Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระดับน้ำมันเกียร์  (อ่าน 4275 ครั้ง)
PAJERO2554
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 05:07:37 pm »

การวัดระดับน้ำมันเกียร์ 

1. วัดระดับน้ำมันเกียร์ขณะเครื่องเย็นได้หรือไม่   ถ้าได้ระดับน้ำมันควรจะอยู่ในระดับไหน (ของผมอยู่ระดับ hot)
2. ถ้าระดับน้ำมันเกียร์มากเกินจะอันตรายไหม เเละจะส่งผลต่อการทำงานของระบบเกียร์อย่างไรบ้าง 
 สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2012, 05:11:10 pm โดย PAJERO2554 » บันทึกการเข้า
TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 06:25:39 pm »

1. วัดระดับน้ำมันเกียร์ขณะเครื่องเย็นได้หรือไม่   ถ้าได้ระดับน้ำมันควรจะอยู่ในระดับไหน (ของผมอยู่ระดับ hot)
2. ถ้าระดับน้ำมันเกียร์มากเกินจะอันตรายไหม เเละจะส่งผลต่อการทำงานของระบบเกียร์อย่างไรบ้าง 
 สาธุ
Cheesy ตอบข้อ 1. การวัดระดับน้ำมันเกียร์ AUTO เราต้องวัดขณะติดเครื่องยนต์แล้วใส่เกียร์จาก Pไป R-N-D แล้วกลับมาที่ N แล้วจึงไปชักเหล็กวัดมาเช็ดให้สะอาดก่อนแล้วเสียบไปให้สุดชักออกมาดูระดับน้ำมันว่าอยู่ตรงไหนถ้าเครื่องเย็นดูให้ไม่เกินขีด MAX ที่ COOL  ถ้าเครื่องร้อนดูไม่เกินขีด MAX ที่ HOT    ของป๋าได้ติดเครื่องวัดหรือเปล่าครับ
2.- ถ้าระดับน้ำมันเกียร์มากเกินไป จะส่งผลให้อุณภูมิในการทำงานของเกียร์สูงขึ้นกว่าปกติ + ระดับน้ำมันเกียร์ที่สูงเกินไปเฟืองจะตี+ปั่นให้เป็นฟองมากขึ้นแรงดันน้ำมันภายในระบบอาจจะไม่คงที่ SMOOTH นะครับ
PAJERO2554
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 06:54:12 pm »

สาธุ
Cheesy ตอบข้อ 1. การวัดระดับน้ำมันเกียร์ AUTO เราต้องวัดขณะติดเครื่องยนต์แล้วใส่เกียร์จาก Pไป R-N-D แล้วกลับมาที่ N แล้วจึงไปชักเหล็กวัดมาเช็ดให้สะอาดก่อนแล้วเสียบไปให้สุดชักออกมาดูระดับน้ำมันว่าอยู่ตรงไหนถ้าเครื่องเย็นดูให้ไม่เกินขีด MAX ที่ COOL  ถ้าเครื่องร้อนดูไม่เกินขีด MAX ที่ HOT     ของป๋าได้ติดเครื่องวัดหรือเปล่าครับ
2.- ถ้าระดับน้ำมันเกียร์มากเกินไป จะส่งผลให้อุณภูมิในการทำงานของเกียร์สูงขึ้นกว่าปกติ + ระดับน้ำมันเกียร์ที่สูงเกินไปเฟืองจะตี+ปั่นให้เป็นฟองมากขึ้นแรงดันน้ำมันภายในระบบอาจจะไม่คงที่ SMOOTH นะครับ
จอดไว้ 12 ชม. ไม่startเครื่อง เเล้วเปิดเช็คดูครับ  อยู่ระดับ  max  ช่วง hot 
ถ้าวิธีเหมือนที่ท่านเเจ้งมา
ศูนย์อีกเเล้วครับท่าน   
จะให้เรียกว่า ศูนย์ หรือ สูญ  กันเเน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2012, 06:59:08 pm โดย PAJERO2554 » บันทึกการเข้า
PAJERO2554
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:21:41 am »

วันนี้สอบถามช่างอู่นอก บอกว่าเป็นเรื่องปกติ อะครับ  สรุปอย่างไรกันเเน่
TAYONG
Full Member

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:58:23 pm »

วันนี้สอบถามช่างอู่นอก บอกว่าเป็นเรื่องปกติ อะครับ  สรุปอย่างไรกันเเน่
เรื่องปกติแต่มันไม่ถูกต้องอะครับ  ลองดูใน MANUAL BOOK ก็ได้ครับ
PAJERO2554
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:09:12 pm »

เรื่องปกติแต่มันไม่ถูกต้องอะครับ  ลองดูใน MANUAL BOOK ก็ได้ครับ

วันนี้หัวหน้าช่างในอู่เเห่งหนึ่ง บอกผมว่าถ้าเป็น เกียร์ auto ถ้ารถเย็นระดับน้ำมันเกียร์จะอยู่ระดับ max ของ ช่วง hot  เเต่ถ้า start เครื่อง หรือขับ เเละปรับเกียร์ทุกเกียร์ ระดับน้ำมันเกียร์ก็จะอยู่ระดับ cool
ปรากฎว่าเป็นตามนั้น เลยครับ

ก็เลยสงสัยว่าปรกติหรือไม่
TAYONG
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:13:18 pm »

วันนี้หัวหน้าช่างในอู่เเห่งหนึ่ง บอกผมว่าถ้าเป็น เกียร์ auto ถ้ารถเย็นระดับน้ำมันเกียร์จะอยู่ระดับ max ของ ช่วง hot  เเต่ถ้า start เครื่อง หรือขับ เเละปรับเกียร์ทุกเกียร์ ระดับน้ำมันเกียร์ก็จะอยู่ระดับ cool

ผมลองวัดรถผมตอนไม่ได้ติดเครื่องดูแล้วเหมือนกับรถของป๋า   ระดับน้ำมันเกียร์ปกติครับ
PAJERO2554
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:17:00 pm »

วันนี้สอบถามช่างอู่นอก บอกว่าเป็นเรื่องปกติ อะครับ  สรุปอย่างไรกันเเน่
เรื่องปกติแต่มันไม่ถูกต้องอะครับ  ลองดูใน MANUAL BOOK ก็ได้ครับ

วันนี้หัวหน้าช่างในอู่เเห่งหนึ่ง บอกผมว่าถ้าเป็น เกียร์ auto ถ้ารถเย็นระดับน้ำมันเกียร์จะอยู่ระดับ max ของ ช่วง hot  เเต่ถ้า start เครื่อง หรือขับ เเละปรับเกียร์ทุกเกียร์ ระดับน้ำมันเกียร์ก็จะอยู่ระดับ cool

ผมลองวัดรถผมตอนไม่ได้ติดเครื่องดูแล้วเหมือนกับรถของป๋า   ระดับน้ำมันเกียร์ปกติครับ

ระดับปกติคืออยู่ระดับไหนครับ เครื่องเย็นหรือเปล่าครับ ถ้าขับมาใหม่ๆเเล้วดับเครื่องวัดอันนี้ไม่เเน่ใจนะครับ ของผมจอดไว้ทั้งคืนเเล้วตอนเช้าวัดดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 10:19:22 pm โดย PAJERO2554 » บันทึกการเข้า
panda-bmw
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:49:53 pm »

สตาร์รถ แล้วเช็คแล้วได้ระดับ นั้นคือโอเคครับ ถ้าดับเครื่องเช็ค มัน จะเกิน ครับ
PAJERO2554
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 04:19:18 pm »

สตาร์รถ แล้วเช็คแล้วได้ระดับ นั้นคือโอเคครับ ถ้าดับเครื่องเช็ค มัน จะเกิน ครับ

ขอบคุณครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์