Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งค่าเครื่องเสียง pajero v6 ยังไงให้เสียงดี  (อ่าน 3592 ครั้ง)
DarkAngle
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 03:07:27 pm »

คือได้รถมาแล้ว ลองเปิดเครื่องเสียงเช็คซาวน์ซักหน่อย
  เสียงมันช่าง เน่าเหลือเกิน พอๆกับลำโพงคอมตัวน้อยๆเลย
เร่งเสียงขึ้น เสียงแตกอีก อ้าวเวรกรรม เสียงเบสก็ไม่ค่อยมี
ใครมีวิธีตั้งค่าเครื่องเสียงแจ่มๆ ถ่ายรูปหน้าตั้งค่ามาจะเป็นพระคุณมากครับ  สาธุ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 07:56:23 pm »

การตั้งค่าของ G9 ก็คงช่วบได้เล็กน้อยละครับ
ลองดู Option ที่เราสามารภ Add up ได้อย่างเช่น ดูในกระทู้เก่าได้ครับก็จะมี

Base ของการขยายระบบแบบใช้เงินน้อยและรักษาความเป็น Original ของ G9 ไว้ได้ เช่น

---- จัดหาสาย Expansion Input หรือพวกเราในเวบเรียกว่า  สายสัญญารป๋า Amp ระยอง  จะทำให้มี Ports มากมายเพิ่มขึ้น  แถมสามารถ design ให้ Sub Woofer ถูก Control โดย G9 ได้โดยตรงอีกด้วย  และจุดตัดเสียงต่ำ ก็ถูกเลือกใน G9 ได้เลย
---- หาตำแหน่งการวาง สายอากาศของ GPS ให้เหมาะสม   หากจะชัวร์เลย และใช้บ่อย  ก็ดึงออกไปวางนอกรถเลย  ถ้ามีตำแหน่งที่ดี
---- Pm หาป๋า JEAB2510  ระยอง เรื่องหูช้างเพิ่ม Tweeter เสียงแหลม แบบ Softdome เกรด ดีดี  ป๋าเขาสั่งมาให้พวกเราเล่นกัน Design โดยเขาเอง  แค่ตัวนี้ก็ให้เสียง Sound Stage ออกมาได้ดีกว่ามากมากแล้วครับ (ป๋าเขาหล่อ Frame มาแบ่งกันใช้เท่านั้น  ไม่มี Tweeter ใส่มา  เราต้องใส่เองครับ)
---- เมื่อมีสายป๋า Amp ระยองแล้ว  สามารถ Upgrade กำลังขับของ power amp ได้แบบถูกต้อง โดยไม่ต้องไปเอา High Output Signal มา Drop สัญญานให้สกปรกอีกรอบ  และลดความร้อนของ G9 ได้มากโดย Disable ภาคขยายออกไปไม่ให้ทำงาน
---  Power  Supply ของ G9 ก็จะพอเพียงสำหรับการเรียกกระแสภายในตัวเครื่อง   จะเห็นว่าในทางทิสดีแล้ว  ภาค Preamp ที่ออกมาจะได้พลังงานพอ และคุณภาพเสียงก็ย่อมดีตามกันไม่มีการคลิปหรือ การจ่ายไฟไม่พอ
--- เปลี่ยนลำโพง ข้างประตู  ที่ดีกว่าแถมมากับรถ ก็จะเห็นความต่างได้มากตามราคาที่ลง

***** แต่ถ้าเอาแบบ งบ น้อยสุดสุด และเห็นความแตกต่างได้แบบรวดเร็วและคุ้มเงิน  ก็ หุช้างป๋าเจี๊ยบ  พร้อมหาซื้อ Softdome Tweeter มาใส่  หาซื้อเกรดราคาคู่ละ 2 พันกว่านิดนิด  ก็จะแตกต่างไปทางดีแน่นอน   หากมีการติดระบบหุช้างเพิ่มขึ้นมา 1 คู่ แล้วจบไม่เพิ่มอะไรอีก  ก็อยากแนะนำว่า การปรับเสียง Bass  Treble นั้น  เอาตั้งไว้ที่ Flat หรือ + -0 แค่นั้นก็จะดีขึ้นแบบสมราคาที่ลงทุนอีกนิดครับ

***** วิธีนี้สำหรับกลุ่ม USER ที่ชอบให้เครื่องเสียงยังดูเหมือน Original อยู่ แต่คุณภาพดีเปลี่ยนไป  อุปกรณ์ Add up สามารถเลือกใช้ได้หลากหลาย  แต่อย่าเพิ่งคิดว่า G9 มันแย่นะครับ  เพราะเราสามารถดันกล้ามมันให้โตได้อีก  และก็ยังได้ GPS และ Touch Screen ยังคงอยู่  โดยไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องครับ  

ป๋าถามมาเรื่อยเรื่อย  เด๋วก็มีสมาชิกมาแชร์ครับ..... แต่ถ้ายังคงระบบ G9 เอาไว้ละก็  การเพิ่ม Expansion Input Unit กับ เพิ่มหูช้างป๋าเจี๊ยบ มาบตาพุด  เป็น ถานที่แน่นแน่นอน  อย่างอื่นเพิ่มหรือไม่ก็อีกเรื่อง  ยิ่งถ้าติด HD Media Player มีการต้องใช้แน่นอน

อีกจุดที่อยากแนะนำสำหรับ User ที่  อยากติด Sub Woofer และมีสายป๋า Amp แล้ว การต่อ Sub Woofer นั้น  ควรต่อจาก Sub Out Port เท่านั้น  เพราะการต่อแบบนี้เป็นวิธีที่ถูกต้องมากที่สุด  เราจะใช้ประโยชน์ของ Active  Crossover ใน G9 ทำการตัดความถี่ที่ต้องการไปหาได้และเพิ่มเสียง Sub ได้จาก G9 เลย ไม่ต้องไปปรับส่วน Power Amp ของ Sub ซึ่งวางอยู่ไกลออกไป   และแถมยังตัด Sub Frequency ที่ไม่ต้องการให้เสียงออกที่ Speakers ที่ประตูได้อีกด้วย  ลด Resonance ที่ประตูจะกระทำได้มากทีเดียว  เสียงของ Speakers ที่ประตูก็จะเคียร์ตามมาด้วยครับ
การต่อโดยการ Drop เอาสัญญานจาก สายลำโพง แบบอื่น จะให้ ค่า Distrotion แบบต่ำ ได้แย่กว่า  เอาสัญญานตรงจาก Sub out ของ G9

Cheesy Cheesy Cheesy   ขอกลับไปอยู่ห้องแก็สอย่างเดิมก่อนนะครับ  มีคำถามเพิ่มมา  เด๋วจะแวะมาใหม่ครับป๋าป๋า  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2014, 08:15:37 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
นายสบาย
Jr. Member
**

like: 16

สัน สายสาม (ปา สป)

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 08:33:57 pm »

like like like like
moocbr
มันอยู่ในสายเลือด ID:2378
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 05:06:33 pm »

like like like like like

@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@
@@@089-0921443 หมูครับ@@@
Punpun
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 07:01:26 pm »

อิ....ขอน้อมรับคำชม  ครับผม

เอาอีกนิดนะครับ เจ้าของกระทู้ ผมขอแทรกอะไรเส่นกันนิกนะครับ เผื่อจะชอบกัน  ว่างจากห้องแก็สเพราะช่วงนี้เงียบ  joob joob

เอาต่อตรง   ถ้าเรามีสายป๋า Amp ระยอง มาแล้ว  เราสามารถจ่ายเงินอีกนิดเดียวและทำเองได้ด้วย ถ้ามีฝีมือเรื่องสายไฟเล็กน้อบ
เราสามารถเพิ่มสมรรถนะของ  ภาค Power Amplifier ของ G9 ได้อีกในราคาแค่ 3000 บาท ราวราวนั้น

เพราะเรามีสายสัญญานที่จะไปเลี้ยง  External Power Amp. แบบ 4 Ch. ราคาถูก  แต่คุณภาพ แบบเกินตัวได้เลย
ลอง Search ดู Power Amp 4 ch. ราคาสักแค่ 3000 บาท ดูครับ  พอซื้อมาก็หาที่ติดในรถ แล้วเอา Output วิ่งกลับไปที่สายลำโพงเดิมหลังเครื่อง G9 นั่นแหละ จบง่ายดี  สาบลำโพงก็ของเดิมก่อนก็ได้ Up วันหลัง  ก็เท่ากับว่าเราเพิ่มพลังของ G9 ไปเป็น G9 กล้ามโตในราคาแค่นั้นเอง   มันทั้งถูกและดีทีเดียว  ส่วนลำโพงตัวเดิมไปก่อนแม้จะให้ความแตกต่างน้อย  แต่ก็เป็นถานที่แน่นในการไปต่อเมื่อมีเงืนที่ ผ บ. ทำหล่นในรถมาเล่นเครื่องเสียงได้หน่อยก่อนครับ 

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 10:14:17 am »

ขอแทรกอีกนิดนะครับ  เผื่อจะเอา idea ไปเล่นกันครับ  ผมไม่ได้รับติดนะครับ   หาเวลาว่างทำกันเองสนุกดีครับ ใช้งบน้อยดี    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2014, 10:22:05 am โดย Punpun » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์