Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าวนี้ ปีหน้าราคาน้ำมันดีเซลจะแพงขึ้นหรือลดลงฮะ ?  (อ่าน 3424 ครั้ง)
Leopard
เย็นศิระเพราะพระบริบาล
Newbie
*

like: 2

ปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 03:31:54 pm »

จากข่าวนี้ ปีหน้าราคาน้ำมันดีเซลจะแพงขึ้นหรือลดลง ขอความรู้หน่อยฮะ

(Update) ครม.อนุมัติขยายเวลาลดภาษีน้ำมันดีเซลอีก 1 เดือน จากสิ้นสุด 31 ธ.ค.54 เป็น 31 ม.ค.55

นางสาวอนุตตมา อมรวิวัฒน์ รองโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี แถลงว่า ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีมีมติเห็นชอบขยายระยะเวลาการปรับลดอัตราภาษีน้ำมันดีเซลออกไปอีก 1 เดือน จากเดิมที่จะสิ้นสุดในวันที่ 31 ธันวาคม 2554 เป็นสิ้นสุดในวันที่ 31 มกราคม 2555 หลังจากนั้นจะมีการทบทวนการลดภาษีทุก 1 เดือน

ปัจจุบันอัตราภาษีสรรพสามิตน้ำมันดีเซลคิดอัตรา 0.005 บาท/ลิตร

ที่มา : http://bit.ly/uiDYr6

<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 03:49:40 pm »

ส่วนตัว ผมคิดว่าน้ำมันดีเซลเป็นน้ำมันพานิชย์ครับ ดังนั้นแนวโน้มในการปรับเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วก็อาจจะยากซักนิดหน่อย สมมุติว่าเพิ่มขึ้นทีนึง 3-5บาทต่อลิตร ผมว่าพวกรถบรรทุกรถประจำทางเรือโดยสารก็ออกมาโวยแล้วครับ แล้วจะส่งผลกระทบไปยังด้านอื่นๆอีกเช่น การขนส่งอาหาร การผลิตในโรงงานขนาดเล็ก ผมว่ารัฐบาลคงจะไปเน้นเก็บภาษีจากน้ำมันเบนซิลแทนครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้าจะขึ้นคงอยู่ประมาณไม่เกิน 3 บาทต่อลิตรสูงสุดครับ  Satu

- CHRISTIAN 145 -
Chai .RY No. 495
Hero Member

like: 14

ชื่อ เล่น : ชัย จ. ระยอง

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 04:12:49 pm »

ส่วนตัว ผมคิดว่าน้ำมันดีเซลเป็นน้ำมันพานิชย์ครับ ดังนั้นแนวโน้มในการปรับเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วก็อาจจะยากซักนิดหน่อย สมมุติว่าเพิ่มขึ้นทีนึง 3-5บาทต่อลิตร ผมว่าพวกรถบรรทุกรถประจำทางเรือโดยสารก็ออกมาโวยแล้วครับ แล้วจะส่งผลกระทบไปยังด้านอื่นๆอีกเช่น การขนส่งอาหาร การผลิตในโรงงานขนาดเล็ก ผมว่ารัฐบาลคงจะไปเน้นเก็บภาษีจากน้ำมันเบนซิลแทนครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้าจะขึ้นคงอยู่ประมาณไม่เกิน 3 บาทต่อลิตรสูงสุดครับ  Satu
    :Dขออนุญาติ แชร์ ข้อมูลครับ
  ตอนนี้ บ.โลจิสติกส์ ได้เปลี่ยน พลังงาน จากรถขนส่งที่ใช้ นำมันดีเซล มาเป็น NGV มากขึ้นเรื่อยๆๆครับ   บางบริษัท เขียน TOR  กับ supplyer  ให้เป็น NGV เลย

Leopard
เย็นศิระเพราะพระบริบาล
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 05:33:10 pm »

เห็นด้วยครับ น้ำมันดีเซลเป็นต้นทุนการผลิตของสินค้าอุปโภค บริโภค ทุกตัว จะขยับต้องใช้ความระมัดระวัง มากไปจะส่งผลกระทบในวงกว้างครับ      ยอดเยี่ยม

Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 08:40:16 pm »

จะขึ้นจะลงขึ้นอยู่กับกลไกตลาดต่างประเทศที่เราอิงราคากับเค้า(ประเทศสิงค์โปร์)...แต่รู้มาเบนซิล 91 ยกเลิกชัวร์ประมาณช่วงเดือนตุลาคม55(โดยประมาณ) secret_smile secret_smile

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
oscar
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 12:08:34 pm »

ผมฝากให้ดูข้อมูลนี้ เป็นเรื่องเกี่ยวกับผู้บริโภคน้ำมันอย่างเราโดยตรงครับ
http://www.thaingo.org/writer/view.php?id=1489
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์