Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ V6 ที่ออกเดือน นี้ หรือก่อนหน้านิดพอทราบไหมว่า วิทยุติดรถยนต์ใช่รุ่น G9 ห  (อ่าน 14220 ครั้ง)
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:33:00 pm »

ใครใช้ V6 ที่ออกเดือน นี้ หรือก่อนหน้านิดพอทราบไหมว่า วิทยุติดรถยนต์ใช่รุ่น G9 หรือไม่ ถ้าไม่ใช่เป็นรุ่นไหนเอ่ย  พอมีรูปหรือเสปคหลังเครื่อง หรือรูปถ่ายหลังเครื่อง บ้างไหม  มีป๋า V6 เราอยากต่อ Aux in เพิ่มเติม  ไม่รู้ว่ามี Aux in ให้เสียบเครื่องเล่น HD Player บ้างไหมครับ
หรือพอทราบว่า  ช่อง USB อ่านไฟล์หนังได้เยอะไหมพวก MKV  หรืออื่นอื่น ใช้ได้แบบสดุดไหมครับ  ป๋าสมาชิกเราถามมากัน  มีใครมีรายละเอียดมากกว่านี้เชิญใส่มากระทู้นี้หน่อยครับ

ท่อนนี้ฝากถึงป๋าศักดิ์ เสม็ด ชลบุรีครับ   เรื่องสาย Aux In  ของ  G9 ของ V6 2012
ป๋าแอมป์ระยองคนนี้  เขาชอบมีเพื่อนเยอะ   โทรหาได้ครับ  

" ผมชื่อนายแอมป์ อยู่ระยองครับ..089-4006521 "

ฝากป๋าแอมป์  ดูแลด้วยนะครับ  ผมไม่รู้ว่า 2013 กับ 2012 วิทยุในรถมันน่าจะต่างรุ่นกันไหมครับ

*****หมายเหตุ  ขึ้นกระทู้นี้เพราะเห็นว่า  เป็นคำถามที่จะตามมาเยอะกัน  เลยหาช่องทางให้เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ  หรือใครเคยถอดหลังเครื่องวิทยุ V6  2013  ออกมาแล้วพอมีรูปหรือข้อมูลก็ใส่มาได้เลยครับ *****   red heart red heart red heart red heart

ของผมเป็น G9 2012  ถ้าถามอะไรมาเกี่ยวกับมันถ้าพอตอบได้จะยินดีมาช่วยตอบครับ....

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
@TingTong
Newbie
*

like: 15

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 07:43:26 pm »

ใครใช้ V6 ที่ออกเดือน นี้ หรือก่อนหน้านิดพอทราบไหมว่า วิทยุติดรถยนต์ใช่รุ่น G9 หรือไม่ ถ้าไม่ใช่เป็นรุ่นไหนเอ่ย  พอมีรูปหรือเสปคหลังเครื่อง หรือรูปถ่ายหลังเครื่อง บ้างไหม  มีป๋า V6 เราอยากต่อ Aux in เพิ่มเติม  ไม่รู้ว่ามี Aux in ให้เสียบเครื่องเล่น HD Player บ้างไหมครับ
หรือพอทราบว่า  ช่อง USB อ่านไฟล์หนังได้เยอะไหมพวก MKV  หรืออื่นอื่น ใช้ได้แบบสดุดไหมครับ  ป๋าสมาชิกเราถามมากัน  มีใครมีรายละเอียดมากกว่านี้เชิญใส่มากระทู้นี้หน่อยครับ

ท่อนนี้ฝากถึงป๋าศักดิ์ เสม็ด ชลบุรีครับ   เรื่องสาย Aux In  ของ  G9 ของ V6 2012
ป๋าแอมป์ระยองคนนี้  เขาชอบมีเพื่อนเยอะ   โทรหาได้ครับ  

" ผมชื่อนายแอมป์ อยู่ระยองครับ..089-4006521 "

ฝากป๋าแอมป์  ดูแลด้วยนะครับ  ผมไม่รู้ว่า 2013 กับ 2012 วิทยุในรถมันน่าจะต่างรุ่นกันไหมครับ

*****หมายเหตุ  ขึ้นกระทู้นี้เพราะเห็นว่า  เป็นคำถามที่จะตามมาเยอะกัน  เลยหาช่องทางให้เอาข้อมูลมาแชร์กันครับ  หรือใครเคยถอดหลังเครื่องวิทยุ V6  2013  ออกมาแล้วพอมีรูปหรือข้อมูลก็ใส่มาได้เลยครับ *****   red heart red heart red heart red heart

ของผมเป็น G9 2012  ถ้าถามอะไรมาเกี่ยวกับมันถ้าพอตอบได้จะยินดีมาช่วยตอบครับ....

ถูกต้องเลยครับรถผม V6 2013 เป็น G9 ครับ หาวิธีต่อ AUX เหมือนกันครับ ที่หน้าจอมีให้เลือกเล่นผ่าน AV in แต่หาสายที่จะเสียบ AV in กับ Aux in ไม่เจอ ถ้าใครมีวิธีหรือรูปภาพจาก D.I.Y ก็ขอแบ่งปันด้วยนะครับ....    ยอดเยี่ยม
ผมเคยแกะ front ของ G9 ครั้งหนึ่งตอนย้ายตัวรับสัญญาณ GPS จากหลังเครื่อง G9 ไปไว้ที่อื่น แต่ตอนนั้นไม่ได้สังเกตุหรือถ่ายรูปไว้ว่ามันเป็น G9 จริงๆ หรือเปล่าครับ (แต่เซลล์บอกมาว่าเป็น G9) 

3384 - พี่ปาดำ ณ.ศรี'ชา
butterfly
Go go go
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 09:53:43 pm »

ป๋าครับเป็นG9 ครับ ถ้าจะต่อ HD  player ต้องต่อผ่านaux in ครับ สายปกติที่ให้มาหลังเครื่องมีแต่aux out ตะครับครับ ใช้ต่อvideo out ออกจอกลางเท่านั้น เหลือสองเส้นไม่ได้ใช้ เราสามารถถอดออกมาเปลลี่ยนเป็นaux in ได้ครับแต่มี เหลือสองเส้นเราเอามาทำ video in 1เส้นกะ เสียง1เส้นครับดังนั้นเสียงจะออกข้างเดียวต้องหาเพิ่ม1เส้นครับ

ถ้าไม่โมเองก็ซื้อชุดใหญ่เปลี่ยนเลยจากป๋าแอมป์ง่ายดี  ส่วนUSB ไว้เล่น file เพลงเท่านั้นดุหนังไม่ได้

สายลมหนาวพัดโบกโบย
butterfly
Go go go
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 10:12:14 pm »

Pic

สายลมหนาวพัดโบกโบย
Punpun
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:15:53 am »

เอาสายจากป๋าแอมป์ดีกว่า  ไม่ช้ำครับ  เส้นนึงไม่กี่ตังค์   

G9 ดูหนังบาง Format ได้ครับ  เคยได้อ่านผ่านผ่าน  V6 2013  อ่าน HDD ได้ถึง 500 GB ทีเดียว เล่น Fle หนังได้มากกว่า  เด๋วมีเวลาจะลองค้นกระทู้เก่าเก่าดู  หรือมีผู้เชี่ยวชาญเรื่อง G9 อยู่คน  ขอเอ่ยนาม ป๋า PAJE ระยอง ลอง Search กระทู้เก่าดูครับ  ขอเวลาไปช่วยสมาชิกห้องแก็สก่อนนะครับ  ถ้าว่างจะกลับมาอีก

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
tepanan_not
ID 3630
Jr. Member
**

like: 22

PJS V.6 Donmuang

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 11:19:12 am »

ผมใช้ V6. ปี 12 เครื่องเล่นติดรถ G9 สามารถเล่นเพลงดูหนังได้สบายไม่มีสดุดครับ ส่วนผมใช้ HDD 250 G เสียบช่อง USB เต็มความจุประจำการครับ

ไม่มีใครจนเกินกว่าจะให้คนอื่นได้
KARN2519
Newbie
*

like: 8

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 11:24:26 am »

ผมใช้ V6. ปี 12 เครื่องเล่นติดรถ G9 สามารถเล่นเพลงดูหนังได้สบายไม่มีสดุดครับ ส่วนผมใช้ HDD 250 G เสียบช่อง USB เต็มความจุประจำการครับ

ผมเสียบฮาร์ดดิสขนาด500Gเข้าไปเงียบจ้อยเลยครับ สงสัยใหญ๋ไป เดี๋ยวจะลองหาขนาดของป๋ามาเสียบดูบ้าง ขอบคุณครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 07:24:07 pm »

ป๋า Karn ก็ลองแบ่ง Partion เป็น 250+250 ดูสิ

Punpun
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:10:21 am »

มีป๋าท่านหนึ่ง Pm  มาาผม เรื่อง เครื่องเสียงใน  V6 2013 มีใครพอได้งัดได้แงะ  เปิดดูท้ายเครื่องออกมาดูมั่งครับ อยากเห็นรูปก้นเครื่องจัง

---ตอบป๋าที่ Pm มานะครับ  ไม่มีร้านรู้จักติดตั้ง HD Player เลยครับ   แต่อยากแนะนำนิดถ้าซื้อเครื่องเล่น HD Player มาใส่ควรเลือกดูตรงนี้นิดครับ

-- เลือกตัวที่ใช้ไฟ DC 12 V. จะได้ง่ายขึ้นกับการใส่รถไฟ DC 12 v.
    -- เลือกดูบางตัวมีแต่ช่องออก HDMI เท่านั้น  ควรเลือกที่มี แจ็คเสียบสามสี แดง-เหลือง-ขาว (RCA Jack)  เพราะจอ V6 เป็นแบบนั้น
    -- รอดูป๋าท่านอื่นมารายงานเรื่อง สายสัญญาน Option สำหรับเครื่องเสียง V6 2013 ครับ

เอ้า  ป๋า PAJE มาช่วยสมาชิกเราหน่อยครับ อยากได้คำแนะนำ ผมมัวไปอยู่ห้องแก็สจนไม่ได้มาดูเรื่อง V6 2013  อีกเลย  ขอบคุณแทนเลยครับ

Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

like: 14

just keep swimming...

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 05:12:46 pm »

ป๋าPunpun นี่น่ารักจังนะครับ ตั้งกระทู้จั่วหัวซะคนมาดูตรึม พอคนเข้ามาเยอะๆก็ดึงให้ผมมาร่วมชะตากรรมซะงั้น หลับ..
ประเด็นของกระทู้นี้มันหลากหลายตาลายตามสไตล์ป๋าPunpun เลยนะเนี่ย ผมดูแล้วมึนจะตอบอะไรให้ก่อนดีหละหว่า 
เอาอันแรกก่อน รูปหลัง G9

ประเด็นต่อมา เราจะต่อ HDPlayer เข้า Aux หลัง G9 อย่างไร แนะนำตัวนี้ครับ นี่ครับสายที่ป๋าแอมใช้

รูปจากกระทู้ป๋าแอมครับ แต่ถ้าป๋าท่านไหนมือเบา ก็แนะนำmodify port ด้านหลังตามป่า Butterffy ด้านบนได้เลยครับอันนี้จะเซฟค่าขนมลูกไปได้เยอะ good

ประเด็นต่อมา จะดูหนังผ่าน usb ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับว่าG9 นี่ม้นผลิตออกมาตั้งแต่ปี 2009 โน่นครับเพราะฉะนั้น chipมันจังค่อนข้างจะโบนึดหนึ่ง
มันรองรับไฟล์กับdisk ไม่มาก เอาเรื่องไฟล์ก่อน เค้าบอกว่ารองรับ avi mpeg mp3 mp4 wma jpeg แต่เอาเข้าจริง mp4 นี่ผมยังไม่เคยใช้ได้สักครั้ง ก็เลยไม่รู้ว่า
mp4 ที่เล่นได้นี่มันเป็นรูปแบบไหน(mp4เคยได้ข้อมูลมาว่ามันบีบอัดได้หลายรูปแบบ) เพราะงั้นถ้าจะก๊อปหนังมาใส่diskเล่นผ่าน usb ก็ avi กะ mpeg นี่ละเล่นได้ชัวร์

ต่อมาเรื่อง disk ที่เสียบ usb เท่าที่ได้เคยลองนะครับ flashdrive ยี่ห้อ HP ทุกตัวมันไม่อ่าน Cryซื้อมาตั้ง3ตัวมันไม่อ่านซักตัว) ยี่ห้ออื่นๆ อ่านหมดครับไม่ว่าถูกแพง
ExternalHdd เล็กๆนี่อ่านได้ไม่มีปัญหา เห็นป๋าPunpunว่าได้ 500G อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจะสรุปยังไง เพราะของผมเองแค่ 160G ก็มองไม่เห็นซะแล้ว แต่ถ้าจะให้ชัวร์
ซื้อรุ่นเดียวกะป๋าtepanan_not นี่ละตัวนี้มันอ่านได้แน่

เพราะฉะนั้นอยากสรุปว่าถ้าอยากให้ดูหนังได้ราบรื่น ไม่จำกัดเรื่องไฟล์และดิสต์ หา HDPlayer มาติดสักตัวตามป๋าPunpun ว่าละจบแน่นอนครับ ไม่ต้องมาแปลงให้เสียเวลาด้วย สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 05:14:24 pm โดย Paje » บันทึกการเข้า
Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:54:24 pm »

มาชี้ลายแทงเผื่อบางท่านไม่ทราบ สายที่ต่อ AUX หลัง G9 ไปซื้อได้ที บ.เอ็มเทคแถวอ่อนนุชครับ เค้านำเข้าและซัพพอร์ทเครื่องเสียงให้มิตซู
ทั้งG9และAlpine ทั้งคู่เลย ป๋าท่านไหนต้องการออฟชั่นอะไรเกียวกับเครื่องเสียงติดรถของมิตซูละที่นี่เลยตรงสุดแล้ว ที่อยู่กะเบอร์ปรึกษาอากู๋ดู่นะครับ Cool

ปล.คิดค่าตอบคำถามละ5บาทนะครับป๋าPunpun อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 09:03:22 pm โดย Paje » บันทึกการเข้า
KARN2519
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:34:52 pm »

มาชี้ลายแทงเผื่อบางท่านไม่ทราบ สายที่ต่อ AUX หลัง G9 ไปซื้อได้ที บ.เอ็มเทคแถวอ่อนนุชครับ เค้านำเข้าและซัพพอร์ทเครื่องเสียงให้มิตซู
ทั้งG9และAlpine ทั้งคู่เลย ป๋าท่านไหนต้องการออฟชั่นอะไรเกียวกับเครื่องเสียงติดรถของมิตซูละที่นี่เลยตรงสุดแล้ว ที่อยู่กะเบอร์ปรึกษาอากู๋ดู่นะครับ Cool

ปล.คิดค่าตอบคำถามละ5บาทนะครับป๋าPunpun อิอิ
good  สาธุ ขอบคุณครับ
KARN2519
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:59:21 pm »

9
ป๋า Karn ก็ลองแบ่ง Partion เป็น 250+250 ดูสิ

อันนี้ลองถามกูรูแถวบ้านแล้วครับได้ความว่า ขนาด500นั้นกินไฟมากกว่า250 เครื่องG9อาจจะส่งไฟไปเลี้ยงไม่พอ ถึงเราจะแบ่งพาร์ทเป็น2พาร์ท พาร์ทละ250เครื่องก็มองไม่เห็นอยู่ดีเพราะขนาดโดยรวมมันคือ500 สรุปแว่ถ้ามันอ่าน250ก็เอา250มาเสียบเถอะ ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยนะครับ
@TingTong
Newbie
*

like: 15

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:21:22 am »

หลังจากลองเสียบๆ ถอดๆ เปลี่ยน USB Drive อยู่หลายตัว ทั้งเก่า ทั้งใหม่ ได้บ้างไม่ได้บ้าง ก็ยังสรุปไม่ได้ว่า USB drive แบบไหนขนาดเท่าได้ที่เจ้า G9 มันยอมอ่านบ้าง
เอาเรื่อง  mp3 ก่อนนะครับ (ไล่กันตามลำดับในรูปเลย)
1.Kington Datatraveler G2 (8GB) - No
2.Kington Datatraveler (1GB) - Yes
3.Noname (2GB แถมจากงานสัมมนา) - Yes
4.pqi i820 (4GB) - Yes
5.HP v220w (8GB) - Yes (แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง)

ต่อมาก็เรื่อง mp4 (ที่โหลดมาจาก youtube) - ผมทดลองกับไฟล์ที่โหลดมาโดยตรง และทดลองแปลงด้วยการเข้าระหัส ไปเป็นหลายแบบ (แต่ก็ยังเหลืออีกหลายแบบ)
1.Kington Datatraveler G2 (8GB) - No
2.Kington Datatraveler (1GB) - อ่านไฟล์ได้ แต่ play ไม่ได้
3.Noname (2GB แถมจากงานสัมมนา) - อ่านไฟล์ได้ แต่ play ไม่ได้
4.pqi i820 (4GB) - อ่านไฟล์ได้ แต่ play ไม่ได้
5.HP v220w (8GB) - อ่านไฟล์ได้ แต่ play ไม่ได้ (แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง)

สุดท้ายก็เรื่อง mp4 (ที่โหลดมาจาก youtube) - แปลงเป็น avi
2.Kington Datatraveler (1GB) - อ่านไฟล์ได้ และ play ได้
3.Noname (2GB แถมจากงานสัมมนา) - อ่านไฟล์ได้ และ play ได้
4.pqi i820 (4GB) - อ่านไฟล์ได้ และ play ได้
5.HP v220w (8GB) - อ่านไฟล์ได้ และ play ได้ (แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง)

สรุปคือ สรุปไม่ได้จนกว่าผมจะไปหา spec ของ usb drive แต่ละตัวและความแตกต่างของการเข้าระหัสแต่ละแบบของ mp4 และ avi
ที่สรุปได้ตอนนี้คือ เจ็บหัวมากครับกับเล่น video ผ่าน usb เนี้ยะ  ฮือๆๆ

3384 - พี่ปาดำ ณ.ศรี'ชา
Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:57:42 am »

หลังจากลองเสียบๆ ถอดๆ เปลี่ยน USB Drive อยู่หลายตัว ทั้งเก่า ทั้งใหม่ ได้บ้างไม่ได้บ้าง ก็ยังสรุปไม่ได้ว่า USB drive แบบไหนขนาดเท่าได้ที่เจ้า G9 มันยอมอ่านบ้าง
เอาเรื่อง  mp3 ก่อนนะครับ (ไล่กันตามลำดับในรูปเลย)
2.Kington Datatraveler (1GB) - Yes
3.Noname (2GB แถมจากงานสัมมนา) - Yes
4.pqi i820 (4GB) - Yes
5.HP v220w (8GB) - Yes (แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง)

ต่อมาก็เรื่อง mp4 (ที่โหลดมาจาก youtube) - ผมทดลองกับไฟล์ที่โหลดมาโดยตรง และทดลองแปลงด้วยการเข้าระหัส ไปเป็นหลายแบบ (แต่ก็ยังเหลืออีกหลายแบบ)
2.Kington Datatraveler (1GB) - อ่านไฟล์ได้ แต่ play ไม่ได้
3.Noname (2GB แถมจากงานสัมมนา) - อ่านไฟล์ได้ แต่ play ไม่ได้
4.pqi i820 (4GB) - อ่านไฟล์ได้ แต่ play ไม่ได้
5.HP v220w (8GB) - อ่านไฟล์ได้ แต่ play ไม่ได้ (แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง)

สุดท้ายก็เรื่อง mp4 (ที่โหลดมาจาก youtube) - แปลงเป็น avi
2.Kington Datatraveler (1GB) - อ่านไฟล์ได้ และ play ได้
3.Noname (2GB แถมจากงานสัมมนา) - อ่านไฟล์ได้ และ play ได้
4.pqi i820 (4GB) - อ่านไฟล์ได้ และ play ได้
5.HP v220w (8GB) - อ่านไฟล์ได้ และ play ได้ (แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง)

สรุปคือ สรุปไม่ได้จนกว่าผมจะไปหา spec ของ usb drive แต่ละตัวและความแตกต่างของการเข้าระหัสแต่ละแบบของ mp4 และ avi
ที่สรุปได้ตอนนี้คือ เจ็บหัวมากครับกับเล่น video ผ่าน usb เนี้ยะ  ฮือๆๆ

อัพเดทเพิ่มเติม sandisk 32G ก็อ่านได้นะครับผมใช้ประจำการติดรถคู่กับ ExternalHdd 80G
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2013, 10:00:37 am โดย Paje » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์