Languages
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ เรื่องน้ำยาเคลือบสีกันดีกว่าค๊าบ  (อ่าน 42059 ครั้ง)
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:43:13 am »

รถใคร ใครก็รักครับ...แล้วเรามีวิธีบำรุงรักษาสีรถ กันแบบไหนบ้าง

ใช้ผลิตภัณฑ์แบบไหน ยี่ห้ออะไร....ลองนำมาแชร์กันนะค๊าบพี่น้องครับ red heart

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:06:02 am »

ขอบคุณป๋าโจ้มากเลยครับ เปิดประเด็นที่มีประโยชน์ต่อชาวคณะมากมาย

ถ้าได้รับรถมา กะว่าจะไปขัดเคลือบแก้วไว้ 1 ชั้นก่อนครับ ที่เหลือเดี๋ยวจะเข้ามาเก็บข้อมูลเป็นระยะๆ

สาธุ สาธุ สาธุ
numheng3666
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:37:12 am »

มารอรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ ... ปกติของผมจะไปคาร์แคร์เอาครับ  ทนไม่ได้
GluaYz
Jr. Member
**

like: 28

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 02:19:35 pm »

เมื่อก่อน ตอนเรียนมหาลัย มีเวลาว่างโฮกๆ   ก็จะนิยมล้างรถ ลง wax เอง  ตอนนั้นใช้ turtle black box ทำมาเพื่อรถสีดำโดยเฉพาะ  ไม่ว่าจะเป็น pre , Carnauba , detailer จะเป็นน้ำยาสีดำหมด  ใช้แล้ว จะกลบรอยขนแมวดี มากๆ ถึงมากที่สุด จากรถที่มีรอย วงๆขนแมว กลายเป็น รถใหม่ทันที    เรื่องความเงา อันนี้ตัว black box  เอง งานจะออกไปทาง ดำเข้ม ดำลึก งานจะไม่ค่อย เงาฉ่ำ  เงาใสสักเท่าไหร่    แต่ได้ดีตรงที่ มันกลบรอย และดำซะใจ วัยรุ่น  จริงๆ      Cheesy Cheesy

ทีนี้พอได้ ความดำซะใจ ไร้ริ้วรอย เหมือนได้ย้อนกลับไปเป็นสาววัยละอ่อนแล้ว ก็มาเพิ่มความฉ่ำกับ Carlack 68 - Long Life Sealant ซึ่งเป็น Acryl Wax  ตัวนี้ลงง่าย เช็ดง่าย เห็นผลไว   สีดำ "ฉ่ำ" ขึ้นทันตาเห็น   แต่ข้อเสียของมันคือ ถ้าผิวสีของรถไม่สะอาดพอ หรือมีพวก คราบมูลนก ยางไม้ หรือ คราบน้ำ  มันจะเคลือบทับไปทันที กลายเป็นฝังแน่นเข้าไปอีก  ทีนี้หล่ะ ล้างรถครั้งหน้างานงอกแน่ๆ   

พอมาเริ่มทำงาน เวลาก็ไม่มีอีกเลยยยยยย (รู้งี้ติด F สักตัว สองตัวซะก็ดี)   ก็หันมาใช้บริการ คาร์แคร์ต่างๆ   ทั้ง แมกไกว์บ้าง  มาร์เธอร์บ้าง  สุดท้ายมาจบกับร้านที่ใช้ CG   ด้วยเหตุผลที่ว่า คุณภาพ กับราคา มันไปด้วยกันได้ หรือง่ายๆ ก็คือ  คุ้มค่าดี ไม่แพงมาก งานดี wax ทนพอสมควร

ตัวแรกที่ลองมาเล่นคือ   jetseal 109       ร้านแนะนำมา    ก็เอามาใช้แบบ งงๆ   แต่พอใช้ไป ใช้มาเริ่มชอบ   งานตัวนี้จะออกไปทาง ใสๆ วิ๊งๆ เหมือนเอา สติ๊กเกอร์ใส มา wrap ไว้    แล้วก็เนื้อwax ค่อนข้างทน (อันนี้ชอบมากเพราะไม่ค่อยมีเวลาไปล้าง)  เคลือบทีอยู่กันยาวๆ 

ถัดมาอีกตัวก็เป็น BlackLight ร้านไม่ได้แนะนำแต่อยากลอง ฮ่าๆ     งานตัวนี้จะออกไปทาง เงาฉ่ำๆ ไม่ใส   จะออกแนว ฉ่ำลึก   เนื้อwax ทนน้อยกว่าตัว jetseal 109 หน่อยนึง   

สุดท้ายตอนนี้ลองมาเล่นกับตัว LAVA  ตัวนี้เพิ่งได้ลองใช้ สองครั้ง เองครับ   งานตัวนี้ ก็ ตามชื่อเลย "lava"    เงาใส  ฉ่ำเยิ้ม เหมือนเอาสติ๊กเกอร์ใสมา wrap  แต่ไม่ใช่ wrap ธรรมดา  เป็นการ wrap แบบ ดึงยืด สติ๊กเกอร์ให้สุด  เงาแบบเยิ้มๆ ไหลๆ เหมือน lava 

Smiley  วันไหนล้างรถอีก จะเก็บภาพมาฝากกันครับ     ตอนนี้ไม่กล้าอวด สีเขรอะมาก  รถสีดำ ล้างเส็จ วิ่งยังไม่ทันจะสะเด็ดน้ำ ฝุ่นก็มาเกาะกันแล้ว ฮ่าๆ         

มาแชร์กันครับ  ข้อมูลของผม  รีวิว เอามาจากความรู้สึกที่เคยสัมผัสมา เทียบเอาจากรถข้างๆที่จอดล้างเหมือนกัน แลกเปลี่ยนพูดคุยกันคนที่เอารถมาล้างด้วยกัน  อาจจะผิด ถูก เพี้ยนบ้างขออภัย ด้วยครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

ปล. ยืมภาพประกอบจาก อากู๋ google นะครับบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 02:22:13 pm โดย GluaYz » บันทึกการเข้า

Nakavabi
Hero Member

like: 22

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 02:23:59 pm »

มาศึกษาข้อมูลด้วยคน like
thekop07
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 02:29:05 pm »

คนนี้ต้องเอาข้อมูลมาแชร์มากกว่ามั๊งครับ  Cheesy
Boss นิลกาญจน์
Jr. Member
**

like: 16

ปาเก็บตะวัน

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 02:47:52 pm »

like  good ได้ความรู้อีกแระ..
Nakavabi
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 03:17:21 pm »

คนนี้ต้องเอาข้อมูลมาแชร์มากกว่ามั๊งครับ  Cheesy

สวัสดีครับป๋าแจ็คพุ่งนี้ว่างมาร่วมมีตติ้งเล็กๆได้นะครับ

ยังไม่ได้ปาไม่เปนไร ใช้ของแต่งค่ายไหนเราไม่สน

มาร่วมคุย ทดลองรถ แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ

เห็นว่าอยู่ไม่ไกลจากบ้านป๋าด้วย แถวร้านระเบียงไม้ครับ

ขออนูญาติกระทู้นี้ด้วยนะครับ สาธุ
thekop07
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 03:28:46 pm »

คนนี้ต้องเอาข้อมูลมาแชร์มากกว่ามั๊งครับ  Cheesy

สวัสดีครับป๋าแจ็คพุ่งนี้ว่างมาร่วมมีตติ้งเล็กๆได้นะครับ

ยังไม่ได้ปาไม่เปนไร ใช้ของแต่งค่ายไหนเราไม่สน

มาร่วมคุย ทดลองรถ แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ

เห็นว่าอยู่ไม่ไกลจากบ้านป๋าด้วย แถวร้านระเบียงไม้ครับ

ขออนูญาติกระทู้นี้ด้วยนะครับ สาธุ

ขอบคุณ และยินดีมากๆครับ แต่พรุ่งนี้มีโปรแกรมพาครอบครัวไปบ้านญาติแล้วค้าบบบ โอกาสหน้าคงได้ไปร่วมแจม และพาน้องปาไปมอบตัว  Cheesy
Hero Member

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 07:51:40 pm »

ป๋าเคยได้ยิน ยี่ห้อ สวีสแวกซ์ มั๊ยครับป๋า รุ่นซามูไร ครับ  ยอดเยี่ยม

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 07:58:44 pm »

ป๋าเคยได้ยิน ยี่ห้อ สวีสแวกซ์ มั๊ยครับป๋า รุ่นซามูไร ครับ  ยอดเยี่ยม
ข้อมูลว่า..เป็น ยูคานูบาแวกซ์ 80 % ครับ เงามาก ไม่มีส่วนผสมของสารเบนซิลด้วยครับ

ส่วนเรื่องยูคานูบาแว๊กซ์ นั้น ตามที่โฆษณากันในท้องตลาดว่า ใส่ยูคานูบา นั้น

ราคาจะเป็นไปตามกลไกต้นทุนครับ เพราะมีใส่หลอกจนถึงใส่ 5% ไล่ไปเรื่อยๆๆๆๆ เปอร์เซ็นยูคานูบามาก ราคาแพง

......ก็จะเป็นไปด้วยประการฉะนี้จร้า ...อ่านข้อมูลในฉลากสินค้าก่อนบริโภคนะครับ red heart

......เคลือบสียี่ห้อดังๆในเมืองไทย4-5ยี่ห้อ ที่ตลาดนิยม ... มีของปลอมออกมาเยอะมากครับ

..ผมจะพูดถึง เคลือบสีของ อเมริกา และ สวิสเซอแลนท์ เท่านั้นนะครับ

red heart**ของในเมืองไทย เว้นไว้ก่อนจร้า** red heart

ศัตรูของมวลชน
Full Member

like: 8

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:17:15 pm »

กล้าพูดนะแก อิอิ
Nakavabi
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 11:00:30 pm »

ข้อมูลว่า..เป็น ยูคานูบาแวกซ์ 80 % ครับ เงามาก ไม่มีส่วนผสมของสารเบนซิลด้วยครับ

ส่วนเรื่องยูคานูบาแว๊กซ์ นั้น ตามที่โฆษณากันในท้องตลาดว่า ใส่ยูคานูบา นั้น

ราคาจะเป็นไปตามกลไกต้นทุนครับ เพราะมีใส่หลอกจนถึงใส่ 5% ไล่ไปเรื่อยๆๆๆๆ เปอร์เซ็นยูคานูบามาก ราคาแพง

......ก็จะเป็นไปด้วยประการฉะนี้จร้า ...อ่านข้อมูลในฉลากสินค้าก่อนบริโภคนะครับ red heart

......เคลือบสียี่ห้อดังๆในเมืองไทย4-5ยี่ห้อ ที่ตลาดนิยม ... มีของปลอมออกมาเยอะมากครับ

..ผมจะพูดถึง เคลือบสีของ อเมริกา และ สวิสเซอแลนท์ เท่านั้นนะครับ

red heart**ของในเมืองไทย เว้นไว้ก่อนจร้า** red heart

ป๋าโจ้มีswisswax ด้วยหรอครับ ยอดเยี่ยม

อยากลองแว็กเทพให้เป็นบุญจริงๆ อยากรู้ว่ากระปุกละหมื่นมันเป็นยังไง
Nakavabi
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 11:04:59 pm »

พูดจริงๆนะ

ลูบกระดาษทรายก็ไม่เคยทำ  ขัดไฟหน้าก็ไม่เคย  เคลือบแก้วก็ทำไม่เป็น

เคยทำแต่ก๊อกๆแก๊กๆ
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 09:06:42 am »

พูดจริงๆนะ

ลูบกระดาษทรายก็ไม่เคยทำ  ขัดไฟหน้าก็ไม่เคย  เคลือบแก้วก็ทำไม่เป็น

เคยทำแต่ก๊อกๆแก๊กๆ
ป๋าอย่างเราใช้ รุ่นซามุไรก็โอแล้วนะครับ ถ้าระดับคริสตัล...แพงเกิ๊นนนน

แล้วตัวแทนในเมืองไทย มีแห่งเดียวเท่านั้นครับ...ที่สำคัญ ของปลอมยังไม่มีในท้องตลาดครับ ยอดเยี่ยม

หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์