Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บิดกุญแจแล้วพัดลมแอร์เปิด กับ น้ำหยดใต้เครื่อง  (อ่าน 3689 ครั้ง)
Xeric
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 11:57:19 pm »

เพิ่งถอยน้องปามาสด ๆ ร้อน ๆ ครับ ( 3 วัน ) ต้องขอออกตัวก่อนว่าไม่เคยใช้รถมิตซูบิชิเลยครับ  เดิมใช้แต่ฮอนด้า  คำถามที่สงสัยอาจจะดูธรรมดาสำหรับบางคนนะครับ  แต่สำหรับผมถือว่าใหม่มาก ๆ สำหรับคนที่หันมาขับรถดีเซล  โอ๊ยมึน

1.  เวลาเสียบกุญแจแล้วบิด แกร็กแรก (สแตนบาย)  พัดลมแอร์ดันทำงานครับ  แถมยังพ่นลมออกมาแรงซะด้วย  แต่ความเย็นไม่ออกครับ   เคยทิ้งไว้นาน ๆ พัดลมก็ไม่ดับ  จะดับก็ต่อเมื่อบิดจังหวะที่ 2  คือตอนสตาร์ทครับ  พัดลมแอร์จะดับ  พอเครื่องสตาร์ทแล้วผมต้องกดปุ่มพัดลมแอร์กับคอมแอร์   แอร์ถึงจะทำงาน  แบบนี้ถือว่าเป็นเรื่องปกติของปาเจโร่มั๊ยครับ  หรือว่าเป็นกันทุกคัน???  (งงมากมาย อิอิ)
*** อาการนี้เป็นตั้งแต่ออกที่ศูนย์เลยครับ ***

2. วันนี้เพิ่งสังเกตุครับ  เวลาขับรถไปสักพัก หรือ นาน ๆ แล้วจอดทิ้งไว้  ประมาณครึ่ง ชม.  พอมาสตาร์ทอีกที  จะมีน้ำไหลออกมาจากใต้เครื่องบริเวณที่นั่งแถวหน้าฝั่งซ้าย  (ขอย้ำว่าไหลจ๊อก ๆ เลยนะครับ  ไม่ใช่ออกมาแบบหยด ๆ)  ส่วนตัวเข้าใจว่าคงเป็นน้ำที่เกิดจากความเย็นของแอร์  แต่เท่าที่เคยใช้ ฮอนด้า มามันก็ไหลแบบหยดติ๋ง ๆ  ไม่ใช่ไหลจ๊อก ๆ เป็นสายแบบนี้  อาการนี้ถือเป็นเรื่องปกติของรถยนต์ดีเซลหรือ ปาเจโร่  รึป่าวครับ

ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ  ผมไม่กล้าเอาเข้าศูนย์กลัวช่างแก้แล้วหนักกว่าเดิม  อิอิ    สาธุ 
ปาอ้วน
Phuket No.1749
Jr. Member
**

like: 11

ปาบลูน้อย อันดามัน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 12:37:50 am »

1.ป๋าตั้งสวิตซ์แอร์(ตัวกลาง)ไว้ตรง auto หรือเปล่าครับ ถ้าใช่โบว์จะทำงานเป่าลมออกมาแต่จะไม่เย็นเนื่องจากคอมแอร์ยังไม่ทำงานเมื่อเราบิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง ACC วิธีแก้ให้ป๋าปรับไว้ที่ตำแหน่ง off ครับ เวลาเปิดใช้วิธีปรับตั้งความแรงลมที่เหมาะสมเอาครับ อีกอย่างหากป๋าจะให้แอร์เป็น auto 100% ใ้ห้ติดphoto senser แอร์ เพิ่มด้วยครับดูรายละเอียดจากห้อง diy
ส่วนข้อ 2 รอป๋าๆท่านอื่นมาชี้แนะครับ
 hi

ที่นี่!..มีเพื่อน!
Xeric
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 12:44:51 am »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ  ผมจะลองไปเช็คดูพรุ่งนี้  แต่คิดว่าน่าจะตั้งไว้ที่ Auto  นะครับ  (ไม่เคยใช้ของดีก็งี้แหละครับ  555  คันเก่าใช้มือบิดตลอด )
 สาธุ

ขอคำตอบข้อ 2  จากทุกท่านนะครับ    สาธุ

lek.sri No. 0979
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 10:48:52 am »

ตอบข้อสองให้ลองดูว่าเป็นน้ำแอร์จริงหรือเปล่าถ้าเป็นน้ำใสๆก็เป็นน้ำแอร์ อกกมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับว่าจอดรถเอียงมากน้อยถ้าอยูตำแหน่งที่ทำให้น้ำแอร์ขังพออยู่ในระดับปกติมันก็ไหลโจ๊กได้ครับเดี๋ยวก็หมด อีกอย่างน้ำแอร์มากน้อยก็ขึ้นกับการตั้งอุณหภูมิในห้องโดยสารดว้ย ถ้าตั้งเย็นมากๆความชื้นก็กลั่นตัวมากตามครับ
ส่วนถ้าตรวจสอบน้ำแอร์ใต้ท้องรถเป็นน้ำสีเขียวๆคล้ายน้ำหม้อน้ำ ต้องหาจุดรั่วแล้วละ เพราะว่า รถเค้าออกแบบให้มี heater ด้วยโดยเอาน้ำหล่อเย็นของเครื่องยนต์ มาเข้าที่ heater มันอาจรั่วได้ครับ
Xeric
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 03:58:52 pm »

ตอบข้อสองให้ลองดูว่าเป็นน้ำแอร์จริงหรือเปล่าถ้าเป็นน้ำใสๆก็เป็นน้ำแอร์ อกกมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับว่าจอดรถเอียงมากน้อยถ้าอยูตำแหน่งที่ทำให้น้ำแอร์ขังพออยู่ในระดับปกติมันก็ไหลโจ๊กได้ครับเดี๋ยวก็หมด อีกอย่างน้ำแอร์มากน้อยก็ขึ้นกับการตั้งอุณหภูมิในห้องโดยสารดว้ย ถ้าตั้งเย็นมากๆความชื้นก็กลั่นตัวมากตามครับ
ส่วนถ้าตรวจสอบน้ำแอร์ใต้ท้องรถเป็นน้ำสีเขียวๆคล้ายน้ำหม้อน้ำ ต้องหาจุดรั่วแล้วละ เพราะว่า รถเค้าออกแบบให้มี heater ด้วยโดยเอาน้ำหล่อเย็นของเครื่องยนต์ มาเข้าที่ heater มันอาจรั่วได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ ยังไม่เคยขับดีเซล คงต้องเรียนรู้และหาความรู้จากป๋าๆในบอร์ดนี้อีกเยอะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 05:59:03 pm »

น้องปาขอผมก็น้ำเยอะครับ :Dจอดที่ไหนน้ำนองทุกที

We love PajeroSport
Nanakorn
Newbie
*

like: 1

Golf คับผม

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 11:46:22 am »

น้องปาผมก็เป็นครับป๋า ตอนแรกนึกว่าน้ำอะไรรั่ว ตกใจเลย 

ปาดำ (ปาปทุม, ดอนเมือง) หมายเลข 602
อั๊ยยย่ะ 140 ครับ
TONGSOOK
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 11:52:43 am »

ปกติครับ  ยิ่งถ้าเปิดแอร์ตอนหลังด้วย ไหลทั้งหน้าและหลังเลยครับ ไอน้ำในรถกลั่นตัวมากแสดงว่าแอร์เย็นสุดๆครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์