Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้ GPS PAPAGO บ้างมั๊ยค่ะ  (อ่าน 13621 ครั้ง)
gigy_juum
Newbie
*

like: 6

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 05:34:50 pm »

ปรึกษาค่ะ มีใครเคยใช้ GPS ของยี่ห้อนี้มั๊ยค่ะ PAPAGO! - GPS Navigator R6300T  โอ๊ยมึน

พอดีไปเจอช่วงลดราคาสนใจ แต่ไม่รู้ว่าใช้ดีป่าว good
ขอบคุณคุณ สาธุ
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 07:10:17 pm »

ปรึกษาค่ะ มีใครเคยใช้ GPS ของยี่ห้อนี้มั๊ยค่ะ PAPAGO! - GPS Navigator R6300T  โอ๊ยมึน

พอดีไปเจอช่วงลดราคาสนใจ แต่ไม่รู้ว่าใช้ดีป่าว good
ขอบคุณคุณ สาธุ

รอท่านเคยใช้มาตอบ  ผมใช้แต่การ์มิน
ID2257
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 08:36:48 pm »

พึ่งไปซื้อ GARMIN NUVI 40 มาเหมือนกันค่ะ จะไปพิษณุโลกพรุ่งนี้จะได้ลองเลย 
numneena 1957
Jr. Member
**

like: 21

อั๊ยย่ะ. 118

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 03:27:28 pm »

ใชัโปรแกรมของปาโก้อยู่ครับ ไม่เคยใช้อันอื่น เปรียบเทียบไม่ได้ครับ ตัวเครื่องไม่ใช่ของปาโก้ด้วยสิ. จากการให้หาสถานที่ก็โอเคครับ ส่วนอื่นไม่มีข้อมูลครับ ขออภัยด้วยครับ

teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 03:32:41 pm »

เคยใช้ แต่ตอนนี้พอใจ GPS จีน กับโปรแกรม iGo Primo ราคาสองพันกว่า
บนรถมีสองเครื่อง garmin เอาไว้ค้นหา และเปิดดูแผนที่แบบ 2D  และใช้นำทางตัวรอง
ส่วน iGO ใช้นำทางหลัก และไว้ดูทางโค้งล่วงหน้า โดยแผนที่ 3D เหมือนจริงกว่า และ
สัญญาณดาวเทียม ไม่หลุดบ่อยเหมือน garmin
GTR
5592
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:57:15 pm »

อยู่ที่ software มากกว่าครับผมใช้ Papago กับ Power map Z9 ใช้งานได้ดีแผนที่อัพเดท
crv2138
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 03:34:07 pm »

ผมใช้ของ YOGO อยู่ครับ ขนาด 7 นิ้ว โปรแกรมซื้อลิขสิทธิ์แท้ของ powermap อับเดทแผนที่ ฟรี หมดประกันอับเดทมีค่าใช้จ่ายคิดเป็นรายปี ครับ
สนใจดูข้อมูลตามลิ้งค์นี้ครับ
YOGO + Powermap   ==>   http://www.gps4car.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539298310
PAPAGO  ==>  http://www.papago.co.th/
PAPAGO  ==>  http://www.papago.co.th/software_androidhk.html
IGO PRIMO http://www.thaigpsclub.org/forum/index.php?topic=1979.0
ไว้เป็นข้อมูลตัดสินใจ อย่างเพิ่งรีบซื้อ
บางครั้งสัญญาณ GPS จะหาไม่เจอบ้างถ้าอยู่ในอาคาร แต่น้อยครั้งมากครับ เป็นทุกยี่ห้อ ถ้าใช้ตัวที่ BUILDIN มากับวิทยุมีเสา GPS สัญญาณจะดีกว่าพวกพกพา
ส่วนอีกตัวที่ติดมากับเครื่องเสียง (ถอด Alpine ขึ้นหิ้งรอจำหน่ายต่อไป) คือ IGO ก็เป็นลิขสิทธิ์แท้ OEM กับวิทยุครับ ก็ใช้งานดีกันไปคนละแบบครับ Powermap รองรับเสียงและอักษรภาษาไทย
IGO เป็นภาษาอังกฤษ และเสียงภาษาอังกฤษ และรองรับภาษาอื่นยกเว้นภาษาไทย สงสัยต้องซื้อเวอร์ชั่น IGO ภาษาไทย (หากท่านใดจะแนะนำวิธีการลงเสียงและอักษรไทยก็ขอบคุณล่วงหน้า)
และก็โหลด papago มาลองใช้ ตัวที่ใช้ใน Mobile ครับเวอร์ชั่น Android แต่ถูกซื้อลิขสิทธิ์ไปทำให้ลิ้งค์ในการเข้าไปโหลดแผนที่ประเทศไทยและข้อมูลอื่นๆ ถูกบล๊อคหมด
สรุปการใช้งานโดยภาพรวมของแต่ละยี่ห้อก็มีความคล้ายคลึงกันครับ ต่างกันที่เมนูความสดวกในการค้นหาสถานที่  และความฉลาดรวดเร็วในการติดต่อกับ ดาวเทียมครับ ใช้งานไปสักพักก็มีความคุ้นเคยครับ หากตัดสินใจซื้อยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งแล้วก็พยายามเล่นและศึกษามันครับ เมื่อคุ้นเคยแล้วก็ไม่ยากในการใช้งานในแต่ละยี่ห้อครับ

PJST#2138
may18
Jr. Member
**

like: 25

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:26:22 pm »

ของคุณ crv2138  ตัว igo ในเครื่องเป็น version อะไรครับ  หากเทียบแล้ว version ไม่ห่างกันมาก จะเแปลงไม่ยากจะได้บอกวิธี  
หาก version ห่างกันมากต้องจัดชุดลงใหม่ทั้ง version ครับ

ส่วน คห.ผมเรื่อง garmin และ papago นั้น  
หากใช้นำทางจริงๆควรเลือก garmin เพราะแผนที่ละเอียดใกล้เคียงสภาพจริงมากที่สุด
หากนำทางไม่บ่อย  และชอบเล่น gps เอามาลงอย่างอื่นเพิ่มด้วย papago ดี เพราะพวกนี้เอามาลงยี่ห้ออื่นเพิ่มได้  แต่งได้  ครับ   ส่วนไฟล์แผนที่ papago ปัจจุบันทำไปเยอะครับ  ดูแล้วเขาไมทิ้งยังพัฒนาไปเรื่อยๆ  แผนที่อาจไม่ละเอียดเท่า  แต่ไม่ล้าสมัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:33:24 pm โดย fortune » บันทึกการเข้า
thawat22
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 02:17:41 pm »

เท่าที่ใช้มา โดยส่วนตัว สำหรับผม GARMIN ครับ เพราะหา สถานที่ง่าย และ poi เยอะมาก นำทางก็ OK แต่ความสวยงามจะด้อยกว่า ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์