Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีอาการโยกๆกระตุกๆ  (อ่าน 2770 ครั้ง)
birdpatty
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 12:59:09 pm »

ตอนเข้าเกียร์ D ก่อนออกตัว จะมีอาการโยกๆกระตุกๆ จากด้านหลัง แยกไม่ออกครับว่าเป็นอาการอย่างไร แต่ประมาณนี้ครับ
ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ แต่ถ้าเข้าเกียร์ R เหมือนจะไม่เป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 04:03:35 pm โดย birdpatty » บันทึกการเข้า
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 01:10:46 pm »

เครื่องกระตุกที่รอบต่ำ ในช่วงความเร็วไม่เกิน 40 km/Hr ไม่ทราบว่าควันดำด้วยหรือไม่
ถ้ามีก็อาการเหมือนของผม วิธีแก้ไขคือ เข้าศูนย์แล้วลงโปรแกรมใหม่ หากกระตุกอย่างเดียวไม่มีควันดำ
กรณีเครื่องดีเซลให้กดปั๊มดีเซลในห้องเครื่องเหนือแบตเตอรี

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 01:43:29 pm »

ป๋าหมายถึงตอนจอด พอใส่เกียร์ D แล้วรถโยกตัวเหมือนท้ายรถยกตัวขึ้นเหมือนจะพุ่งไปข้างหน้าหรือเปล่าครับ เวลานั้นป๋าเหยียบเบรคหนักมั๊ยครับ ปกติแล้วอาการนี้ไม่มีสั่นนะครับ รถมันแรง..แต่ถ้าสั่นด้วย ตามป๋าซีไปเลยครับ..
birdpatty
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:57:32 pm »

ป๋าหมายถึงตอนจอด พอใส่เกียร์ D แล้วรถโยกตัวเหมือนท้ายรถยกตัวขึ้นเหมือนจะพุ่งไปข้างหน้าหรือเปล่าครับ เวลานั้นป๋าเหยียบเบรคหนักมั๊ยครับ ปกติแล้วอาการนี้ไม่มีสั่นนะครับ รถมันแรง..แต่ถ้าสั่นด้วย ตามป๋าซีไปเลยครับ..

ใช่ครับ เหมือนมันโยกๆจากด้านหลัง เหยียบเบรคหนักอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 05:54:18 pm โดย birdpatty » บันทึกการเข้า
Pat#102
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:13:51 am »

เครื่องกระตุกที่รอบต่ำ ในช่วงความเร็วไม่เกิน 40 km/Hr ไม่ทราบว่าควันดำด้วยหรือไม่
ถ้ามีก็อาการเหมือนของผม วิธีแก้ไขคือ เข้าศูนย์แล้วลงโปรแกรมใหม่ หากกระตุกอย่างเดียวไม่มีควันดำ
กรณีเครื่องดีเซลให้กดปั๊มดีเซลในห้องเครื่องเหนือแบตเตอรี

ป๋าซีครับ

หากกระตุกอย่างเดียวไม่มีควันดำ

หมายความว่าอย่างไรครับ ผมอ่านไม่เข้าใจ ความรู้เรื่องรถผมน้อยมากๆๆ  อยากจะลองตรวจสอบตามดูครับ
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:35:31 am »

ป๋าซีครับ
หากกระตุกอย่างเดียวไม่มีควันดำ
หมายความว่าอย่างไรครับ ผมอ่านไม่เข้าใจ ความรู้เรื่องรถผมน้อยมากๆๆ  อยากจะลองตรวจสอบตามดูครับ
จากติดตามความรู้จากป๋าๆ บอกว่ารอบสะดุด หรือรถกระตุก อาจมีสาเหตุจากอากาศในน้ำมันให้ทำการไล่อากาศออก โดยการกดปั๊มในห้องเครื่องเหนือแบตเตอรี(ดูรูปและวิธีได้ในคู่มือ) ซึ่งผมเองก็ไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์เหมือนกัน เพราะซื้อปาเจโร เลยต้องศึกษาไว้บ้างอาศัยช่างศูนย์อย่างเดียวไม่ได้

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์