Languages
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวอย่างเป็นทางการ  (อ่าน 12001 ครั้ง)
na350d
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:55:32 am »

ขอบพระคุณป๋าๆทุกท่านทั้งคำอวยพร และแง่คิดสิ่งพึงปฏิบัติในชีวิตคู่ นำพรใดนำมาสู่ นำพรนั้น กลับคืนมีความสุขทุกท่านทุกครอบครัวครับ สาธุ สาธุ

?ข้าพเจ้ามิได้นิยมชมชอบในรสชาติของสุรา แต่ข้าพเจ้าชอบบรรยากาศของการร่ำสุรา?
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:29:47 am »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ป๋ากำลังจะแต่งตั้ง ผบ แล้ว..

ป๋าๆทั้งหลายก็อวยพรกันหลายคนแล้ว เอาวิธีการครองเรือนให้อยู่ด้วยความสุขดีกว่า
ก็มี 5 ข้อหลักๆ
  1 ให้พูดจาเบาๆ หมายถึงเมื่อมีปัญหาก็ให้พูดกันเบาๆอย่างใช้อารมย์ให้ใช้เหตุผลคุยกัน
     ถ้าต่างคนขึ้นเสียงกันแล้วก็จะมีอีกฝ่ายหนึ่งก็ขึ้นด้วยและจะแรงกว่า และปัญหานั้นก็ไม่จบ
  2 ห้ามพูดคำหยาบเด็ดขาดปัญหาต่างๆจะไม่จบเลย ต่างก็เอาคำหยาบๆมาสาดใส่กัน
  3 ให้คุยกันทีละเรื่อง เมื่อมีอะไรก็ให้คุยกันทีละเรื่องและให้จบเป็นเรื่องๆไป ห้ามนำเรื่องเก่าๆ
     มาขุดคุ้ยกันเด็ดขาด ไม่งั้นไม่จบ
  4 ห้ามถูกเนื้อต้องตัว ช่วงที่ปรับความเข้าใจหากมีการลงไม้ลงมือในช่วงนั้นจะควบคุม
     อารมย์ไม่ได้และเราเป็นฝ่ายชายมีกำลังมากกว่าก็จะเกิดการบาดเจ็บเกิดขึ้นได้
  5 ตั้งแต่ข้อ 1 ถึงข้อ 4 ปฎิบัติไม่ได้ผลข้อนี้สำคัญท่านผู้ใหญ่บอกว่า "ให้..........."
     ทิ้งไว้ให้คิดนิดหน่อยลองดูป๋าๆที่มีเรือนแล้วมาตอบดูซิว่าควรทำอย่างไร?

เดินตามการครองเรือนของป๋ายุทธได้เลยครับ กระผมขอรับรอง..และพร้อมกันนี้ขอ +1 ให้ป๋ายุทธอีกครั้งครับ
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:42:00 am »

มีผู้ใหญ่สอนผมเวลาครองเรือน หากทะเลาะกันให้ใช้หลัก 3 น. ครับ
น ที่ 1 คือ นอน  หนีไปนอนเสียเราเป็นผู้ชาย  เดี๋ยวยาว
น ที่ 2 คือ นอน แล้วยังตามมาบ่นอยู่ได้ ให้หนีไปเสีย  หลีกเลี่ยงต่อความยาวสาวความยืด
น ที่ 3 น.สุดท้าย ใช้ทั้ง 2 อย่างข้างต้นไม่ได้ ไม่จบ ให้ใช้ น.นาบ  ครับ   ...................  แล้วทุกอย่างก็เรียบร้อย haha
golf3682
GOLF ครับผม
Jr. Member
**

like: 22

CHONBURI F.C.

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:01:17 am »

มีผู้ใหญ่สอนผมเวลาครองเรือน หากทะเลาะกันให้ใช้หลัก 3 น. ครับ
น ที่ 1 คือ นอน  หนีไปนอนเสียเราเป็นผู้ชาย  เดี๋ยวยาว
น ที่ 2 คือ นอน แล้วยังตามมาบ่นอยู่ได้ ให้หนีไปเสีย  หลีกเลี่ยงต่อความยาวสาวความยืด
น ที่ 3 น.สุดท้าย ใช้ทั้ง 2 อย่างข้างต้นไม่ได้ ไม่จบ ให้ใช้ น.นาบ  ครับ   ...................  แล้วทุกอย่างก็เรียบร้อย haha

ป๊้าดดดดดดดดดดดดดดดดดด

นาบเลยหรออออออออออ

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:06:26 am »

ผมใช้ประจำเลยป๋าก้อฟ 555
golf3682
GOLF ครับผม
Jr. Member
**

like: 22

CHONBURI F.C.

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:08:50 am »

ได้ผล อิอิ

GUNT@NERY
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:12:16 am »

ได้ผล อิอิ

อันแน่ ๆ อิอิ  ได้ผลจริง ๆ ครับ  red heart red heart red heart red heart
Fuddy
Full Member

like: 55

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:24:37 am »

ขออนุญาติยกคำอวยพรท่านนึง ขอรับ
*7 อย่า และ ไม่รับคืน *
 นสพ. เดลินิวส์ วันอาทิตย์ ที่ 23 สิงหาคม 2552 เวลา 0:00 น

เมื่อต้นเดือน ผมได้ไปในงานมงคลสมรสระหว่าง

น.ส.วรรณพร  อุดมชาติ กับ นายสหทัช  ถาวรนาน
 ที่สโมสรทหารบก

ในงานมีแขกผู้ใหญ่ขึ้นไปกล่าวอวยพรคู่บ่าวสาวตามพิธีการแต่งงานที่ถือปฏิบัติกันมานาน

มีพ่อของเจ้าสาวคือ
 พลตรีสิทธิพร อุดมชาติ ขึ้นไปกล่าวขอบคุณแขกและอวยพรคู่บ่าวสาวด้วย

พ่อของเจ้าสาว ไม่ได้อวยพรแบบธรรมดาทั่วไป แต่ได้ขึ้นไปขับเสภา
 บนเวทีอย่างไพเราะ และ จับใจ ชนิดว่า
 แขกผู้มาร่วมงานต้องหยุดกินอาหารอย่างลืมตัวเพื่อฟังเสภาอย่างเดียว

การขับเสภาของพ่อเจ้าสาวนั้น
 เป็นการอวยพรแบบสอนแนะนำลูกสาวในการครองใจสามีให้อยู่หมัดพร้อมกับฝากฝังลูกเขยไปในตัวด้วย
 และต่อไปนี้คือบทเสภาที่ว่า

อันบ้านเรือนใหญ่โต    รโหฐาน

มีเสาทาน    หลายต้น    พอทนไหว

เกิดเป็นคน    อยู่เดียว    ก็เปลี่ยวใจ

ต้องแต่งงาน กันไว้    อาศัยกัน

ธรรมชาติ     ของชีวิต     พ่อคิดแล้ว

ว่าลูกแก้ว     คงต้องพราก จากอกฉัน

ได้ออกเรือน มีคู่ครอง     ฉลองวัน

มีงานหมั้น     วิวาห์ตาม     ประเพณี

เป็นเมียเขา     พ่อขอสั่ง    ไว้เจ็ดอย่า

หนึ่งเป็นกงสุล ออกวีซ่า เขาจะหนี

กำหนดเวลา ไปและกลับ ให้สามี

มันไม่ดี     อย่าไปทำ    จะช้ำใจ

อย่าที่สอง     คิดเป็นนัก     โบราณคดี

ผัวเรานี้  แอบซ่อนเงิน     ไว้ที่ไหน

เที่ยวรื้อค้น     ดูโน่นนี่     จะบรรลัย

ลามปามไป     แฟ้มงานผัว     ตัวจะตรม

อย่าที่สาม     อย่าเป็นกรม     สรรพากร

เงินทุกบาท     มีขั้นตอน     น่าขื่นขม

คอยจัดแจง     เรื่องการเงิน     แถมอบรม

เมียคนไทย     มักนิยม    คิดว่างาม

อย่าที่สี่     คิดเป็นผู้     พิพากษา

ตัดสินโทษ     ลงอาญา     โดยไม่ถาม

ชีวิตคู่    ยากตัดสิน     อย่าวู่วาม

คิดก่อนทำ     สองประสาน     บ้านมั่นคง

อย่าที่ห้า     ยื่นคำขาด     กับสามี

ทำแบบนี้     รังแต่จะ     เป็นผุยผง

ความรุนแรง     เหตุบานปลาย     จะเพิ่มวง

นวลอนงค์     ลูกของพ่อ     อย่าพึงทำ

อย่าที่หก     คิดว่าเป็น     ดาราดัง

เอาใจยาก     ไม่ค่อยฟัง     ช่างน่าขำ

มีเรื่องมาก     ให้ผัวทุกข์     ควรจดจำ

ชีวิตคู่     ลูกอย่าทำ     เป็นดารา

อย่าสุดท้าย     คิดเป็นหญิง     เพียงคนเดียว

ตลอดเสี้ยว     ชีวิตของ     คุณพี่ขา

ต้องมีน้อง     คนเดียว     นะพี่ยา

รักเท่านั้น     มีคุณค่า     มามัดใจ

หันมาบอก     ลูกเขย     ว่าพ่อขอ

ถ้าถามพ่อ     ได้ลูกเขย     ถูกใจไหม

วันมาขอ     พ่อแม่มา    พ่อถูกใจ

ยกลูกให้     เอ็งเอาไป     ไม่รับคืน

พร้อมกับฝาก    ลูกสาว     ให้ช่วยสอน

ยามเธองอน    ช่วยฝึกหัด     ค่อยขัดขืน

พาครอบครัว     ถาวรนาน     ให้ยั่งยืน

ความชื่นมื่น     ผูกสมัคร     รักนิรันดร์..

ปาน้ำตาล
ปาน้ำตาล สาย 2 บางแวก
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:25:36 am »

สุดท้าย ใช้ทั้ง 2 อย่างข้างต้นไม่ได้ ไม่จบ ให้ใช้ น.นาบ    สุดๆไปของป๋าๆทั้งหลายหากเจ้าสาวมาอ่านโพสนี้ก่อน สงสัยเจ้าบ่าวจะหัวแตกเสียก่อน:) haha
  ขอแสดงความยินดีกับคู่บ่าว สาวด้วย คนครับ

Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:26:33 am »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับป๋า....

red heart  red heart  red heart  red heart  red heart  red heart  red heart  red heart  red heart  red heart
Pajerosport-Thailand No.0011
Founder
Hero Member

like: 67

.......1 Tonn.......

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:36:21 am »

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ...กับครอบครัวใหม่...

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
K-Nathawee ID.No.81
Jr. Member
**

like: 1

เรื่อยๆไปจนแก่

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 03:04:47 pm »

สุข สมหวัง ตลอดกาล ตลอดไป ถือไม้เท้ายอดทอง กระบองยอดเพชรครับป๋า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 03:06:19 pm โดย K-Nathawee ID.No.81 » บันทึกการเข้า

....คิดดี ทำดี แค่นี้ก็สุขใจ......
ปาท่องโก๋(ตัวน.) No.19
Hero Member

like: 5

ดวงตาสีทองของคืนวัน..ฉันซุกซ่อนฝันไว้ใกล้..ใกล้เธอ

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 03:20:18 pm »

ขอแสดงความยินดีกับชีวิตคู่ด้วยครับ
 bigheart bigheart bigheart

เธอมาจากไหน..ฉันมาจากไหน..วันหนึ่งเราเข้ากันได้  สงสัย  สงสัย.......แก๊งค์ อ่ะโต๊ยยย ปักษ์ใต้
Ped
Founder
Jr. Member

like: 27

Pajerosport - Thailand No.005

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:14:53 pm »

ขอแสดงความยินดีด้วย ครับ ขอให้ชีวิตคู่มีแต่ความสุขตลอดไป นะครับ  3heart 3heart 3heart
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:32:39 pm »

ยินดีด้วยนะคับ  good good good

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์