Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นของผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 2145 ครั้ง)
โอ รัชพล
ปาเทาดำ 1885
Newbie
*

like: 4

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 07:02:05 pm »

ขอถามหน่อยนะครับเกี่ยวกับเครื่องเสียง
power ตัวเดียวของดีหน่อย กับ
power 2ตัว ของปานกลาง

ไปถามช่างเเล้วราคาพอๆกัน ใส่แบบไหนดีครับ
PerFecT(กร๊าฟ-ก๊อต)
PJS ID:0420/Chaiyaphum
Jr. Member
**

like: 9

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 07:20:17 pm »

ถ้าเน้นเสียงดี ผมว่าเพาเวอร์ตัวเดียวของดีๆ ก็โอแล้วคับ
แต่ถ้าเราเน้นดังๆหน่อย ก็คงต้องเป็นเพาเวอร์2ตัวแหละคับ

จำหน่ายไฟหน้า LED Headlight ปลีก-ส่ง
สามารถใส่ได้ทั้งไฟต่ำ ไฟสูง ไฟตัดหมอก
http://www.facebook.com/motiveled
nokair
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:35:09 pm »

ขอถามหน่อยนะครับเกี่ยวกับเครื่องเสียง
power ตัวเดียวของดีหน่อย กับ
power 2ตัว ของปานกลาง

ไปถามช่างเเล้วราคาพอๆกัน ใส่แบบไหนดีครับ

ติดลำโพงคู่หน้าคู่เดียวหรือเปล่าคับ ถ้าใช่ ผมว่าใช้แอมป์ 2 ตัวดีกว่า

เล่นแบบ bi amp - bi wire คือ เอาแอมป์ตัวแรกแบบ 4 แชลแนล ขับลำโพงคู่หน้าแบบ bi wire

และเอาแอมป์ตัวที่สองแบบ 2 แชลแนล ขับซับ จะให้เสียงดีกว่าคับ 

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเสียงจะดีไม่ดี ก็ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์หลักด้วยว่ามัน match กันหรือเปล่า ? และที่สำคัญไม่แพ้กันเลยคือ การจูนระบบ ซึ่งบางคนไม่ค่อยให้ความสำคัญในเรื่องนี้กันเท่าไร

ถ้าได้คนจูนดี จูนเก่ง ก็จะทำให้เครื่องเสียงเราเสียงดียิ่งขึ้นคับ มีหลายคนนะคับ ลงอุปกรณ์หลักแบบของดีๆ ทั้งนั้นเลย แต่ได้คนปรับจูนไม่เก่ง เสียงออกมาห่วยแตกคับ

ประมาณว่าลงไป 100 เสียงออกมาได้ไม่ถึง 10 อะไรเงี่ย !!!!! ยังไงก็ฝากเรื่องนี้ไว้เป็นประเด็นพิจารณาในการติดตั้งเครื่องเสียงด้วยนะคับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์