Languages
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรสำเร็จ การล้างปาขาว  (อ่าน 13679 ครั้ง)
TON_2335
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 12:26:32 pm »

เครื่องมือล้างผมใช้เท่านี้ครับ คริๆๆ

..ฉีดน้ำยาสลายคราบให้ทั่ว(ไม่มีผลต่อสารเคลือบสีทุกชนิด)ไม่ต้องฉีดน้ำก่อน
..ฉีดน้ำไล่คราบ ฝุ่น ผง ออก โดยไม่ต้องถู
..ฉีดโฟม และใช้ ถุงมือล้างรถ ถูให้ทั่ว จาก บน ลงล่าง
..ล้างโฟมออกให้สะอาด
..ลงน้ำยาเคลือบสี รองพื้นก่อน
..เช็ดน้ำออกพอหมาดๆ
..ลงน้ำยาเคลือบสี (ยี่ห้อตามชอบ)วนเป็นก้นหอยทีล่ะชิ้น(ไม่มีเครื่องเคลือบ)
..ทิ้งไว้รอเวลาน้ำยาเซ็ทตัว
..เช็ด ขัด คราบน้ำยาออก
..ภายใน ก็ ดูดๆ ถูๆ เช็ดๆ เคลือบ ตามชอบใจจร้า
..ส่วนช่วงล่าง น้ำยาบางตัวจะมีผลกับยาง โอริงค์ ลูกหมาก
ถ้ามีเครื่องฉีดน้ำแรงๆ ใช้เครื่องฉีดอัดก็พอครับ ไม่จำเป็นต้องลงน้ำยาใดๆ
หลังจากนั้น ให้ใช้ น้ำมันขาว(ไม่มีสีไม่มีกลิ่น)ฉีดตามจุดสำคัญต่างๆ เช่นยางลูกหมาก
ไม่แนะนำให้ใช้ผลิตภัณฑ์ตัวอื่นเนื่องจาก มีผลต่อการกัดทำลายยาง(เพราะเป็นโซเวนท์ชนิดหนึ่ง)

...เอาแค่นี้ก่อนนะค๊าบพี่น้องครับ red heart

นี่ป๋าจะเปิดคาร์แคร์หรือครับ เครื่องมือต่างๆ ไม่ใช่บ้านๆแล้ว   ล้างได้วันละเป็น10คัน

ชายคนหนึ่ง ขี่ควาย หมายที่หนึ่ง       ขี่ไปครึ่ง ลืมที่หมาย จะไปไหน
เดินเวียนวน ไร้ปลายทาง ที่จะไป      หมดอาลัย ต้องทนอยู่ คู่กับควาย
ju4
Newbie
*

like: 0

Pajero Sport Thailand 731

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 12:40:42 pm »

ผมใช้ น้ำ20ผสม น้ำมันสน 1แฟ๊บ 1 ล้างครับ เหมือนเคลือบสีเลย น้ำก็ไม่เกาะกระจก ไม่เคยเช็ด น้ำไหลเอง ครับ
คนไร้สังกัด
Hero Member

like: 37

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 01:02:11 pm »

ป๋าๆท่านใด มีสูตรในการล้างปาขาวอย่างไรบ้างครับ ผมกำลังจะหาซื้ออุปกรณ์ล้างรถเองที่บ้าน ไปจ้างแล้วไม่ได้ดั่งใจเลย อยากซื้ออุปกรณ์มาล้างเองดีกว่า

รถกวนหลายๆท่านเลยนะครับ ถ้ามีวิธีอย่างไรกันบ้าง  อยากได้แบบงบประมาณ พอตัวนะครับ.......ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

แบบเบาๆ
1. ผมซื้อถุงมือล้างรถ    192 บาท
2. ยาสระผมแบบไม่ผสมครีมนวด    2 ซองเล็ก   (ล้างครั่งคัน  ยันหลังคา)/ แชมพูล้างรถ
3. น้ำยาล้างจานเจือจาง   1 ฝาผสม   ( ล้างครี่งล่าง + ฝาท้าย)
4. แชมพูสระหัวในห้องน้ำ จางๆ / แชมพูล้างรถ      ล้างทั้งคัน
5. ราดน้ำ
6. คาร์โก้  1 ฝา  ผสมน้ำ    ชุดด้วยผ้าชามัว  บิดเช็ด  ทั่วคัน
7. หลังคา >>> กระจหหน้า >>> ฝากระโปรง >>>> ฝาท้าย >>>> กระจกรอบคัน >>> ด้านในประตู >>> ด้านในฝาท้าย
8. ไฟหน้า >>> ด้านข้าง >>> ชายล่าง   >>>> โช๊ค  >>>สปริง >>>> ท่อ >>>> ยางอะไหล่ >>>> ท้องล้อแม๊คด้านใน
9. ล้อแม๊ก >>> ก้านล้อ >>>> ลง waxy ยาง >>> ใต้ฝากระโปรง
10. ดูดฝุ่น  ลง waxy ด้านใน   คอนโซล  เบาะ  ขอบชายประตู  ภายในทั้งหมด
11. แกะเศษหินที่ยาง   >>>> เช็ดห้องเครื่อง >>>>เป่ากรอง >>>>> เช็คลมยาง >>>>เช็คลมยางอะไหล่
12. ตรวจสถาพหารอยหิน  เก็บแต้มสี  เช็ดยางมะตอย
13. ลงยาขัด
14. ลงยาเคลือบ
15. เช็ดเงา
16. waxy เช็ดขอบคิวยาง  ต่างๆ
17. แปรงสีฟันเก่าๆ  ขัดเบาๆ ตามโลโก้ต่างๆ  ซอกๆ  ให้ตัวหนังสือคมเด่น
18. ปูเสือมุดใต้ท้อง  ใช้เสื้อยืดเก่าๆ  ชุดโชเน็กเช็ดไปเรื่อยๆ   ทั่วๆ   

แค่นี้ก็พอแล้วครับ แบบเบาๆ

ทำแบบป๋านะ 3 วันผมจะทำเสร็จมัยนี่  โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

เรื่องชาวบ้านกรูไม่ยุ่ง มุ่งแต่แต่งรถ (26/10/2555 11.00)
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 03:31:58 pm »

ป๋าๆท่านใด มีสูตรในการล้างปาขาวอย่างไรบ้างครับ ผมกำลังจะหาซื้ออุปกรณ์ล้างรถเองที่บ้าน ไปจ้างแล้วไม่ได้ดั่งใจเลย อยากซื้ออุปกรณ์มาล้างเองดีกว่า

รถกวนหลายๆท่านเลยนะครับ ถ้ามีวิธีอย่างไรกันบ้าง  อยากได้แบบงบประมาณ พอตัวนะครับ.......ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

แบบเบาๆ
1. ผมซื้อถุงมือล้างรถ    192 บาท
2. ยาสระผมแบบไม่ผสมครีมนวด    2 ซองเล็ก   (ล้างครั่งคัน  ยันหลังคา)/ แชมพูล้างรถ
3. น้ำยาล้างจานเจือจาง   1 ฝาผสม   ( ล้างครี่งล่าง + ฝาท้าย)
4. แชมพูสระหัวในห้องน้ำ จางๆ / แชมพูล้างรถ      ล้างทั้งคัน
5. ราดน้ำ
6. คาร์โก้  1 ฝา  ผสมน้ำ    ชุดด้วยผ้าชามัว  บิดเช็ด  ทั่วคัน
7. หลังคา >>> กระจหหน้า >>> ฝากระโปรง >>>> ฝาท้าย >>>> กระจกรอบคัน >>> ด้านในประตู >>> ด้านในฝาท้าย
8. ไฟหน้า >>> ด้านข้าง >>> ชายล่าง   >>>> โช๊ค  >>>สปริง >>>> ท่อ >>>> ยางอะไหล่ >>>> ท้องล้อแม๊คด้านใน
9. ล้อแม๊ก >>> ก้านล้อ >>>> ลง waxy ยาง >>> ใต้ฝากระโปรง
10. ดูดฝุ่น  ลง waxy ด้านใน   คอนโซล  เบาะ  ขอบชายประตู  ภายในทั้งหมด
11. แกะเศษหินที่ยาง   >>>> เช็ดห้องเครื่อง >>>>เป่ากรอง >>>>> เช็คลมยาง >>>>เช็คลมยางอะไหล่
12. ตรวจสถาพหารอยหิน  เก็บแต้มสี  เช็ดยางมะตอย
13. ลงยาขัด
14. ลงยาเคลือบ
15. เช็ดเงา
16. waxy เช็ดขอบคิวยาง  ต่างๆ
17. แปรงสีฟันเก่าๆ  ขัดเบาๆ ตามโลโก้ต่างๆ  ซอกๆ  ให้ตัวหนังสือคมเด่น
18. ปูเสือมุดใต้ท้อง  ใช้เสื้อยืดเก่าๆ  ชุดโชเน็กเช็ดไปเรื่อยๆ   ทั่วๆ   

แค่นี้ก็พอแล้วครับ แบบเบาๆ

ทำแบบป๋านะ 3 วันผมจะทำเสร็จมัยนี่  โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

ก็แบบ งบประมาณพอตัวไงป๋าทศ บ้านๆ กับของในบ้าน  เงาเหมือนกัน แบบ บ้านๆ haha
morn09
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 08:01:29 pm »

สุดยอดกานทุกท่านเลย ขอบคูณสำหรับข้อมูลนะครับ

จงคิดทุกคำที่พูด  แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด
Bestson
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 08:44:44 pm »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ แต่ทำเองคงไม่ใหว  โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน โอ๊ยมึน

ปาขาว 2.4 GLS + AC 300 Premium คร้าบ
Pajero_MUDA
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 08:58:06 pm »

สาธุ  แค่ล้างสี ดูดฝุ่น ทำความสะอาดข้างใน ก็เป็นวันแล้วคับ  โอ๊ยมึน like like
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 12:32:20 am »

เครื่องมือล้างผมใช้เท่านี้ครับ คริๆๆ

..ฉีดน้ำยาสลายคราบให้ทั่ว(ไม่มีผลต่อสารเคลือบสีทุกชนิด)ไม่ต้องฉีดน้ำก่อน
..ฉีดน้ำไล่คราบ ฝุ่น ผง ออก โดยไม่ต้องถู
..ฉีดโฟม และใช้ ถุงมือล้างรถ ถูให้ทั่ว จาก บน ลงล่าง
..ลงน้ำยาเคลือบสี (ยี่ห้อตามชอบ)วนเป็นก้นหอยทีล่ะชิ้น(ไม่มีเครื่องเคลือบ)
..ภายใน ก็ ดูดๆ ถูๆ เช็ดๆ เคลือบ ตามชอบใจจร้า
..ส่วนช่วงล่าง น้ำยาบางตัวจะมีผลกับยาง โอริงค์ ลูกหมาก
ถ้ามีเครื่องฉีดน้ำแรงๆ ใช้เครื่องฉีดอัดก็พอครับ ไม่จำเป็นต้องลงน้ำยาใดๆ
หลังจากนั้น ให้ใช้ น้ำมันขาว(ไม่มีสีไม่มีกลิ่น)ฉีดตามจุดสำคัญต่างๆ เช่นยางลูกหมาก
ไม่แนะนำให้ใช้ผลิตภัณฑ์ตัวอื่นเนื่องจาก มีผลต่อการกัดทำลายยาง(เพราะเป็นโซเวนท์ชนิดหนึ่ง)

...เอาแค่นี้ก่อนนะค๊าบพี่น้องครับ red heart

นี่ป๋าจะเปิดคาร์แคร์หรือครับ เครื่องมือต่างๆ ไม่ใช่บ้านๆแล้ว   ล้างได้วันละเป็น10คัน
ไม่ต้องไปจ้างเค๊าล้างน่ะครับป๋า คริๆๆๆ ป๋ามาล้างที่บ้านผมได้นะค๊าบ red heart red heart red heart

เครื่องเคลือบสีก็มีจร้า red heart

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
makrogak (ปลาลาดพริก) NO. 396
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 10:05:41 pm »

ผมใช้ น้ำ20ผสม น้ำมันสน 1แฟ๊บ 1 ล้างครับ เหมือนเคลือบสีเลย น้ำก็ไม่เกาะกระจก ไม่เคยเช็ด น้ำไหลเอง ครับ

+ 1    ครับ    ผมก้อทำ     มีวันนึง  ผมเข้าไป สั่งอะไหล่ ที่  ศูนย์  เบนส์  อุดรธานี  เค้า  เอาน้ำมัน ก๊าช  พ่น  รถ  แล้วเอาผ้าเช็ด     เงาแว็ป เลย  เงากว่า  น้ำยาขวดละหลายพันครับ

แล้ว  รถที่   มี ยางมะตอยเกาะ  ก้อเอามาชะโลม  ครับ  เยิ้มออกทันตาเห็นเลย   

ปล.         รถใหม่พร้อมขาย  เคลือบด้วย น้ำมันก๊าช ทุกคัน    คุณลุงเจ้าของ ศูนย์ บอก
pa srt
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 03:25:28 pm »

ป๋านะรับจ้างล้างไหมครับ ขอฝากด้วยสักคั heartน.
morn09
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 03:39:07 pm »

+ 1    ครับ    ผมก้อทำ     มีวันนึง  ผมเข้าไป สั่งอะไหล่ ที่  ศูนย์  เบนส์  อุดรธานี  เค้า  เอาน้ำมัน ก๊าช  พ่น  รถ  แล้วเอาผ้าเช็ด     เงาแว็ป เลย  เงากว่า  น้ำยาขวดละหลายพันครับ

แล้ว  รถที่   มี ยางมะตอยเกาะ  ก้อเอามาชะโลม  ครับ  เยิ้มออกทันตาเห็นเลย   

ปล.         รถใหม่พร้อมขาย  เคลือบด้วย น้ำมันก๊าช ทุกคัน    คุณลุงเจ้าของ ศูนย์ บอก

ใช้ได้จิงๆหรอครับ.....มีรูปโชว์ไหมเอ่ย อยากเห็นผลจัง

จงคิดทุกคำที่พูด  แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด
Ake_MiNi
Hero Member

like: 85

ID 0880

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 07:13:05 pm »

ซูฮกป๋าโจ้จิงๆ ผมใช้แค่puma 3 hp กะ DA 900 เองอะครับ like like like
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 09:01:06 pm »

ซูฮกป๋าโจ้จิงๆ ผมใช้แค่puma 3 hp กะ DA 900 เองอะครับ like like like
ที่เห็นนั้นร้านลูกค้าครับป๋า คริๆๆ เป็นธุรกิจอย่างนึงของครอบครัวครับ

ขายพวกนี้ล่ะครับ ส่งเข้าคลองถมด้วยครับ(บริษัทเล็กๆจร้า) red heart red heart red heart

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
morn09
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:26:41 pm »

หลายสูตรจัง........เริ่มงงหล่ะ อันไหนดี.....555

jarupol726-KK
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:02:40 pm »

ขอแบบละเอียดๆด้วยครับ  สาธุ สนใจมากครับ  ยอดเยี่ยม
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์