Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่กับระยะ run in จำเป็นหรือเปล่าครับ  (อ่าน 6787 ครั้ง)
driller
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 10:39:44 am »

เคยได้ยินบางคนถอยรถออกจากศูนย์มาก็กดมิดคันเร่งเลยครับ ส่วนเหตุผลนั้นเป็นเรื่องของ ทดลองว่าของใหม่ๆ จะวิ่งได้ถึงความเร็วสูงสุดหรือเปล่า และทดสอบว่าเครื่องยนต์มีปัญหาอะไรมั้ย ถ้าเกิดวิ่งไปพบปัญหาก็เลี้ยวหัวกลับศูนย์เคลมเร็วทันใจไปเลยน่ะครับ ผมก็ฟังหูไว้หูเอามาเล่าสู่กันฟัง โดยส่วนตัวผมรันอินประมาณ 1000 กิโลครับ
Nack_Nine
Full Member

like: 65

แจ๊คครับ 2.5GT X08 ID.0842

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:06:46 am »

จากประสบการณ์ตรงนะครับเพราะเห็นทุกวัน
ขั้นตอนการตรวจสอบรถก่อนนำขึ้นรถเทรลเลอร์เพื่อส่งตามศูนย์ต่างๆ
ก็จะมี QC ซึ่งเป็นพนักงานของบริษัทประกอบรถ คนกลุ่มนี้สามารถควบคุมได้ครับว่า
ให้ขับรถทดสอบที่ความเร็วเท่าไหร่ ขับอย่างไร เพราะถ้าขับเร็วเกินใบมาตรฐานที่กำหนดให้ทำงาน เจอใบเตือนครับ

แต่..เดี๋ยวก่อน...หลังจากจบขั้นตอนของ QC ก็จะเป็นบริษัทขนส่งที่เอารถขึ้นเทรลเลอร์ครับ
พวกนี้แหละะครับ ทำให้ run in ในจินตนาการผมหายไปหมดสิ้น
จากจุดจอดรถไปเทรลเลอร์ไม่ถึงร้อยเมตร สาดโค้งล้อดังเอียดๆ กดหมดไมล์ ขับเร็วมาก....

เนี่ยะครับเห็นทุกวันเพราะทำงานอยู่บริษัทรถยนต์...หึหึ..
เป็นอีกหนึ่งความเห็นครับผม... yes!! yes!! yes!!
BigAss
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:41:43 am »

จริงๆตามคู่มือก็ไม่ได้พูดดรื่องรันอินครับ 1000 km แรกที่ต้องกลับไปศูนย์บริการ ถ้าดูจากรายการตรวจเช็คในคู่มือจะเป็น การตรวจดูพวกของเหลวและตามซีลต่างๆว่ามีการรั่วไหลหรือไม่  จุดยึดต่างๆปกติหรือไม่การหลวมคลอน ไม่มีรายการเปลี่ยนถ่ายใดๆทั้งสิ้นนะครับ ว่าง่ายๆคือใช้งานจริงในช่วงแรกแล้วปกติไหม
ถ้าใช่ก็ยาวไป 10000 km
สมัยก่อนถ้ารถต้องรันอินจะต้องถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียรออก เปลี่ยนครับเพราะการใช้งานในช่วงแรกจะมีเศษโลหะที่เกิดจากการขัดสีของชิ้นส่วนต่างๆในช่วงรันอินเนื่องจากมันยังฟิตอยู่

EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:41:30 pm »

รันอินคือ ให้อุปกรณ์ต่างๆมันได้เข้าที่ครับ และให้เราทำความรู้จักกับรถของเราก่อน เช่น ระบบพวงมาลัย ระบบเบรค คันเร่ง เกียร์ อะไรต่างๆ เพื่อความปลอดภัยของเรานั่นเอง.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:50:51 pm »

ผมเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีครับ ทุกคันที่ออก ขึ้นทางด่วนก็กดตามใจฉันแล้วครับ น้องปาได้มาไม่ถึงอาทิตย์ จัดทริปเชียงราย อัด 130 อัพ  มันมาก ๆ  คริคริ  ครบ 1,300 ก.ม. เช็คศูนย์ที่เชียงรายเลย   
Nack_Nine
Full Member

like: 65

แจ๊คครับ 2.5GT X08 ID.0842

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:52:15 pm »

รันอินคือ ให้อุปกรณ์ต่างๆมันได้เข้าที่ครับ และให้เราทำความรู้จักกับรถของเราก่อน เช่น ระบบพวงมาลัย ระบบเบรค คันเร่ง เกียร์ อะไรต่างๆ เพื่อความปลอดภัยของเรานั่นเอง.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
like like like
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์