Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนป๋า ๆ หน่อยครับ รถผมวิ่งช้า ๆ มีอาการกระตุกครับ  (อ่าน 6464 ครั้ง)
airforce
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:47:21 pm »

สาธุ สาธุ สวัสดีคับ..ป๋า ๆ ผมมี ปัญหาอยากจะถามป๋า ๆ คับ รถผมน้องปา model 11 ตัว GT VG TURBO วิ่ง 10,000 กม.คือวิ่งช้า ๆ มีอาการกระตุก แต่พอกดคันเร่งเพิ่มความเร็วอาการก็หายไป แต่พอมาวิ่งช้า ๆ ก็เกิดอาการอีกคับ  หรือติดเครื่องปล่อยเกียร์ว่างก็ไม่เกิดอาการคับ รอบขึ้นปกติไม่สวิงคับ ไม่แน่จัยว่าเป็นเพราะน้ำมัน หรือเกิดจากอะไรคับ ขอบคุณคับ สาธุ สาธุ
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:52:04 pm »

รถผมก็เป็นครับ
ที่ความเร็ว 30 km/h และ 70 ก็เป็น

เอาไปเลินนิ่งเกียร์ใหม่ครับ
ฟรีๆๆๆเลย ที่ใหนคิดค่าแรงบ่นเลยครับ
ผมซื้อรถกรุงเทพ เลินนิ่งพัทลุง ก็ยังฟรี

แต่ของผมไม่หายแฮะ  ฮือๆๆ ฮือๆๆ
แต่ดีกว่าตอนแรกครับ กระตุกน้อยลง ตอน 70 นี่ไม่เป็นแล้ว แต่ตอนช้าๆก็มีบ้างเบาๆ
วิ่งดีกว่าเดิมปลายใหลๆ แต่กินจุเข้าไปอีก  

ตอนนี้ผมก็ยังงงกะชีวิตครับ โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน
ว่าจะทำไงให้หายขาด

ตอนนั้นช่างบอกว่าที่กระตุกคือ
ตอนผมเติมน้ำมัน แล้วไม่ดับเครื่อง ทำให้มีอากาศในน้ำมัน
ทำให้การจ่ายไม่ดี เลยกระตุก เลยงงหนักเข้าไปอีก

ช่างบอกว่าเกียร์ตัวนี้ (รถผม ปา วีจี ขับสอง สองพันหนึ่ง) มันไม่กระตุกแล้ว...

งงใหมครับ
แต่มันดันกระตุกอ่ะ Cry Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 08:54:38 pm โดย seto16 » บันทึกการเข้า

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
airforce
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:49:58 pm »

ไปบอกช่างที่ศูนย์ได้ทุกที่เลยเหรอคับ..ว่าเลินนิ่งเกียร์ แล้วมันเกิดจากอะไรคับ..ช่างบอกหรือเปล่าคับ..ขอบคุณคับ สาธุ สาธุ
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:37:24 pm »

แค่ไปบอกว่าเกียร์กระตุกครับ
เค้าก็จัดการให้ครับ

ฝากถามด้วยนะครับ
ว่าเกิดจากอะไร
แล้วรุ่นเรามีซอฟแวร์กี่เวอร์ชั่น

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 01:04:05 pm »

ของผมก็เป็นบ้างบางจังหวะครับเหมือนกันไปเลินนิ่งมาก็เป็นครับ มันเป็นที่สเปคของเกียร์ครับ ให้เลินนิ่งยังไงเดี๋ยวมันก็เป็นอีกครับ.... Shocked Shocked Shocked Shocked
แต่มันก็ไม่น่ากลัวครับ
airforce
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 07:41:09 pm »

ป๋า..คับสเป็คของเกียร์ หมายความว่า ตัวเกียร์ใน model 11 เป็นทุกคันเหรอคับ... แต่ตอนออกมาจนถึง 10,000 โลไม่เป็นนะคับ เพิ่งมาเป็นหลังจากเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องคับ  ขอบคุณคับ สาธุ สาธุ
Ken_Kawa
Jr. Member
**

like: 8

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 02:26:45 pm »

น้องปาฯผมก็เป็นครับ แต่ผมไม่เคยเข้าไปที่ 0 แต่ผมลองถอดกรองออกมาล้าง (น้องปาฯผมใช้กรองสแตนเลส) และผมลองถอดปลั๊ก Sensor ที่ท่อดูด ID ข้างๆกรองอากาศแล้วใช้ Sonex หรือ น้ำยาไล่ความชื้น แล้วก็ใส่กลับเข้าไปไหม่ ผลออกมาก็ไม่กระตุก เท่าที่ผมเจอเหตุการณ์นี้ ประมาฯ 2 ครั้งตั้งแต่ออกรถมาเมื่อ 1 ปี ที่แล้วครับ และก็ขยายผลลองทำการฉีดไปตามปลั๊กข้อต่อ Sensor ต่างๆด้วยเพื่อช่วยให้ระบบการทำงานของเครื่องยนต์ที่ดีขึ้นครับ

เคน
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:50:40 am »

ป๋า..คับสเป็คของเกียร์ หมายความว่า ตัวเกียร์ใน model 11 เป็นทุกคันเหรอคับ... แต่ตอนออกมาจนถึง 10,000 โลไม่เป็นนะคับ เพิ่งมาเป็นหลังจากเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องคับ  ขอบคุณคับ สาธุ สาธุ
ของผมเป็นตั้งแต่ป้ายแดงเลยครับป๋า เลยคิดพว่ามันปกติ... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
airforce
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:26:56 am »

ทนไม่ได้ ทนไม่ได้ แล้วเวลาวิ่งเร่งแซง...ผมมีความรู้สึกว่ามีควันดำมากกว่าปกติด้วยคับ..ขนาดไม่ได้กดคันเร่งมากด้วย ขึ้นลานจอดรถควันก็มากคับ โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:42:48 am »

ไปบอกช่างที่ศูนย์ได้ทุกที่เลยเหรอคับ..ว่าเลินนิ่งเกียร์ แล้วมันเกิดจากอะไรคับ..ช่างบอกหรือเปล่าคับ..ขอบคุณคับ สาธุ สาธุ
ไม่ได้เลินนิ่งเกียร์ครับ บอก 0 ว่ารถสะอึกที่ความเร็วต่ำ (อาการนี้มีควันดำร่วมด้วย) ลงโปรแกรมใหม่ ชม.เดียวเสร็จ

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
airforce
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:35:08 am »

ขอบคุณคับป๋า suriya(PaC) มาก ๆ คับ สงสัยผมต้องเข้าศูนย์แล้วละคับ.. สาธุ สาธุ 
airforce
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:17:46 pm »

ขอบคุณคับป๋า suriya(PaC) และ ป๊า ๆ ทุกท่านมาก ๆ คับ ....ตอนนี้รถผมไม่มีอาการกระตุกแล้วเข้าศูนย์ช่างลงโปรแกรมให้ใหม่คับ ไม่มีอาการเลยคับ..ขอบคุณคับ สาธุ สาธุ
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 01:04:12 pm »

คิดว่าจะไปลงโปรแกรมใหม่เช่นกันครับ Shocked Shocked
airforce
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:56:53 pm »

ป๋า EnGiNeEriNg No.407
รองลงดูคับ..ของผมกระตุกเวลารอบต่ำขับแล้วรำคาญคับควันก็ดำกลบเลย แต่ตอนนี้อาการหายหมดแล้วคับ..เดี๋ยวลองดูอาการต่อไปว่าอะไรจะมาอีกคับ.. โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 02:25:29 pm »

ป๋า EnGiNeEriNg No.407
รองลงดูคับ..ของผมกระตุกเวลารอบต่ำขับแล้วรำคาญคับควันก็ดำกลบเลย แต่ตอนนี้อาการหายหมดแล้วคับ..เดี๋ยวลองดูอาการต่อไปว่าอะไรจะมาอีกคับ.. โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน
ครับผม.... Smiley Smiley
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์