Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การดูแลรักษาเบาะผ้าและหนัง  (อ่าน 3815 ครั้ง)
บ่าวโน่
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:20:59 pm »

เชิญเพื่อนพี่ๆๆน้องๆๆป๋าๆๆทุกคนมาช่วยกันแชร์การรักษาเบาะหน่อยครับ

like like like like like like like like  like
บ่าวโน่
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:22:40 pm »

ผมประสบปัญหาเบาะหนังเปื้อนออกดำจะรักษาและทำความสะอาดยังไงดีครับ
Mayurin
Sr. Member

like: 78

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:44:53 pm »

ใช้น้ำยาทำความสะอาดหนังทั่วไปที่มีขายตามห้าง  แต่นานไปตามรองลายของหนังจะมีคราบดำๆเกาะอยู่

ก็เอาน้ำอุ่นผสมสบู่เหลว หรื่อ น้ำยาซักแห้งผสม อ่อนๆ กับแปรงขนอ่อนที่ทั่วไปมีมือจับโค้งๆใช้ถูเล็บ หรือ แปรงสีฟันก็ได้

ขัดคราบออก  ตามด้วยเช็ดด้วยผ้าชุบน้ำอุ่น  ปล่อยให้แห้ง แล้วค่อยลงน้ำยาเคลือบ  (เบาะผ้าไม่ต้องลงน้ำยา)

หากไม่มีน้ำยาเคลือบหนัง ผมใช้พวก ครีมทาผิวแก้ขัดไปก่อนได้
บ่าวโน่
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 10:06:46 am »

ขอบคุณครับป๋า จะลองนำไปปฏิบัติดู
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 03:33:56 pm »

มันดูแลยากมากเลยผมละเบื่อ แถมเวลาไปไหนมาไหนกับผบดันยกเท้าขึ้นมาบนเบาะอีกไอเราก็ทำหน้าเซ็ง เขาบอกมีไร มีปัญหาไร  Sad Sad Sad Sad
Tong_siam
Jr. Member
**

like: 1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 03:44:09 pm »

สูตรผมใช้อยู่ประมาณ2เดือนที

ใช้น้ำยา เมจิกคลีนสีเขียว แบบหัวFoggy ฉีดละอองที่เบาะ
ไม่ต้องเปียกมากทิ้งไว้แป๊ปนึง เช็ดด้วยผ้าขาว สะอาดนะครับ
ระวังผ้าสีจะทำสีตกใส่เบาะ ทำซ้ำจนสะอาด แล้วเช็ดด้วยน้ำเปล่า
จนเรียบร้อย. แล้วลงWax บำรุงหนังให้ชุ่มชื้น เป็นอันจบ
GINO
Jr. Member
**

like: 13

หนึ่งก้าวที่มั่นคง...แม้จะสั้นแต่มั่นใจ...

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 03:50:04 pm »

มันดูแลยากมากเลยผมละเบื่อ แถมเวลาไปไหนมาไหนกับผบดันยกเท้าขึ้นมาบนเบาะอีกไอเราก็ทำหน้าเซ็ง เขาบอกมีไร มีปัญหาไร  Sad Sad Sad Sad
อารมณ์เดียวกันครับ  แต่ของผมไม่ใช่ ผบ ครับที่เอาเท้าวางบนเบาะ  แต่เป็นลูกชายคนเล็กของผมครับ  พวกเล่นกระโดดไปมาเบาะหน้าเบาะหลัง  ทำใจ  เก่ามากก็ห่อใหม่ครับ  ดำด้ายแดง เชอะ เชอะ เชอะ

หนึ่งก้าวที่ยาวไกล...อาจไหวหวั่นและล้มลง...
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 10:17:08 am »

อารมณ์เดียวกันครับ  แต่ของผมไม่ใช่ ผบ ครับที่เอาเท้าวางบนเบาะ  แต่เป็นลูกชายคนเล็กของผมครับ  พวกเล่นกระโดดไปมาเบาะหน้าเบาะหลัง  ทำใจ  เก่ามากก็ห่อใหม่ครับ  ดำด้ายแดง เชอะ เชอะ เชอะ
ของผมลูกสาวขวบครึ่ง ยังไม่ซนมากแต่รอตอนโต กลัวเรื่องเอาปากามาขีดๆบนรถมากเลย รักรถมากมายแต่รักลูกมากกว่าหลายเท่า อะๆ ปะป๊ายอม อิอิ  ฮือๆๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์