Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมบัญชี แจงรายการเติมแก็สและคำนวณการกินแก็สและน้ำมันในตัวเดียวกันเลย  (อ่าน 20722 ครั้ง)
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 05:42:28 pm »

ได้เวลา ออก Version 2 ที่เอาไใช้จริงลองดูกันได้แล้วครับ   เพราะมองหาว่าจะแก้จะเพิ่มอะไรก็หาไม่เจอแล้ว  และที่สมาชิกขอกันมาก็น่าจะแก้ได้ครบแล้วครับ  ลองเอาไปใช้กันดูถ้ามีประโยชน์ดีก็ใช้ไปครับ  ถ้าไม่ก็ลืมมันไป อิ..
ส่วนป๋าท่านใดจะเอาไปดัดแปลง  จ่ายแจก  เน้นครับมันไม่ผิดกฎหมายเอาไปใช้ได้ครับ  ไม่ได้ไปขโมยใครมา  ทำเองทั้งดุ้น  มีแต่ copy หน้าคาการ key in ป๋าเรากันเองในคลับครับ   หรือจะเอาไป Port เป็น ภาษาอื่นก็ตามใจแต่ถ้าดีก็เอากลับมาให้ลองกันมั่งนะครับ  ส่วนนักศึกษาบางท่านหาก  ยังไม่มีงานดีดีส่งอาจารย์ก็เอาไปปรับปรุงส่งงานได้ครับ อิ....

ที่ต้องหยุดเพราะไอเดียมันไม่มาแล้ว  ถ้ามีอะไรอยากเพิ่มเติมก็ทิ้งไว้ในกระทู้นี้ได้ครับ Version -3 จะได้มีอะไรใส่ได้เยอะอีกหน่อย
การทำงานของมันก็ง่ายครับ

-- Download ไฟล์.zip ใต้กระทู้นี้ออกมา   เปิดอ่าน Installing Procedure.txt
-- Download Runtime ที่จะมาวิวว Application ตัวนี้ชื่อ The Fuel
-- แล้วก็ key ข้อมูลการเติมน้ำมันและแก็สของรถเราไม่กี่ช่อง ใส่วันที่ พิมพ์ตามนี้นะครับ เช่น   22/01/14 คือเดือน  วัน ปี2หลัก จบ แต่ถ้า key ในวันนั้นเลยโปรแกรมจะจัดวันที่วันนั้นให้เองก่อนเลย  ส่วน key หัวข้อหลักด้านบนของโปรแกร  ก็พิมพ์ สมาชิก No. ก็ง่ายดีครับ  แล้วก็พิพ์หลักไมล์ตามจริงในรถก่อนครั้งเดียวใช้ตลอดไป   และพอเวลเราอยากดู report ก็อย่าลืมใส่หลักไมล์ ณ. ปัจจุบัน ลงไปใหม่ในเวลาที่เราอยากได้ผลสรุปนะครับ  แต่เราจำเป็นต้องคาดเอาเองก่อนว่ารถเรากินน้ำมันที่ไม่ใช่แก็สประมาณ km ละเท่าไรใส่ไปด้วยอันนี้ไว้ใช้ตลอดไป  แต่ default อยู่ที่ 7.50 และสามารถเปลี่ยนเองได้ครับตามรถใครรถมัน
-- หลังจากนั้นในแต่ละวันที่มีการเติมก้เก็บข้อมูลนั้นมาพิมพ์ ไม่กี่คำก็จบครับกด Stop ออกไปเลย  มันจะ Save เองครับ เมื่อ key เพิ่มแก้ไขในขณะนั้นแล้วอยากดู Report ด้านข้างเด๋วนั้นเลย ก็กดปุ่ม Calculation update ทีนึงก็จะมั่นใจได้ว่าตัวเลขถูกต้อง  ถ้าใครลองก็กดกดดูทั่วไปก็จะเข้ใจได้เองครับไม่ยากอะไรเจอปุ่มไหนลองกดไปเลยครับ  ลอง key หลอกลงไปสัก 5 Records แล้ว ดูผลดูครับ ไม่ต้องบอกว่าเติมน้ำมันหรือแก็สใสราคาลิตรลงไป โปรแกรมมันรู้เองแยกเองครับ

ดาวน์โหลดกันตามสบายครับ  เอาไปแจกไปแปะทีไหนที่สะดวกกว่านี้ก็เชิญครับ  ช่วงนี้สมองไม่แล่นแล้วเบลอ  มันร้อนพิกล  Cheesy Cheesy Cheesy  ติได้แต่ไม่ต้องชมครับ เด๋วเหลิง  Cheesy Cheesy Cheesy
หมายเหตุ... มีเจตนาดีจริงจริงครับ  ไม่ได้ทำให้สังคมยอมรับอะไร   เพราะชอบแอบไร้ตัวตนอยู่แล้วครับ  อีกอย่างไม่มีอะไรยากสำหรับ Punpun ถ้าจะทำซะอย่าง ... Cheesy Cheesy  เด่วพอพักแป๊บก็กะว่าจะเปิดห้องกาแฟ AC Gang กันหน่อย เพราะบางทีตอบหรือคุยกันเยอะทาง Pm. เสียดายบทความดีดีบางชิ้น  แทบจะเป็นบทความที่หาอ่านไม่ได้ทีไหนเลยด้วยซ้ำ  แต่บางทีพิมพ์มือหงิกไปเลยเพื่ออยากดันให้สมาชิกที่กำลังทำเองดูแลเอง จูนเองซึ่งติดขัดอะไรอยู่ได้พบเส้นทางที่ยากใหเไปต่อได้ง่ายกว่า  หาเอาเองครับ   ทำไมถึงทำละ...  ก็เพราะชอบที่จะอยู่ที่นี่ไงละ  นอนบ้านเขาก็ทำความสะอาดบ้าน  รดน้ำต้นไม้ให้บ้านเขา ก็เลยชอบที่จะทำครับ  ขอให้สนุกกับตัวเลขกสรจ่ายค่าเชื้อเพลิงครับ...

Download ไฟล์.zip ใต้กระทู้นี้ออกมา   

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Keng28
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 06:39:37 pm »

like

ก้าวเล็กๆของคนเราดูเหมือนจะไม่สำคัญอะไร
แต่ก้าวเล็กๆ หลายๆ ก้าวก็ทำให้เรามาถึงจุดนี้
และก้าวเล็กๆ นี้แหละที่จะทำให้เราไปถึงจุดหมาย

การเดินทางแสนไกลยังไงก็ต้องมีก้าวแรก
คุณ เริ่มก้าวแล้วหรือยัง
kowits
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 12:11:00 am »

like  สาธุ
nu_ting
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 08:23:16 am »

like like
rin_aa
Newbie
*

มิตรภาพไร้พรมแดน

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 08:25:33 am »

like
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 09:07:06 am »

เยี่ยมครับป๋า...ว่าแต่ ต้องใช้น้ำมันอะไรเติมครับ ที่จะให้สมองป๋าหายเบลอแล้วแล่นต่อไปอีกครับ..คิคิ..
Punpun
Hero Member

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 09:26:24 am »

เยี่ยมครับป๋า...ว่าแต่ ต้องใช้น้ำมันอะไรเติมครับ ที่จะให้สมองป๋าหายเบลอแล้วแล่นต่อไปอีกครับ..คิคิ..

ป๋าผมขอบคุณสำหรับไอเดียอันแรกที่ป๋าทำให้ผมนับหนึ่งในการออก Design หน้าแรกได้   และผมเคยบอกกับป๋าว่าเด๋วอจะใช้ได้ทั้ง Deisel หรือน้ำมันอื่นก็ได้  แบบ Single Fuel แต่ปรากฎว่าพอทำไปเจอ Dual Fuel ของระบบแก็สสะนี่   เลยกลายเป็น Version ของ Gasoline+LPG ไปเลย   แต่วันไหนว่างจะหาทางแยกอีกโปรแกรมเป็น Single Fuel ออกมาอีกครับป๋า

ส่วนเอาน้ำมันอะไรมาหล่อลื่นไอเดีย  คงต้องตอบว่า ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องที่สามแยก...ลังเลหัวใจ... ที่บางแสนอะครับ  มันนานแล้ว อิ  Cheesy Cheesy Cheesy 

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
moocbr
มันอยู่ในสายเลือด ID:2378
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 05:01:52 pm »

suadyod suadyod suadyod

@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@
@@@089-0921443 หมูครับ@@@
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 05:06:35 pm »

like like red heart

Punpun
Hero Member

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 12:37:38 pm »

แหมพอป๋าออกมา l i k e ให้ทีไร  ก็ได้กำลังใจดีมาอีกครับ   แต่ป๋าตอนนี้  ห้องแก็สเรารุดหน้าไปมากเลยนะครับ  มีโปรแกรมคำนวณเติมแก็สเป็นของตัวเองแล้ว  เมื่อไรป๋าอยากขับเบนซินติดแก็ส  ผมขออณุยาติ Design ระบบ ให้ป๋าเองเลยนะ  เด๋วให้ป๋า S เขาติดตั้งแบบเนียนเนียน และถ้าป๋าเลือกแบบระบบจูนเองละก็  ป๋าจะมีอะไรให้สนุกอีกเยอะครับ  ถ้า Pajero ติดแก็สละก็ ห้องแก็สเราเด่นสุดสุดครับ  ... อีกประมาณ 2-3 เดือน เราจะเห็นรถ Pajero แก็ส มีเข็มไมล์ขึ้นที่ 100000 โลกันเยอะ  และจะเป็นข้อพิสูจน์ให้สมาชิกที่อยากรู้ว่าติดแก็สระบบที่ดีกับ Pajero แล้ว มันเป็นอย่างไรบ้าง   จะเสียหายหรือทรุดโทรมทางไหนได้บ้าง  จะได้ช่างใจว่า  ติดแก็สแบบไหน  และมีความเสียหายอะไรมั่งถ้ารถสมบูรณ์ดีที่หลัก 150000 โล หรือมากกว่า 

ผมนอกเรื่องนิดนะครับ   เวลาจอดรถตามห้าง  ผมเป็นโรคจิตนิดนิด  ผมจะแอบดมท่อไปเสียรถแก็ส Pajero เรา  และสังเกตดู  แต่ก็แปลกครับ  รถ pajero แก็ส พวกเราไม่ค่อยมีกลิ่นแก็สให้ได้รู้เลยว่าติดแก็ส   แต่ยี่ห้ออื่นอื่น  หาได้ง่ายมาก  และระบบแก็สใน Pajero เรา โดยรวมแล้ว  เป็นพวกระบบแพง  แค่ดีดีกันทั้งนั้นครับ

Punpun
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 08:27:01 pm »

ใครอยากให้ห้องแก็สเรามีอะไรดีดี  ก็แนะกันมานะครับ    จะเลือกทำให้ถ้าอันไหน  ถ้าบังเอิญเรามีความสามารถทำได้

Punpun
Hero Member

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 08:27:55 pm »

Up ให้สมาชิกใหม่ครับ  เผื่อหลุดไปไกล  เสียดายของดี  Cheesy Cheesy Cheesy

Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 08:50:39 am »

มาดันท้ายให้ครับ
savesane
Newbie
*

ID3618

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 04:59:54 pm »

สาธุ

PA 2.4 MY13 BLACK-GRAY
Punpun
Hero Member

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 10:12:48 am »

อืม  ถ้ามีโหลดไปใช้กันถึง 85 ครั้ง  ก็แสดงว่ามีรถแก็สโหลดไปดูสัก 60 แล้วสิ    คุ้มแล้วที่นั่งเขียนมาหลาย ช ม. ครับ  แนะนำครับ  มันเป็นแบบ สไตล์ Open source นะนี่   เอาไปแก้ไขปรับปรุงได้อีกตามสบายครับ  แก้แล้วดีีขึ้นก็เอากลับมาให้โหลดเล่นกันบ้างนะครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7   ขึ้นบน
  พิมพ์