Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประตูท้ายเปิดไม่ได้ หรือว่าผมเปิดไม่เป็น  (อ่าน 12806 ครั้ง)
am_army
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:38:45 pm »

ผมเพิ่งไปรับน้องปามาเมื่อวาน (21/05/22) ปกติเกือบทุกอย่าง แต่ติดปัญหาเกี่ยวกับประตูท้ายครับ พยายามเปิดแต่เปิดยังไงก็ไม่ออก แต่ตอนไปเช็คที่ศูนย์ก็ปกติดี แต่บางครั้งก็เปิดครั้งเดียวได้เลย ตอนที่กดเปิดประตูท้ายเหมือนกับว่าตัวล็อคมันไม่ยอมปลดล็อคครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ
Patum370
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:53:36 pm »

ใช้รถมาได้สามหมื่นโลแล้ว ผบ.ของผมเพิ่งจะเปิดประตูท้ายเป็นเมื่อไม่นานนี่เองครับ คือเปิดแล้วยกไม่ขึ้นมันติดล๊อค  แต่ผมไม่มีปัญหาครับเรียนรู้สองสามครั้งก็ทำได้ สาเหตุก็คือกด(หรือบีบ)ตัวปลดล็อคแล้วให้ยกขึ้นเลยครับอย่าปล่อยก่อนยก ตัวล็อดจะเกาะที่เดิมอีกทำให้ยกแล้วติด(ทำให้มันเป็นจังหวะเดียวครับ) ฝึกดูนะครับง่ายนิดเดียว แล้วอย่าลืมอ่านคู่มือด้วยครับรุ่นนี้เปิดจากภายในไม่ได้นะครับ ถ้าฉุกเฉินให้ใช้ไขควงปากแบนปลดล็อดเอาครับ ในคู่มือบอกไว้แล้วครับ

ขับช้าลง ใจเย็นขึ้นเยอะ
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:54:47 pm »

ใช้รถมาได้สามหมื่นโลแล้ว ผบ.ของผมเพิ่งจะเปิดประตูท้ายเป็นเมื่อไม่นานนี่เองครับ คือเปิดแล้วยกไม่ขึ้นมันติดล๊อค  แต่ผมไม่มีปัญหาครับเรียนรู้สองสามครั้งก็ทำได้ สาเหตุก็คือกด(หรือบีบ)ตัวปลดล็อคแล้วให้ยกขึ้นเลยครับอย่าปล่อยก่อนยก ตัวล็อดจะเกาะที่เดิมอีกทำให้ยกแล้วติด(ทำให้มันเป็นจังหวะเดียวครับ) ฝึกดูนะครับง่ายนิดเดียว แล้วอย่าลืมอ่านคู่มือด้วยครับรุ่นนี้เปิดจากภายในไม่ได้นะครับ ถ้าฉุกเฉินให้ใช้ไขควงปากแบนปลดล็อดเอาครับ ในคู่มือบอกไว้แล้วครับ

good good good good good
Black...
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:13:47 pm »

เท่าที่ลองดูก็พอทำได้ 2 แบบครับ
1.แบบที่ป๋า Patum370 แนะนำ
2.บีบตรงที่เปิดให้สุด ประตูมันจะหลุดจาก lock ออกมาเผยอหน่อยๆ แล้วปล่อย จากนั้นก็บีบใหม่พร้อมกับยกขึ้นได้เลยครับ
am_army
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:32:24 pm »

ขอบคุณสำหรับแนะนำของทุกท่านครับ
PoR ลำลูกกา
No: 828
Full Member

like: 25

Love Suhr Custom Standard

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:04:27 am »

สังเกตุว่าตัวปลดล็อคดี หรือ เสีย ลองฟังเสียงครับ...
เราเอามือจับดึงเ้บ้าเปิด จริงๆ มันเป็นสวิทช์... ท่านจะได้ยินเสียงมอเตอร์หมุนแป็บนึุง มันจะหมุนปลดล็อค... ลองเงี่ยหูฟังครับ...
การตั้งยางรอง (ปุ่มยางข้างประตู) ถ้าท่านตั้งให้มันห่างเกินไป ก็จะทำให้ปิดประตูไม่สนิท (ต้องออกแรงเยอะ) เวลาเปิดก็จะทำให้เปิดยากครับ...

สามารถตั้งเองได้ โดยยางตัวที่ว่าจะเป็นเกลียงลักษณะเหมือนเกลียวหนอน ให้ลองหมุนปรับดูครับ (ในคู่มือก็มีบอกครับ)

รายละเิอียดตามข้างล่างครับ

http://www.pajerosportsociety.com/society/index.php?topic=11692.0

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=2352.0

ลากันที... ศูนย์ห่วยๆ...
Patum370
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:29:18 am »

เป็บระบบไฟฟ้า ลองถอดแบตฯออกแล้วเปิดสิครับ เปิดไม่ได้ ถ้ารถมีกรณีฉุกเฉินประตูข้างทั้งสี่เกิดเปิดไม่ได้ และซ้ำไม่มีไฟเลี้ยงระบบอีก ถึงต้องใช้กุญแจวิเศษเปิด(ไขควง) ไงล่ะครับ

Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:09:12 pm »

สาธุ
...
Full Member

like: 63

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:44:48 pm »

- บีบเร็วๆแล้วดึงฝาขึ้นเลยเร็วๆ จังหวะเดียว -> เปิดออกครับ
- บีบช้าๆ แล้วดึงฝาขึ้นเลยเหมือนกลัวของพัง -> จะเปิดไม่ออกครับ
- บีบก่อน 1 จังหวะ ประตูท้ายเด้ง ปล่อยมือแล้วค่อยบีบต่อจังหวะ 2 จับประตูยกขึ้น -> เปิดออกครับ

ทุกวันนี้ น้องผม แม่ผม แฟนผม ยังเปิดแบบที่ 2 อยู่เลย ก็เลยเปิดไม่ออก
ผมต้องออกจากรถไปเปิดเองทุกครั้งเลย  Cheesy
Patum370
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:57:51 pm »

- บีบเร็วๆแล้วดึงฝาขึ้นเลยเร็วๆ จังหวะเดียว -> เปิดออกครับ
- บีบช้าๆ แล้วดึงฝาขึ้นเลยเหมือนกลัวของพัง -> จะเปิดไม่ออกครับ
- บีบก่อน 1 จังหวะ ประตูท้ายเด้ง ปล่อยมือแล้วค่อยบีบต่อจังหวะ 2 จับประตูยกขึ้น -> เปิดออกครับ

ทุกวันนี้ น้องผม แม่ผม แฟนผม ยังเปิดแบบที่ 2 อยู่เลย ก็เลยเปิดไม่ออก
ผมต้องออกจากรถไปเปิดเองทุกครั้งเลย  Cheesy
ดีคร้าบป๋าอ๊อด หายไปนานเลยครับ สาธุ

teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:58:17 pm »

เคยเป็น เปิดไม่ออก เพราะ บีบไม่สุด
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 06:35:24 am »

กระทู้นี้ดีมีประโยชน์ ตาม  link กระทู้อื่นมาดันให้ครับ  good

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Lapatrada
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 07:58:31 pm »

ผมก็เป็นครับป๋าๆ

2.5 GLS 2WD MY13 น้ำตาลทอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์