Languages
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีป้องกันกลิ่นและหนูที่ชอบเข้ามาตามช่องรับอากาศจากภายนอก  (อ่าน 20452 ครั้ง)
wian
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 07:00:15 am »

ถอดชุดโบเวอร์ต่อ

wian
Jr. Member
**

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 07:16:16 am »

ต่อครับ

ภาพทั้งหมดเป็นการปรับปรุงช่องรับอากาศจากด้านหน้าเพื่อป้องกันกลิ่นเข้าภายในรถ  แต่ก็ยังไม่ร้อยเปอร์เซนต์ เพราะยังมีช่องที่อากาศจะเข้ารถได้อีกหลายจุด เช่น รูร้อยสายไฟจากห้องเครื่องเข้าห้องโดยสาร  ช่องร้อยสายไฟจากประตูเข้าห้องโดยสารทั้ง 5 ประตู   ช่องระบายอากาศด้านหลังที่อยู่ในช่องเก็บแม่แรง  ยางขอบประตู  ช่องขันยางอะไหล่  ช่องระบายน้ำที่พื้นห้องโดยสาร และยังมีอีกหลายจุดที่จะต้องตรวจสอบครับ

ของให้มีความสุขกับการขับรถโดยไม่มีกลิ่นจากภายนอกเข้ามารบกวนครับ lala
dddongdd
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 07:37:45 am »

ต่อครับ

ภาพทั้งหมดเป็นการปรับปรุงช่องรับอากาศจากด้านหน้าเพื่อป้องกันกลิ่นเข้าภายในรถ  แต่ก็ยังไม่ร้อยเปอร์เซนต์ เพราะยังมีช่องที่อากาศจะเข้ารถได้อีกหลายจุด เช่น รูร้อยสายไฟจากห้องเครื่องเข้าห้องโดยสาร  ช่องร้อยสายไฟจากประตูเข้าห้องโดยสารทั้ง 5 ประตู   ช่องระบายอากาศด้านหลังที่อยู่ในช่องเก็บแม่แรง  ยางขอบประตู  ช่องขันยางอะไหล่  ช่องระบายน้ำที่พื้นห้องโดยสาร และยังมีอีกหลายจุดที่จะต้องตรวจสอบครับ

ของให้มีความสุขกับการขับรถโดยไม่มีกลิ่นจากภายนอกเข้ามารบกวนครับ lala

สาธุ ขอบพระคุณป๋า wian +1 like ครับละเอียดมากครับ สุดยอดครับค้องหาเวลาทำแล้วแล้วจะใส่คืนครบไหม อิ อิ สาธุ

ID 4155 ปาโคราช
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 04:43:06 pm »

ถ้าเราอุดแค่ตามในรูปนี้ได้หรือเปล่าครับคือเอาแค่ไม่ให้กลิ่นภายนอกเข้ามาในรถจะช่วยไหมครับ สาธุ
wian
Jr. Member
**

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 07:05:54 pm »

ถ้าเราอุดแค่ตามในรูปนี้ได้หรือเปล่าครับคือเอาแค่ไม่ให้กลิ่นภายนอกเข้ามาในรถจะช่วยไหมครับ สาธุ

ต้องขออภัยป๋าด้วยที่ตอบไม่ตรงประเด็นที่ด้านบนครับ  และขอเรียนป๋าแสบก่อนนะครับเพราะผมก็ไม่ได้อุดตรงนี้ครับ  แต่จากการทดลองเอาน้ำเทใส่ในช่องนี้แล้วน้ำจะไหลออกที่ตรงซุ้มล้อ  นั่นก็แสดงว่าลมหรือกลิ่นอาจจะขึ้นมาจากซุ้มล้อได้ถ้าเราเปิดพัดลมแอร์ไว้ แต่อาจจะน้อยครับ ต้องรอป๋าที่ได้อุดด้วยโฟมเฉพาะช่องหลังมอเตอร์ปัดน้ำฝนมาคอนเฟริมอีกครั้งครับ 
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 08:18:51 pm »

ต้องขออภัยป๋าด้วยที่ตอบไม่ตรงประเด็นที่ด้านบนครับ  และขอเรียนป๋าแสบก่อนนะครับเพราะผมก็ไม่ได้อุดตรงนี้ครับ  แต่จากการทดลองเอาน้ำเทใส่ในช่องนี้แล้วน้ำจะไหลออกที่ตรงซุ้มล้อ  นั่นก็แสดงว่าลมหรือกลิ่นอาจจะขึ้นมาจากซุ้มล้อได้ถ้าเราเปิดพัดลมแอร์ไว้ แต่อาจจะน้อยครับ ต้องรอป๋าที่ได้อุดด้วยโฟมเฉพาะช่องหลังมอเตอร์ปัดน้ำฝนมาคอนเฟริมอีกครั้งครับ 
ขอบคุณมากเลยครับ ป๋า เดี๋ยวลองดูก่อน อิอิ
cola_jung
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 05:17:14 pm »

ขอแชร์ประสบการณ์ สดๆร้อนๆ  เคยเจอปัญหาหนูเข้ารถเมื่อปีก่อน จึงใช้วิธีเอาแผ่นสังกะสีแปะตรงช่องลมที่จะเข้าตัวรถ แต่ไม่ได้ซีลสนิท  ปรากฏว่าอาทิตย์ที่แล้วได้กลิ่นหนูตาย หาอยู่นานจนแน่ใจว่ากลิ่นมันอยู่แถวๆโบลเวอร์แอร์ จึงรื้อโบลเวอร์แอร์อีกรอบ ก็เลยเจอลูกหนูตายอยู่ 4 ตัว (อยู่ด้านนอกตัวรถ) กลิ่นตลบอบอวล....  แล้วก็ได้มาเจอกระทู้นี้ เลยลองรื้อแผงบังลมที่กระจกหน้าเพื่อจะดูช่องทางลมเข้าจากนอกตัวรถ ปรากฏว่าเจอเศษหญ้า เศษผ้า ขยะอัดแน่นอยู่เต็มด้านที่ จขกท.ได้ฉีดโฟมปิด  ซึ่งดูลักษณะแล้วผมจึงคิดว่าหนูน่าจะเข้ามาจากด้านในซุ้มล้อในห้องเครื่อง เพราะมันเคยกัดสายฉีดน้ำที่ใกล้ๆซุ้มล้อด้านหน้า
ตอนผมฉีดโฟม ผมเลยไปซื้อสายยางเล็กๆเพื่อต่อยื่นเข้าไปให้เลยช่องอากาศเข้าแล้วฉีดโฟมเข้าไป แล้วก็ฉีดปิดด้านที่ จขกท.ทำด้วย แต่ก็ไม่แน่ใจว่าด้านในมันจะเต็มหรือเปล่าเพราะมองไม่เห็น แต่ก็อัดเข้าไปเยอะเหมือนกัน ต้องรอลุ้นอีกซักพักว่าจะเอาอยู่หรือเปล่า
jpuntho
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 08:16:24 pm »

หาอยู่พรุ่งนี้ลองเลยครับ
sumeto
DavidTaxAJ
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 10:50:39 pm »

แล้วจะไม่มีผลกับ ระบบแอร์ของรถใช่มั้ยครับ  สาธุ

นายสบาย
Jr. Member
**

like: 16

สัน สายสาม (ปา สป)

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 06:46:04 am »

ผมก็ฉีดโฟมตามเจ้าของกระทู้ครับ เวลาวิ่งตามรถเมลส์ ตอนนี้ไม่มีกลิ่นเข้ามากวนใจแล้ว แต่เวลาจอดรถคล่อมท่อระบายน้ำ บางทียังมีกลิ่นเข้ามานิดๆ แต่ไม่เยอะครับ (เลยไม่แน่ใจว่ามาจากตอนเปิด -ปิดประตูรถหรือเปล่า)
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์