้วยหรือเปล่าครับ หรือกระแทกทีเดียวเพราะหนึบ ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกับยางหรือโฟมกันกระแทก

เราชอบแบบไหนครับรถบ้านๆ นุ่ม นิ่มนวล อันนี้ของเดิมๆครับ อาจเพิ่มกันโคลง กันโยกเยกอีกนิด
หากชอบขับเร็ว หนึบ สาดเล็กๆ อันนี้ก็แค่โช้ค
แต่บางท่าน ขับไว แซงซ้าย มุดขวา สาดใหญ่ๆ ไม่รอสุดโค้ง อันนี้ก็เปลี่ยนทั้งโช้ค สปริงครับ

ในเว็ปนี้มีหลากหลายกระทู้ให้ศึกษาครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ศึกษาตัวผู้ใช้งานก่อนครับ ว่าขับแบบไหนเป็นประจำ ชอบที่เราแต่ครอบครัวอาจไม่ชอบก็ได้ครับเดี๋ยวจะมีเสียงบ่นว่ทำไมรถกระด้างจังไม่นุ่มเลยคันเป็นล้าน..
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 04:53:40 pm »

เปลี่ยนโช้คของอะไรครับ..มันจะนิ่มกว่าของศูนย์ทีเดียวหรือ  ความรู้สึกเหมือนกระแทก และกระเด้งด้วยหรือเปล่าครับ หรือกระแทกทีเดียวเพราะหนึบ ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกับยางหรือโฟมกันกระแทก

เราชอบแบบไหนครับรถบ้านๆ นุ่ม นิ่มนวล อันนี้ของเดิมๆครับ อาจเพิ่มกันโคลง กันโยกเยกอีกนิด
หากชอบขับเร็ว หนึบ สาดเล็กๆ อันนี้ก็แค่โช้ค
แต่บางท่าน ขับไว แซงซ้าย มุดขวา สาดใหญ่ๆ ไม่รอสุดโค้ง อันนี้ก็เปลี่ยนทั้งโช้ค สปริงครับ

ในเว็ปนี้มีหลากหลายกระทู้ให้ศึกษาครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ศึกษาตัวผู้ใช้งานก่อนครับ ว่าขับแบบไหนเป็นประจำ ชอบที่เราแต่ครอบครัวอาจไม่ชอบก็ได้ครับเดี๋ยวจะมีเสียงบ่นว่ทำไมรถกระด้างจังไม่นุ่มเลยคันเป็นล้าน..

Thanapatra
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 09:11:25 am »

โช๊ค amada extream ครับ
Thanapatra
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 09:18:05 am »

ใช้โช๊คตัวนี้ครับ กับยางกันกระแทก ขนาด 60 mm
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 10:42:56 am »

ใช้โช๊คตัวนี้ครับ กับยางกันกระแทก ขนาด 60 mm

Amada มันแนวแข็งคับ ส่วนยางกันกระแทกมันติดอยู่บนแชสซีแท่งสามเหลี่ยมปิรมิต ที่อยู่ในปิงมิใช่

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์