Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นเขาค้อ ทางชันมาก ขับด้วย D2 พอจอดรถมีกลิ่นเหม็นไหม้ จางๆ  (อ่าน 11033 ครั้ง)
wutty
Newbie
*

like: 5

« เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 11:25:33 am »

ไปเที่ยวเขาค้อ   ทางขึ้นช่วงสุดท้ายตรงพระตำหนักเขาค้อ ทางชันพอสมควร     ขับด้วย D2   พอจอดรถมีกลิ่นเหม็นไหม้  จางๆ   ไม่ทราบว่าเป็นเพราะกลิ่นอะไร 
1. เกียร์ออโต้ เป็นกลิ่นคลัชไหม้ได้หรือไม่
2. หรือว่าเป็นกลิ่นผ้าเบรคครับ เพราะตอนขึ้นผมอาจเหยียบเบรคคาไว้นิดหน่อย
หลังจากนั้นก็ไม่ได้กลิ่นอีกเลย  และ ระบบเบรคก็ดีไม่มีปัญหา  ขากลับเข้ากรุงเทพ  รู้สึกว่ารถมันออกตัวอืดๆ  และเครื่องมันเหมือนอืดๆเหมือนมันกระตุกที่คันเร่งเบาๆ ถ้าคอยจับความรู้สึกจะรู้ครับ  อย่างนี้ต้องไป
1.เลินนิ่งเกียร์หรือเปล่า     การเลินเนิ่งเกียร์คืออะไรครับ   มีวิธีการอย่างไรครับ
2 เลินนิ่งเครื่องยนต์มีหรือเปล่าครับ 
ขอบคุณมาก      ผมใช้ 2.5 VG TURBO    ระยะทาง หนึ่งหมื่นกิโลครับ
golf3682
GOLF ครับผม
Jr. Member
**

like: 22

CHONBURI F.C.

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 11:33:01 am »

รอฟังด้วยอะ

กล้องแดง
Founder
Full Member

like: 20

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 07:15:16 pm »

ขอเดาว่าผ้าเบรคครับ หรือไม่ก็ลืมปลดเบรคมือ (รถเราไม่มีเสียงเตือนซะด้วย)
boonlert8756
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 07:25:21 pm »

อาจจะเป็นผ้าเบรกครับ ตอนผมไปแม่ฮองสอน ก็ทางโค้ง ลงเขามา พอจอดพักกลางทางลงมาก็ได้กลิ่นเหม็นไหม้ พอลองไปดมที่ล้อหน้าก็เป็นผ้าเบรกครับ แต่ของป๋าท่านอื่นเป็นด้วยหรือเปล่า ลองฟังคำตอบท่านอื่นครับ

good good good good good
tum2518
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 07:30:58 pm »

ผ้าเบรกครับ ขึ้นลงทางชันมากๆ จะได้กลิ่นไหม้นิดๆ
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 08:35:16 pm »

น่าจะผ้าเบรกคับ...ผมเคยวิ่งไป ปาย-แม่ฮ่องสอน จอดพักกลิ่นไหม้เลย haha haha haha

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
SANTAFORCE
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:48:54 pm »

มันคือกลิ่นผ้าเบรคครับ ผมก็เป็นแต่ตอนขึ้นเขาลงเขาส่วนมาผมใช้ทิปโทนิคเล่นเกียร์เองและจะใช้เบรคเป็นตัวช่วย ใช้การเชนเกียร์เป็นตัวหลัก
jib and bim
Hero Member

like: 31

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:09:18 pm »

กลิ่นน่าจะผ้าเบรคครับ...ผมเคยไหม้ไป 2 รอบควันขโมง   รอบแรกอ่างขางเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่และ ลงเขาเร็วเลยไหม้ รอบ2 นี่หมาดๆ โครงการบ้านเล็กในป่าใหญ่ ทางชันเลยไหม้

ถ้าลง เกียร์ 2 บางทีมันจะเร็วไปครับ เมื่อก่อนผมก็ลงแต่เกียร์2 แต่ทางบางเส้นต้อง 1 สลับ 2 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2012, 10:11:39 pm โดย jib and bim » บันทึกการเข้า
P@Kaow
ID No.0612
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 11:45:59 pm »

กลิ่นน่าจะผ้าเบรคครับ...ผมเคยไหม้ไป 2 รอบควันขโมง   รอบแรกอ่างขางเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่และ ลงเขาเร็วเลยไหม้ รอบ2 นี่หมาดๆ โครงการบ้านเล็กในป่าใหญ่ ทางชันเลยไหม้

ถ้าลง เกียร์ 2 บางทีมันจะเร็วไปครับ เมื่อก่อนผมก็ลงแต่เกียร์2 แต่ทางบางเส้นต้อง 1 สลับ 2 ครับ
ต้องใช้ 4HL ลงเขาแทบไม่ต้องใช้เบรคเลย ใช้ Engine Brake ที่สี่ล้อเลย
ถ้าขับสอง Engine จะเบรคแค่ล้อคู่หลังเท่านั้นจึงต้องใช้เบรคช่วย
ฉนั้นขับสองไม่เหมาะกับการขึ้นเขาลงเขาที่ชันมากๆ

ปาขาว 2.5GT 4WD MY 2012 รามอินทรา กม.8
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=5807.0
คิดลบก่อน แล้วคิดบวกที่หลัง
panda-bmw
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 10:57:13 am »

เวลาลงผมใช่เกียรี์ต้ำๆๆ และเบรกก่อนถึงโค้ง แล้ว ตัดลาย เอาช่วยได้เยอ่ะมันดีครับ
maxoutdaa
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:37:30 am »

ถือว่าแนะนำแล้วกันนะครับ

การขึ้นหรือลงเขา ในระบบส่งกำลังแบบออโต้ ผมว่าหลายๆท่าน จะเน้นที่ระบบเบรคเพื่อหยุดความเร็วมากกว่า นั่นมันอาจจะถูกแต่ก็ไม่แน่เสมอไปนะครับ

ส่วนตัว ผมขึ้นเขา ลงเขา ผมจะปรับเป็น MT ทันที และเล่นกับมัน เบรคแทบไม่ได้ใช้งานเลย ผมใช้ระบบส่งกำลัง ขึ้นลงตามเสต็บของรอบเครื่อง และ ที่สำคัญ ถ้าจำเป็นต้องเบรค ผมจะ ย้ำเบรคถี่ๆ แทนที่การ กดลากยาว เพื่อกันระบบเบรคเฟรต ครับ

เท่าที่ทำมา..ก็ไม่เคยมีกลิ่นไหม้ แถมเรายังได้กำลังเครื่องยนต์ที่แท้จริงจาก VG Trubo 178 อีกด้วยนะครับ

ลองเอาไปปรับใช้งานได้ ครับ เทคนิคแบบนี้ ฝึกกันได้  สาธุ
P@Kaow
ID No.0612
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 03:15:25 pm »

ถือว่าแนะนำแล้วกันนะครับ

การขึ้นหรือลงเขา ในระบบส่งกำลังแบบออโต้ ผมว่าหลายๆท่าน จะเน้นที่ระบบเบรคเพื่อหยุดความเร็วมากกว่า นั่นมันอาจจะถูกแต่ก็ไม่แน่เสมอไปนะครับ

ส่วนตัว ผมขึ้นเขา ลงเขา ผมจะปรับเป็น MT ทันที และเล่นกับมัน เบรคแทบไม่ได้ใช้งานเลย ผมใช้ระบบส่งกำลัง ขึ้นลงตามเสต็บของรอบเครื่อง และ ที่สำคัญ ถ้าจำเป็นต้องเบรค ผมจะ ย้ำเบรคถี่ๆ แทนที่การ กดลากยาว เพื่อกันระบบเบรคเฟรต ครับ

เท่าที่ทำมา..ก็ไม่เคยมีกลิ่นไหม้ แถมเรายังได้กำลังเครื่องยนต์ที่แท้จริงจาก VG Trubo 178 อีกด้วยนะครับ

ลองเอาไปปรับใช้งานได้ ครับ เทคนิคแบบนี้ ฝึกกันได้  สาธุ
เหมือนกันพอขึ้นเขาลงเขาก็จะปรับเกียร์เป็น MT ทันที่ไม่เชื่อใจในเกียร์Auto
ฝึกให้เคยมือแล้วจะสนุกเวลาขับแทบจะไม่ใช้เบรคเลย แถมยังลากม้าออกมาใช้ทั้ง 178 ตัว

ปาขาว 2.5GT 4WD MY 2012 รามอินทรา กม.8
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=5807.0
คิดลบก่อน แล้วคิดบวกที่หลัง
wutty
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 03:40:23 pm »

หลายๆท่านมาตอบคำถาม   ทำให้ได้รับความรู้ในการขับรถขึ้นเขาอีกโขเลยครับ     สำหรับผมยอมรับเลยครับว่า ทริปนี้เขาค้อคือการขับขึ้นเขาแบบเต็มตัวเป็นทริปแรกเลย   ทำให้เกร็งมากๆ  และเผอิญเพิ่งใช้รถปาเจโร่มาได้แค่หกเดือน หรือประมาณหมื่นกิโลเอง ยังใช้เกียร์เปลี่ยนเกียร์ไม่ค่อยเก่ง      ขอบคุณมากเลยครับ
nortirut
Jr. Member
**

like: 14

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 04:42:23 pm »

ปาผมทำไมไม่มีกลิ่นไหม้เลยละครับ  ทั้งๆที่ผมก็ขับขึ้น-ลง เขาเร็วนะครับ แซงแหลกอ่ะ   แต่ก็ไม่มีกลิ่นไหม้อะไรเลย  แต่ผมไม่กดเบรคแช่นะครับ ใช่กดเป็นจังหวะๆ เอา   
ผมเคยกดแบบหนักๆก่อนถึงทางโค้ง ลงมาได้ครึ่งทาง เริ่มมีกลิ่นไหม้ รถซีวิคนะครับ  ก็เลยไม่เอาแล้วแบบกดหนักๆ   
ถ้าขึ้นเขา ผมก็ออโต้ สบายๆครับ กำลังรถมันดี
ถ้าลงเขา ผมก็เดี๋ยวนี้ก็จะลงช้าลงมาหน่อย กดย้ำๆเอา ไม่ลงมาเร็วแล้วกดหนักๆแล้วครับ
AIIZ
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 10:29:32 pm »

ลงเขาเบรคหนักแต่ถี่ๆ ช่วยใช้เบรกไม่ร้อนครับ เจอหลายคันแล้วแตะลากยาวลงเขาไหม้ทุกรายไป ผมใช้ AUTO Lancer Cedia ลงเขาค้อยังไม่ไหม้เลย ป้ายแดงจอดกันพัดเบรกเป็นแถวน่าเห็นใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์